ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำวิธีแก้หน่อยคับ
  • เปนรัยก้อไม่รู้ครับช่วยบอกที่

มีตุมขึ้นเต็มตัวเลยคับ

แล้วก้ออึเปนเลือดด้วยครับ

ช่วยหน่อยนะคับ

มีรูปให้ดูครับ
    จาพาปายหาหมอละคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0342A.jpg 39K
    IMG0341A.jpg 36K
    IMG0340A.jpg 45K
    IMG0338A.jpg 51K
  • ภาพที่เห็นเรียก Pustule หรือตุ่มหนอองรูขุมขนที่เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย
    รักษาโดย
    1. สกิดหัวหนองให้แตกแล้วทาด้วยเบตาดีน
    2. ใช้ยา Cepahalexin กิน ขนาด 20 มก.ต่อสุนัขหนัง 1 กก.

ป้องกันโดย

อย่าให้สุนัขนอนในพื้นที่ชื้นและสกปรกครับ

หมอ พิทบูล
  • แล้วอึเป็นเลือดล่ะครับ อาจเกิดจากพยาธิก็เป็นได้ใช่ไหมครับ
  • ปากขอ หรือโปรโตซัวบางชนิดก็ทำให้ถ่ายเป็นเลือดได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • ส่วนใหญ่จะเป็นกับสุนัขขนสั้นน่ะคับเห็นหมอบอก

ผมพาไปหาหมอมาแล้ว เขาเอายามาหยอดตงหลัง ถูๆๆ

หายแห้งแล้วคับ
  • Cepahalexin เป็นแบบไหน เม็ด น้ำ แคปซูล ตอบทีคร๊าบ
  • :002:ฉีดวัคซีนหรือยังครับ(ไข้หัดสุนัข) ของคือ ผมเคยประสบมากับตัวเองเลยครับ พาไปหาหมอตั้งหลาย หมอ
    1. หมอคนแรก ครั้งที่ 1 บอกแพ้อาหาร ครั้งที่ 2 แพ้ที่นอน ผมมาแก้ไข ก็ไม่หาย
    2. หมอคนที่ 2 ฟันธง น้ำลายยุง แก้แล้ว ก็ยังไม่หาย
    3 หมอคนที่ 3 มาช้าไปแล้วครับ ไม่ตายก็พิการ วัคซีนป้องกันได้แค่ 99 % เท่านั้น
    แต่ยังไงก็หมาผมนิครับ หมดค่ายาไป ประมาณ 4,000 บาท นี่ไม่รวมกับอาหารที่บำรุงนะครับ สุดท้ายก็.....:022::022:
  • มีหมอพิทบลู...สบายใจคับ
  • cephalexin มีทั้งชนิดเม็ดแป้ง แคปซูล และน้ำเชื่อม ครับ

หมอ พิทบูล