ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความประมาทแค่เสี้ยววินาทีฝากไว้เป็นอุทาหรณ์
  • :m020:น่าภูมิใจแทนคุณมารค์จังครับน้องมีความสามารถมากเลยไม่รู้ตอนนี้กี่ขอบแล้ว ตอนนี้ลูกสาวคนเล็กผมก็กำลังเรียนอยู่

ไม่รู้จะไปได้ซักแค่ไหนเพราะไม่เคยไปดูเลยแล้วที่บ้านก็ยังไม่มีเปียนโน ถ้าเก่งแล้วจะลองซื้ออีเลคโทนให้ก่อน

ดูแล้วน้ำตาซึมเลย หัวอกเดียวกันแท้ๆมีแต่ลูกสาวของผมสองครับ แบบทำบาบไว้เยอะเลยกลัวกรรมตามทันนะครับฮ่าๆๆๆ:m020::m020::m020:
  • พี่มาร์คครับ เด็กที่เรียนและเล่นดนตรี ... ได้อะไรหลายอย่างจริงๆนะครับ

นอกจากพ่อและแม่จะสุขใจที่ได้เห็นแล้ว .. วันนึงลูกจะสุขใจที่ได้ทำตรงนี้ครับ ...

ตอนเด็กๆผมเองไม่ค่อยให้ความสำคัญที่พ่อแม่หยิบยื่นให้ซักเท่าไหร่ ตามประสาเด็กๆ แต่พอโตมา รู้สึกมันค้มค่าจริงๆพี่

เดี๋ยววีดีโออันนี้ น้องเค้าดูตอนพี่แก่ๆนั่งหาเห็บให้เจ้าบีเจนะ ฮ่า ฮ่า รับรอง น้องน้ำตาไหล .... แน่นอนครับ :015:
  • ปกติผมก็ไม่ค่อยมีเวลาให้ลูกครับ ตอนนี้ 8 ขวบแล้ว ตอนเด็กๆดื้อมาก เอาแต่ใจ
    ผมเคยตีเขาแรงมากคิดทีไรก็เสียใจทุกที หวดด้วยไม้ขนไก่จนขาลาย
    แต่ทุกวันนี้ถึงจะดื้อมาก แก่นกระโหลก แต่เขาไม่เคยทำอะไรให้ลำบากใจเลย
    ทำให้ภูมิใจตลอด ไม่ว่าจะเรื่องการเรียน กีฬา กิจกรรม เลยตั้งใจซื้อเปียโนให้เป็นของขวัญวันเกิดครับ
  • อิเลคโทนก็ฝึกทักษะดีนะครับพี่สาม :019:

เดี๋ยวมีโอกาสมานี่ หากเรามีเวลาว่าง ผมจะพาพี่ไปชม "โคตรกรง" ครับ โดยช่างไร้ชื่อแต่มากฝีมือ

อันนี้ไม่ได้โม้นะพี่ แต่ช่วยเตือนผมด้วยนะครับ กรงใบนี้ราคาแสนสอง ยังทำไม่เสร็จครับ กำลังแกะอยู่ :063:

แต่ตัวนกกรงเอง ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ

โดยส่วนตัว หันมาเล่น นกกางเขนดง อย่างเต็มตัวมาหลายปีแล้วครับ คงเก็บนกหัวจุกคู่กายไว้แค่สองตัว

ผมเพิ่งทำเวปนกกางเขนดงขึ้นมาเมื่อไม่กี่วันนี่เองครับ กำลังหัดทำหน้าเวป ยังไม่เสร็จดีเท่าไหร่ ว่างๆแวะไปเที่ยวได้ครับพี่

www.siamshama.com หลังจากเร่ร่อนไปฝังตัวให้เวปนกหลายอัน ตอนนี้ เพิ่งมีบ้านเป็นของตัวเองซะทีครับพี่ อิอิอิ

อืม บ้านเล็กๆที่ผมส้รางมา ค่อนข้างตรงๆครับ คนชอบเยอะแต่คนหมั่นไส้ไม่น้อยครับ 555

เวปยังไม่เสร็จนะครับพี่ หากแวะไปชม อาจงงๆหน่อย เพราะทำเองยังงเองเลยครับ :001: อีกสองเดือนคงสมบูรณ์ :015:
  • เมื่อก่อนผมก็ชอบเลี้ยงนก เลี้ยงเหยี่ยว เลี้ยงไก่ชน และสัตว์แปลกๆ แต่เดี๋ยวนี้ นกไม่เอาเลย อยากเห็นเขาบินอย่างเสรีมากกว่า
    ไก่ชนก็เลิกเล่นเด็ดขาด อะไรที่ทำให้เขาเจ็บปวดทรมาน หรือต้องกักขังเขาให้สิ้นอิสระภาพ หากเลี่ยงได้ก็จะเลี่ยง

แถวบ้านมีนกอยู่ตัวหนึ่ง เสียงเพราะมาก มาเกาะต้นไม้หน้าบ้าน ร้องให้ฟังทุกเช้า ไม่รู้ใครทำหลุดมา
    แต่ก็มีคนงานก่อสร้างอยู่คนหนึ่ง เอากรงมาต่อมาล่อ พยายามจับมันทุกวัน มันทำร้ายจิตใจผมมาก
    ผมโกรธมากแต่ยังไม่ได้พูดอะไร โกรธที่เขาพยายามจะเอามันไปครอบครองคนเดียว แต่เขายังไม่กล้าเอากรงดักมาแขวนที่หน้าบ้าน
    หากมันเอากรงมาแขวนที่ต้นไม้หน้าบ้านเมื่อไร ผมก็จะใช้สิทธิปกป้องมันทันที จะให้คนงานออกกำลังกายเสียหน่อย ฮ่าๆๆ
  • ไม่รู้ว่าผมเป็นคนขวางโลกเกินไปหรือเปล่า ฮ่าๆๆๆ

เดี๋ยวนี้ตื่นตักบาตรทุกเช้าจริงๆนะ ทำบาปไว้เยอะ เมามากลับดึกแค่ไหนก็ต้องตื่นมาทำให้ได้
    จะถ่ายคลิบมาลงโชว์ยืนยัน ก็กลัวโดนโห่ ฮิ้วๆๆๆ
  • ตอนลูกคนโตผมก็เคยตีเค้าทีนึงรู้สึกเสียใจมากกินไม่ได้ไปหลายวันเพราะเค้าไม่พูดด้วยจะขอโทษลูกก็ไม่กล้าทำ

เพราะทำผิดจำเป็นต้องลงโทษกับคนเล็กนี่ไม่เคยตีเค้าเลยกลัวลูกไม่รักนะครับ ทุกวันนี้แค่เค้ารู้หน้าที่ตังใจเรียน

ก็ทำให้ผมหายเหนื่อยและมีแรงสู้ต่อไปเพื่อพวกเค้าแล้วละครับ
  • รู้สึกว่ากระทู้นี้จะมีครบทุกรสจริงๆ โหด มัน ฮา สาระ บันเทิง ครอบครัว ฮิ้วๆๆๆ

ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ ฝันดีทุกคน มีพิต มีเพื่อน มีความสุขครับ
  • ไม่ขวางโลกหลอกครับแค่คิดไม่เหมือนคนอื่นแค่นั้นเอง
  • แล้วจะให้ลูกเข้าให้ดูนะครับคุณโจผมสมัครสมาชิกล่วงหน้าเลยครับพอดีผมเคยเลี้ยงเคยขออณุญาตฺิไว้สองตัวตอนนี้

มันตายไปนานแล้วคงต้องหามาเลี้ยงแล้วละในใบอณุญาติยังมีชื่ออยู่เลยครับ ผมชอบเสียงร้องมันมากมันเลียนแบบ

ได้แทบทุกเสียงเลย มีพิทมีเพื่อนแล้วมีฟามสุขจริงๆเลยครับ ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ ฝันดีครับ
  • หูยยย จริงอย่างที่พี่มาร์คพูดครับ การกังขังไม่ใช่เรื่องดีเลย

ผมเองตอนนี้ถอยไม่ได้ครับ แต่บ้านหลังเล็กๆที่ทำ คือ ให้คนเห็นคุณค่าของนกทุกตัวที่เอามาที่สุด รณรงค์ให้คิดและศึกษาก่อนซื้อหา

มองๆไป คล้ายๆกับบ้านพิทบูลนี้เลยครับ แตกต่างกันตรงที่ บ้านพิทบูลค่อนข้างจะมีผู้นำที่มั่นคงและเด็ดเดี่ยวกว่า :063:

ผมเคยบอกไงครับว่า ผมเรียนรู้อะไรจากเวปนี้มากกว่าคำว่าพิทบูลเสียอีก :063:

ขอบคุณ pitbullzone มากมายครับ

แผลบ แผลบ :030: 55

ป๋า ใส่บาตร อย่าลืมกรวดน้ำด้วยนะคับ :062:
  • สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน วันนี้ตื่นมาตักบาตรตามปกติ แต่ว่าวันนี้พิเศษหน่อย เพราะเป็นวันเกิดของลูกสาวด้วย
    ข้อดีของการตักบาตรทุกวัน มันช่วยให้จิตใจแจ่มใสเบิกบาน ได้ทำนุบำรุงพระสงฆ์ ผู้ที่จะสืบทอดศาสนา
    เอาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจคน สังคมจะได้สงบสุข เพราะทุกวันนี้ความเจริญทางวัตถุสูงขึ้น แต่ก็ทำให้ใจคนเสื่อมลงเช่นกัน
    ผมอาจจะดูโหดร้ายป่าเถื่อน แต่ใจจริงแล้วเป็นคนอ่อนโยน ใจดี ขี้สงสาร

แต่ไม่ต้องห่วงครับพี่น้อง ทุกครั้งจะนึกถึงเพื่อนๆทุกคนในบอร์ดนี้ด้วย ขอพรให้ทุกคนมีความสุข มีสติกันมากขึ้น
    และที่ไม่เคยลืมก็คืออุทิศให้สุนัขที่เคยเลี้ยง และพิตบูลทุกตัว เพราะการทำเว็บนี้ทำให้พิตบูลมีคนรู้จักแพร่หลายกว่าแต่ก่อน
    จึงก็มีส่วนให้หมาหลายตัวถูกบรีดขึ้นมา ตัวที่ไปอยู่สุขสบายก็ดีใจ แต่บางตัวไปตกทุกข์ได้ยาก โดนทอดทิ้ง ก็ต้องขออโหสิกรรมต่อเขา

แต่ไม่เคยกรวดน้ำเลย เพราะทำไม่เป็นครับทั่นโจ
  • สวัสดีครับ ป๋า.. ผมก็มีลูกแล้วเหมือนกัน โตกว่าป๋าหน่อย เคยคุยกันที่ หญ.กับป๋า ขนาดดื่มไปหลายแก้วยังบ่นคิดถึงลูกเลย แฟมิลี่แมนจริง ๆ:063::063::063:
  • ผมเองไม่ถนัดเรื่องทางนี้ คือทำก็ทำอย่างเดียวครับ

แต่คนเถ้าคนแก่หลายๆท่านเคยยกเหตุและผลในวิธีการมาให้ฟัง

เค้าบอกว่า ช่วงเวลาบุญมันเกิด ณ วินาทีที่ทำ เป็นแสงสว่างแค่เสี้ยววินาที ในจังหวะทำบุญ หรือ กุศลเกิด ให้เจ้าของอุทิศในใจทันทีครับว่า บุญส่วนนี้ ให้ตก ให้เกิด ให้ไปที่ไหน แล้วมันจะไปถึงครับ

หรือการกรวดน้ำ ผมเองก็สงสัยมาตลอด แต่ก็ไม่ได้ตักข้อสังเกตุมากมายนะครับ

เค้าว่ากันว่า ถ้าทำบุญแล้วไม่ได้กรวดน้ำ มันมักจะไม่ถึง เหมือนส่งไปรษณีย์ แต่ไม่ได้ติดสแตมป์ สุดท้ายบุญนั้นจะย้อยกลับให้พี่ยามที่ต้องใช้ เช่น ช่วงหมดลมหายใจไปแล้ว เป็นต้น

วิญญาณนับร้อยล้านดวง ล้วนต้องการบุญ พื้นดิน พื้นธรณีเป็นสื่อของการพาบุญจากการกรวดน้ำไปถึง

การกรวดน้ำเป็นการอุทิศบุญที่เกิดขึ้นกับเรา แล้ว ส่งไปต่อผู้อื่นโดยตรง

เช่น บุญนี้ส่งให้กับ เทวดาคุ้มครองตัว ให้พ่อและแม่ ให้เจ้าตูบ เจ้าฮิปโป เจ้าอั่งเปา ให้เพื่อนเก่านายโก๋ เป็นต้นครับ

อืมม ให้เจ้ากรรมนายเวร บางที มันยังกว้างไปเลยครับ เพราะ หลายภพหลายชาติ บุญเราทำไม่เยอะ บางที ไม่รู้ตกกรรมไหน แต่พูดเผื่อไว้ไม่เสียหาย

อันนี้ พูดในเรื่องของ "ความยุ่งยากครับ" พี่ อิอิ

จริงๆการทำบุญก็คือทำบุญ ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ เดี๋ยวเป็นประเด็นยาวอีก ฮ๋า ฮ๋า

แต่ของบางอย่าง ถ้าเกิดเราบังเอิญเชื่อ หากมีเวลาว่าง ก็ทำเพิ่มทำต่ออีกซักนิด ไม่เสียหายครับ อิอิ เผื่อจะเป็นอย่างที่เค้าว่ากันจริงๆ

คนโบราณ ... วิธีการเก่าๆ ... ฟังไว้หูนึงก็ยังดีนา อิอิ

เอาน้ำเปล่าสะอาดใส่แก้ว เตรียมถ้วยใบนึง

ค่อยๆเทน้ำเปล่าในแก้ว พร้อมตั้งจิตแล้วส่งไปเลยครับ จนน้ำหมดแก้ว แล้วไปเทพื้นดินใต้ต้นไม้ก็ได้ สบายๆ ครบไม่ขัดใจครับพี่

แหม่ กระทู้นี้ ครบทุกรสเลยครับ บาท บุญ คุณ โทษ โหด มันส์ ฮา 555
  • คนเราบางครั้งยังไม่รู้จักกันดีก็เหม็นขี้หน้ากันไปแล้ว

สมัยเรียน ผมเคยมีเพื่อนรักคนหนึ่ง ทั้งที่เจอหน้ากันครั้งแรกก็เขม่นกันแล้ว ประเภทว่าเกลียดขี้หน้าตั้งแต่แรกเจอ
    แต่หลังจากคบค้าสมาคมไปสักพัก กลับกลายเป็นว่าเขาคือเพื่อนที่ดีที่สุดคนหนึ่งเท่าที่เคยคบมา

ส่วนในสังคมหมาแห่งนี้ มีคนที่เจอกันครั้งแรกก็ถูกชะตา คิดว่าเขาจะเป็นเพื่อนร่วมอดมการณ์ที่ดี และอยู่เคียงเราในยามลำบาก
    แต่มันไม่จริงเลย เขาคบเราเพียงเพราะเห็นว่าเรามีประโยชน์ เขาต้องการสิทธิพิเศษเหนือคนอื่น
    และที่ร้ายที่สุด เขาก็คือคนที่ทำร้ายเรามากที่สุดเสียเองอีกด้วย

วันนี้ผมจึงขอเลือกการเป็นตัวของตัวเองมากกว่าการโอนอ่อนผ่อนปรนเหมือนในอดีต
    ให้เขาเห็นเลยว่าเราเป็นแบบนี้ หากเขารับเราไม่ได้ ก็ให้เขารับเราไม่ได้ตั้งแต่แรกไปเลย
    จะได้ไม่ต้องเสียเวลาซึ่งกันและกัน

ผมดีใจครับ ดีใจมากที่หมาพิตบูลนำเพื่อนที่มีอุดมการณ์แบบเดียวกันมาให้
    สังคมนี้ หากเราใช้มันให้เกิดประโยชน์ มันก็จะเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง และยั่งยื่น

มีพิต มีเพื่อน มีความสุข ยังใช้ได้เสมอครับ
  • ท่าน0108 คือคนไหน รบกวนหน่อยครับ ขออภัย จำไม่ได้จริงๆ
  • คนที่เข้าไปโชว์เข็มขัดให้ป๋าดูไง...
  • อ๋อ จำได้แล้วครับ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  • สงสัยคงต้องหาเวลาเข้าวัดเข้าวามั่งแล้วครับคุณโจ ฝากสุขสันต์วันเกิดลูกสาวด้วยครับคุณมารค์ขอให้น้องเรียนเก่งๆ

คิดสิ่งใดขอให้ได้สิ่งนั้นและเป็นเด็กดีของพอ่แม่นะคร้าบ.....:m047::m047::m047:
  • ขอบคุณครับ เสียดายกระทู้นี้ตกหน้าเสียแล้ว

พวกเราไปหาลุยในกระทู้อื่นๆอีกดีกว่า ฮ่าๆๆ
  • บางแก้วตัวนั้นมันเป็นสายเก่าเปล่า? โครงสร้างใหญ่ แข็งแรง ดุ เคยเห็นบางแก้วกัดไหมครับ ไม่ใช่หมาจรแน่นอน สายเก่ามันแกร่ง ดุเกินครับไม่มีใครเลี้ยง ส่วนใหญ่บางแก้วที่เรื้องจะเป็นสายใหม่ สวย ไม่ดุ โครงสร้างโปร่ง อย่างที่คุณๆเห็นกันทั่วๆไปแหละครับ
  • พิทบูลสัญชาตญาณนักรบอย่างแท้จริง กัดหนัก เชิงกัด ทักษะ ไหวพริบ ความคล่องตัวแม้จะตัวใหญ่ เจอมากับตัวเอง ใช่แล้วครับเหทือนที่หลายคนพูด พิทบูลมันไม่ใช่หมา
  • พิตบูล น่าจะเป็นหมาพันธุ์เดียวที่กัดงูได้ รักเจ้าของขนาดยอมตายแทนได้ พันธุ์อื่นๆเป็นอย่างนี้ไหมล่ะ
    พิตบูลมันมีใจที่สุดยอด ไม่กัดคนมั่วซั่ว ไม่เหมือนบางแก้ว ขนาดเจ้าของ คนเลี้ยง คนให้ข้าว มันยังกัดเลย
  • เถียงกันมา 3 4 ปีเรื่องพิตบูลกับบางแก้วผมทั้งอ่านทั้งเห็นประสบการณ์ ไม่ได้เข้าข้างพิตบูลหรืออะไรนะ แต่อยากให้ลองไป สมุย หรือสุราษ ดูจะรู้ว่าพิตบูลสายกัดเป็นยังไง :001: