ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมา ขาบวม ผู้รู้ช่วยด้วยคับ
  • หมาที่บ้านขาบวมข้างเดียวคับ เมื่อวานบวมนิดเดียวแต่วันนี้บวมเยอะขึ้น แต่หมาไม่มีอาการว่าเจ็บปวด หรือซึมนะครับ ยังร่าเริงตามปกติ เมื่อเช้าพาไปหาหมอสันนิษฐานว่า เล่นจนกล้ามเนื้ออักเสบ หรือไม่ก้โดนสัตว์มีพิษกัดครับ เพราะช่วงนี้ที่บ้านฝนตกมีตะขาบตัวเล็กๆเยอะครับ หมอเค้าก้ฉีดยาแล้วก้ให้ยามาทานครับ อีก1อาทิตหมอนัดให้ไปดูอาการครับ แต่ผมร้อนใจเพราะตอนนี้มันบวมขึ้นกว่าเมื่อเช้า ครับ ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หรือผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    954713_4813167138216_874372955_n.jpg 83K
  • image
    ไฟล์แนบ
    954713_4813167138216_874372955_n.jpg 83K
  • หาหมอเลยคับ บวมขนาดนี้
  • งูกัด :003:
  • หาหมอเลยครับ :o042:
  • ขอให้หายไวๆ นะคับ และคอยดูอาการอย่างใกล้ชิดด้วย กลัวถูกสัตว์มีพิษกัดคับ
  • X-rayยังครับ ขอให้หายไวไวนะครับ
  • อ้อ.. ระวังนะคับสัตว์มีพิษ ที่บ้านเคยโดนคางคก บวมซะไข้ขึ้น...ยิ่งถ้าแพ้แล้วจะเป็นมากครับ .. ขอให้หายไวไวเคิ้บ
  • หาหมอเถอะครับ
  • บวมน่ากลัวจัง ของให้หายเร็วๆนะครับ
  • ของผมเคยเป็นเหมือนกัน ลองคลำดูนะครับว่าบวมแข็งเวลาบีบเหมือนมีหนองเป็นไตหรือเปล่า ถ้าใช่ให้กินยาไรฟาดิน 1 เม็ด(ซื้อตามร้านขายยาคน) หลังจากนั้นก็ยาแก้อักเสบของคนวันละ 1 เม็ด ซัก 2-3 วัน แล้วอาการก็จะค่อยๆหายไปเอ็งภายใน 15 วัน