ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคพยาธิในเรือดครับ
  • พิทบูลของผมอายุ 1ปี2เดือนครับ ชื้อมาตอนโตมาตอนแรกก็เข็งแรงสมบูรณ์ดีครับ ต่อมาเริมผอม แต่กินเหมือนเดิม ก็นึกว่ามันออกกำลังกาย เยอะเพราะวิ่งเล่นตลอดวัน ผานไปสักพัก มีเลือดออกตามฟัน ตา ไม่กินข้าว ไปหาหมอที่แรก บอกต้องบำรุง ไม่มีอะไร กลับมาบ้านไม่กินข้าวเป็นมาก เลยพาไปหาหมออีกที่ หมอดูบอกว่าเป็นพยาธิในเลือดครับแดยา2 เข็มกินยา 2อาทิต ดีขึ้น อยากถามพี่ๆ ว่าเคยเจอ แบบนี้เป่ล่าครับเป็นเพราะอะไรครับ ขอชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
  • ขออภัยครับพิมผิด เลือด เป็นเรือด ผมพิมไม่ค่อยเก็งครับ
  • เจอกันบ่อยนะครับ สาเหตุมาจากเห็บหมัดที่ไปกัดสุนัขที่เป็นพาหะ แล้วมากัดสุนัขของเราก็จะติดพยาธิมา รักษาดีๆก็จะหายเป็นปกตินะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะคงความเป็นพาหะไว้ในตัวหรือเปล่า คงต้องถามหมอนะครับ วิธีป้องกันคืออย่าให้เห็บหมัดกัด พูดเหมือนง่ายแต่ทำยากมากครับ ยาหยดบางชนิดเอาไม่อยู่เพราะจะออกฤิทธิ์ก็ต่อเมื่อเห็บหรือหมัดมากัดสุนัขแล้ว ต้องใช้ยาหยดแบบชนิดเคลือบขน พอเห็บหมัดเกาะก็ตายไปเลย แต่แพงโคตรๆนะครับ ขอให้สุนัขหายไวๆนะครับ:062:
  • ระวังหน่อยนะครับเชื้อมี3ตัว เจ้าตัวน้อยผมตัวนี้เป็นตัวแรงรักษามา8เดือนแล้วถ่ายเลือดไป2ครั้งยังไม่หายเลยครับ เจ้าเชื้อพวกนี้มันทำให้เม็ดเลือดแดงต่ำถ้ารุนแรงมากหรือรักษาไม่ทันสุนัขก็ตายครับ
    ไฟล์แนบ
    Copy of DSCF6667.jpg 84K
  • เคยเจอครับให้กินยาตามที่หมอว่าครับ หลัง 2 อาทิตย์ก็จะกลับมากินดีตามปกติครับ ปล ห้ามลืมป้อนยาแม้แต่วันเดียวนะครับเดี๋ยวต้องมาเริ่มใหม่
  • เกิดจาก Eherichia canis ตัวนี้ทำให้เกร็ดเลือดต่ำ เกิดเลือดออกได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • พี่ ruangthong (หมอพิทบลู) พี่อยู่แถวไหนคับ....แล้วเป็นหมออยู่ที่ไหนหลอคับ

อยากรู้จักพี่มากกว่านี้อ่ะคับ...เห็นพี่เคยมาตอบทู้ของผมหลายทู้แล้ว.....ได้ความรู้จากพี่เยอะเลยคับ..

เผื่อมีอะไรอยากจะปรึกษาอ่ะคับ....

รบกวนหน่อยคับพี่..หรือพี่เคยแนะนำตัวมาแล้ว...แต่ผมไม่รู้จิงๆ เลยอยากรบกวนพี่หน่อยคับ

ขอบคุณคับ....
  • ท่าน หมอ พิทบลู ท่านอยู่ ขอนแก่นครับ
  • อาการของโรคนี้โดยละเอียดเป็นอย่างไรครับคุณหมอช่วยอธิบายที ตัวที่บ้านผมต้องสงสัยว่าจะเป็นเหมือนกัน อาการเหมือน ๆ กับเจ้าของกระทู้เลยครับ พาไปหาหมอหมอก้ให้ยาบำรุงมากินแต่ก็เหมือนเดิม กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน ขอบปากซีด ๆ บางทีมีเลือดออกตามไรฟัน แต่กิน+เล่นปกติ
    ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ:006:
  • โชคชัยก็เป็นค่ะ...
    ใครรู้ช่วยอธิบายให้ฟังบ้างนะค่ะ
  • :o001: ของผมเป็น 2 ตัวเลยครับ มันมีเห็บเป็นพาหะนำโรคครับ ตองกำจัดเห็บหมัดบ่อยๆครับ
  • ตอนนี้โชคชัยกินยาได้ 2 อาทิตย์แล้ว
    ไปหาหมอ บอกว่าหายดีแต่เป็นหวัดต่อเพราะไอ
    ให้ยามากินอาทิตย์หนึ่ง
    ตอนนี้หายหมดแล้ว...เหอ โล่งอกไปที
  • โรค TROPICAL CANINE PANCYTOPENIA หรือ Ehlerichiosis

สาเหตุ เกิดจาก Ehlerichia canis เป็นเชื้อแบคทีเรีย

พาหะของโรค คือเห็บสีน้ำตาล ชื่อ Rhipicephalus sangulneus

อวัยวะเป้าหมายของเชื้อ นี้ คือ ไขกระดูกและเม็ดเลือดขาว

อาการและรอยโรคทางคลินิกที่แสดง มีดังนี้

1. โลหิตจาง
    2. ไข้สูงมาก (ประมาณ 104-105 องศาฟาเรนไฮต์) (ให้สังเกต กินยาลดไข้แล้วไข้ไม่ลง)
    3. เกิดจุดเลิดออกตามผิวหนัง หรืออวัยวะภายใน เนื่องจากเกร็ดเลือดต่ำ
    4. เลือดกำเดาไหล
    5. เมื่อตรวจเลือดพบว่า ค่าเม็ดเลือดเกือบทุกชนิดลดจำนวนลงกว่าค่าปกติ
    6. ฉี่เป็นสีแดง
    7. ตับโต ท้องมาร

การรักษา

รักษาที่ต้นเหตุ ใช้ยากลุ่มเตตร้าไซคลิน เช่น เตตตร้าไซคลิน หรือด๊อกซี่ไซคลิน

รักษาอาการแทรกซ้อนที่เกิดขึ้น แล้วแต่ว่าจะเกิดอาการแทรกซ้อนลักษณะใด

การป้องกัน

ฆ่าเห็บบนตัวสุนัขและสิ่งแวดล้อมให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ไม่มีวัคซีนป้องกันครับ

หมอ พิทบูล