ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่างไรเรียก "หมาแดง" (Old Family Red Nose)
  • เอามาให้ลองศึกษากันดู อย่างไรเรียก "หมาแดง" (Old Family Red Nose)

โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส ดั้งเดิมคือสุนัขที่มีชื่อเสียงในการต่อสู้ในสังเวียน
    โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส ยิ่งแท้ หมายถึงเลือดยิ่งชิด ยิ่งเสื่อมถอย
    โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส ที่ดี ควรเป็นสุนัขที่มีการผสมข้ามสายพันธุ์ เพื่อการปรับปรุงพันธุ์ให้ดีขึ้น
    สุนัขสีแดง จมูกแดง ทุกตัวคือ โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส
    "There is no magic in Old Family Red Nose ไม่มีสิ่งวิเศษมหัศจรรย์ในสุนัขโอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส"

image
    ไฟล์แนบ
    5addc99b4a0d335dfa0e5d94e3dce4.jpg 189K
  • รบกวนสอบถามครับ ว่า ผมได้ไปเห็นหมาคอกหนึ่ง ซึ่งพ่อแม่ไม่ใช้เรดโน๊ส แต่ลูกกลับเป็นเรดโน็สหมดเสียทุกตัวครับ อาจเป็นจากปู่ย่าตายายหรือป่าว เพราะไม่สามารถไล่สายได้
  • หมาแดงตัวที่ลูกสาว ลวกเพี้ย mai1990 โชว์อยู่ สายไหนนะ
  • อย่างไรเรียกหมาแดง โหน้อง ไม่รู้จักสีแดงจริงๆหรือ ?

ส่วนหมาตัวไหนสืบทอดสายเลือดอยู่กับเรานานๆ ก็คือ old family 55
  • รู้จักแต่"ยาฆ่าหญ้า...หมาแดง" :-"
  • นี่ไงครับหมาแดง โคตรพ่อโคตรเหง้าหมาแดงเลยครับและคงจะเป็นหมาแดงในตำนานไปแล้วครับ
    เครียดมากจนถามหาเลยเหรอครับimage

ตัวตลกประจำเว็บเลยน่ะครับคุณแต่จะขอบคุณมากถ้าไปไร้สาระที่อื่น
    ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    logo-dog.gif 7K
  • :063: :063: :063: :-)) ...กร๊ากๆๆๆๆ
  • **สุนัขสีแดง จมูกแดง ทุกตัวคือ โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส **

ข้อนี้ไปเอามาจากไหน หรือว่าทึกทักเอาเอง ผมว่าคุณพยายามให้ข้อมูลผิดๆเพื่อแกล้งให้เวปหมดความน่าเชื่อถือมากกว่า
  • ที่บ้านผมก็เลี้ยงโอลด์แฟมไว้ตัวหนึ่ง :-)) :-)) :-))

image
    ไฟล์แนบ
    486520_232733646865486_2098752617_n.jpg 40K
  • สราด กุ กำลัง จะเริ่ม นับถือแล้วนะ แต่เจอคำนี้ เข้าไป แม่รง โชว์ ควาย ตัวเบ้อ เริ้ม เลย

****--------สุนัขสีแดง จมูกแดง ทุกตัวคือ โอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส ------------****

งั้นพวก บลูลี่ จมูกแดง แบบ ไอ้ วุ่นวือ{ขออนูญาติเอยนาม} มัน ก็ Old Family Red Nose ชิมิ

โชว์ควาย ชัด
    ที่ผ่านมา มึงไป ก้อปปี้ เขามาทั้งนั้นใช่ปะ
    สราด ทำเป็น เก่ง
    กูกำลัง จะไปฝากตัวเป็นศิษย์ อยู่แล้ว เย้ๆๆๆๆ
  • "There is no magic in Old Family Red Nose ไม่มีสิ่งวิเศษมหัศจรรย์ในสุนัขโอลด์แฟมมารี่ เรดโน๊ส"
    ผมดูคลิปในยูทูปหลายๆคลิปแล้ว อืม...หมาพิตบูลทุกๆตัวมีสิ่งน่ามหัศจรรย์ซ่อนอยู่ข้างใน จะว่าไปก็มีอยู่ในหมาทุกๆตัว เพียงแต่ว่าเราจะค้นพบมันรึเปล่าแค่นั้นเอง หมาที่ผมเลี้ยงถึงจะไม่ใช่พิตบูล แต่การได้คลุกคลีเล่นกับมันดูแลเอาใจใส่ อาบน้ำให้มัน ให้มันได้กินอาหารดีๆ แล้วเราก็จะค้นพบสิ่งน่ามหัศจรรย์ในตัวหมาเหล่านั้นได้เองครับ. หมามึง่อ่ะดูแลมันดีรึยัง อาบน้ำมันบ้างรึเปล่า ดีแต่จะมาว่าหมาสายพันธุ์ไม่ดี สายเลือดนั้นไม่แท้ เหี้ยไรต่างๆนานา แม่งหมาวัดบางตัวมันยังรู้จักช่วยพระบิณฑบาตรเลย ไม่ว่าจะหมาอะไรก็แล้วแต่มันขึ้นอยู่กับคนเลี้ยงว่าจะค้นพบความวิเศษในตัวมันรึเปล่า....ฟายยยยย :o034:
  • สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วเรื่องอาหารไอ้โครงไก่กับหญ้าขนตกแล้ววันละไม่กี่บาทแล้วทำไมถึงต้องยกหมาตัวเองให้คนอื่นเค้าดูแล...ที่หลังพูดอะไรให้มันตรงกับสันดานตัวเองหน่อยสิ...ตอนแรกก็ประกาศขายแต่พอไม่มีคนซื้อเลยแจกฟรี...ถุยๆๆๆๆ :064:
  • Gio_ :063: :063: :063:
  • เจอ ฆวยแดงมั้ยสาดดดดด

ยารักษาคนบ้าที่ดีที่สุด คือไม่ต้องยุ่งกับแม่งหรอก พอไม่มีใครสนใจมันก็ไม่รู้จะไปบ้าให้ใครดู
    มันก็เลิกบ้าไปเอง แต่ต่างกันนิด อีนี่มันกาลากินี ไปที่ไหนฉิบหายที่นั่น คือรู้งัยว่าตัวเองเป็นตัวชิบหาย
    เลยกะจะให้มาที่นี่ เพื่อให้ตัวชิบหายอย่างมึงมาแพร่สเนียดจัญไร มึงไม่รู้่หรอ ขนาดพวกใจบุญนุ่งขาวห่มขาว
    แม่งมันยังต้องไมเกรนแตก หลบแทบจะไม่ทันตอนโดนกระชากหน้ากาก

จุดยืนพวกมึงมีกันมั้ย จุดยืนไม่ใช่อยู่ที่ส้นตีนนะไอ้ฟายยย ที่พร้อมจะย้ายฝั่งไปไหนก็ได้ให้กูรอดก็พอ
  • ประทับใจในคำอธิบายเรื่อง"หมาแดง"จากในงานนี้
    กูรูตัวจริงไม่ใช่แก็งค์ชมรมติ๊งต๊องกำมะลอโง่ดักดาน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=5oDCWT-k6Ig

• หมาแดงประกวดกับชาวบ้านไม่ได้ เพราะไม่มีมาตรฐาน

คำว่า "มาตรฐาน” ในที่นี้ เข้าใจว่า คือ องค์ประกอบที่เป็นที่ยอมรับอย่างเป็นทางการในรูปแบบคุณสมบัติทางกายภาพที่เป็นรูปธรรมและนามธรรมโดยรวม ที่แสดงให้เห็นถึงภาพลักษณ์ที่เป็นเอกลักษณ์ในการกำหนดความหมายของคุณลักษณะ”หมาแดง”

ความหมายของคำว่า "มาตรฐาน”ในเชิงวิชาการ
    มาตรฐานคือ ข้อตกลงที่จัดทำขึ้นเป็นเอกสาร โดยการรวบรวมข้อมูลหรือข้อกำหนดทางเทคนิค (Technical Specifications) หรือวิธีการทำงาน ที่ถูกต้อง เป็นที่ยอมรับโดยทั่วไป แล้วร่วมกำหนดเป็นเกณฑ์ข้อบังคับขึ้นมาหรือ นิยาม คำจำกัดความคุณลักษณะเฉพาะ (Definition of Characteristics) ของสิ่งนั้นๆที่จะทำให้เกิดความเชื่อมั่นว่า วัสดุ ผลิตภัณฑ์ ขบวนการ หรือการบริการนั้นๆ บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ต้องการ
    ดังนั้น มาตรฐาน (Standards) ก็คือ ข้อตกลงหรือพันธะร่วมที่ยอมรับระหว่างผู้ผลิตกับผู้รับบริการ หรือ เกิดจากเกณฑ์เฉลี่ยจากสมรรถนะ ของหน่วยงานและผู้ปฏิบัติงาน หรือ เกิดจากข้อกำหนดด้านวิธีการหรือการทำงาน (Procedures manual หรือ Work Instruction) นั้นเอง[/color][/b]

เกริ่นนำทำความเข้าใจกับความหมายของคำว่า "มาตรฐาน”ให้ชัดเจนก่อน จะได้ไม่หลงประเด็น

โดยสรุปก็คือ ยังไม่มีข้อตกลงที่เป็นพันธะร่วมกันในการตัดสินว่าอย่างไร คือ “หมาแดง”
    ลักษณะที่หลากหลายของหมาแดงจึงเป็นข้อเสียเปรียบในการประกวดร่วมกับสุนัขที่มีการกำหนดมาตรฐานไว้แล้ว
    เช่น อาจสูงใหญ่เกินไป เตี้ยไป ไม่สมส่วน ข้อตำหนิปลีกย่อยที่เป็นข้อบกพร่องเล็กน้อยอาจเป็นเรื่องร้ายแรงสำหรับสุนัขที่มีมาตรฐานรองรับ เป็นต้น
  • มาตรฐานพิตบูล ที่ได้รับการยอมรับจากทั่วโลก มันมีมานานแล้ว UKC และ ADBA เชื่อว่าคนเลี้ยงพิตบูลก็รู้กันดี ส่วนใครจะไปตั้งมาตรฐานใหม่ขึ้นมาอีกก็คงไม่มีใครว่า แต่คนจะให้การยอมรับหรือเปล่ามันอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ถ้าจะยึดเอาหมาที่ตนเอง ที่เอาของคนอื่นมา แล้วมาตั้งเป็นมาตรฐาน เพื่อหลวงลวงขายลูกหมา มันก็โคตรตลกและเป็นเรื่องที่น่าละอายมาก เพราะบรีดก็ไม่ได้บรีดเอง แล้วก็ทึกทักเอาเองเลยว่าหมาทุกตัวที่กูมีคือ มาตรฐาน มันก็คือวิธีการหลอกลวงดีๆนี่เองครับ

ส่วนคำว่าหมาแดง มันเป็นการพูดถึงเรื่องสีของหมา แต่ไม่ใช่การพูดถึงสายพันธ์หมา หมาพันธ์อื่นๆก็มีสีแดงได้ หมาไทยหลังอานสีแดงก็มี หมาเชาเชา ชาไป่ บอโด ฯลฯ ดังนั้นถ้าพูดถึงหมาแดง ก็ควรหมายถึงหมาพันธ์อะไรก็ได้ที่มีขนสีแดง แต่ไม่ใช่จะต้องหมายถึงหมาพิตบูลเท่านั้นครับ

เลิกพยายามเอาชนะด้วยวิธีการแถเถอะครับ มันไม่ได้ทำห้คนเขายอมรับในตัวคุณหรอกครับ มีแต่จะรู้สึกสมเพชในความหน้าด้านของคุณมากยิ่งขึ้น
  • เดี๋ยวผมจะงัดความเลวระยำคุณออกมาให้หมดคุณ.mai1990เตรียมตัวไว้ได้เลย :-D
  • ไม่น่าเชื่อ ที่ผมไม่สนับสนุนเขาผสมหมาแจก ทำให้เขาโกรธแค้นและพยายามต่อต้านรวมถึงโจมตีผมมาจนทุกวันนี้ :003:

ผมกล้าพูดเลยว่า ถ้าคุณไม่รู้จักการปล่อยวาง ไม่รู้จักการอภัย ไฟแห่งความเกลียดชัง อาฆาตพยาบาท มันจะเผาตัวคุณเอง โดยที่ชีวิตคุณจะต้องทนทุกข์ทรมาน และไม่มีความสุขแบบนี้ไปตลอดครับ :001:

เตือนสติด้วยความปราถนาดีครับ :-D
  • ทำดีได้ดี ทำไม่ดีก็ได้ไม่ดี ผมคิดแบบนี้นะป๋า :030:
  • อีนี้มันไปไกลแล้ว จนตรอกถึงขนาดเอาคำพูดมั่วๆของไอ้โป้งเหน่งมายกยอสรรเสริญ :026:
  • ไม่บ้าจริง ทำไม่ได้
  • เพลียแทน
  • lmL 3:57PM Permalink
    เพลียแทน

รู้สึกเหมือนกันเลยครับ

คุณ.mai1990ไปกินอิกไนท์มาป่าวเนี่ย ไม่เหนื่อยแถมแรงไม่ตกจริงๆ
  • ฝากคุณMai1990. คนที่เอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ไม่รู้จักรับฟังความคิดเห็นคนอื่นมักจะโง่ และไม่ค่อยมีใครคบ
    ถึงจุดนี้บางคนจะเริ่มรู้ตัวและปรับปรุงตัวเอง คนแบบนี้สังคมมักให้อภัยและยอมรับ. แต่มีบางคนนอกจากไม่ปรับปรุงตัวเองแล้วยังไปด่าว่าคนที่พยายามตักเตือนอีก พวกนี้เรียกว่าโง่ดักดาน. เป็นน้ำเต็มแก้ว คนแบบนี้ต้องปล่อยไปตามเวรกรรม ช่วยอะไรไม่ได้

• ก็บอกแล้ว ยารักษาโรคบ้าที่ดีที่สุด คือการไม่ต้องสนใจ
    พอไม่มีใครสนใจ ก็ไม่รู้จะบ้าให้ใครดู ก็เลิกบ้าไปเอง
    ด่าให้ตายมันไม่สนใจหรอก เพราะมันคิดว่า ยังมีคนสนใจงัย
    ไม่ว่าชอบ หรือเกลียด ขอแค่สนใจก็พอ ชีวิตมันมีปม
  • เอออ ใช่ แม่มลืมคิด วุ่นวือของกูก็แดงนี่หว่า สายกัดเลือดร้อยเลยมั้ยเนี่ย
    คนบ้าแบบมึงไปเช็คให้กูทีได้มั้ย วุ่นวือกูแม่ม แดงเข้าตำราตามที่ในคลิปบอกเลย
    ตัวแดง ขนแดง ผิวแดง เล็บแดง เสือกแม่มจ่ายลูกแดงอีก
    ตรงตามตำรา กูรู้ เอ๊ย กูรูของมึงนิ มันต่างกันนะคับพี่น้องงงง

เลือดโอลแฟม กับยัดเยียดให้เป็นโอลแฟมมันต่างกันลิบลับเลยนะครับ
    บางครั้งผู้ใหญ่ ผู้รู้ทั้งหลาย
    ยอมบิดเบืยนข้อมูลผิดๆทั้งหลาย เพื่อการตลาดของตัวเอง มันไม่ได้เรียกว่ารักหมาครับ
    แต่มันเรียกว่า รักตัวเงินที่ได้จากหมา มากกว่า

สังคมไทย มันอยู่กับการติดลูกเกรงใจกันมานานแล้วครับ เห็นๆบางอย่าง รู้ทั้งรู้ว่าผิด แต่เพราะเกรงใจ
    ไม่กล้าพูด กลัวว่าจะเป็นการฉีกหน้า เวลานี้ สังคมนี้ มันมีคุณภาพพอ ที่เราน่าจะก้าวข้ามจุดนั้นได้แล้วครับ

• กล้าพูดได้อย่างภาคภูมิว่า ว่าน เวสป้าพิ้งค์ คือผลผลิตของสังคมคนคุณภาพแห่งนี้ครับ =D>

น้อยคนที่จะกล้าพูดแบบนี้
    เลือดโอลแฟม กับยัดเยียดให้เป็นโอลแฟมมันต่างกันลิบลับเลยนะครับ
    บางครั้งผู้ใหญ่ ผู้รู้ทั้งหลาย
    ยอมบิดเบืยนข้อมูลผิดๆทั้งหลาย เพื่อการตลาดของตัวเอง มันไม่ได้เรียกว่ารักหมาครับ
    แต่มันเรียกว่า รักตัวเงินที่ได้จากหมา มากกว่า

สังคมไทย มันอยู่กับการติดลูกเกรงใจกันมานานแล้วครับ เห็นๆบางอย่าง รู้ทั้งรู้ว่าผิด แต่เพราะเกรงใจ
    ไม่กล้าพูด กลัวว่าจะเป็นการฉีกหน้า เวลานี้ สังคมนี้ มันมีคุณภาพพอ ที่เราน่าจะก้าวข้ามจุดนั้นได้แล้วครับ

เห็นด้วยมากๆเลยว่า สังคมเราจะดีขึ้นอีกเยอะหาก เรากล้ามากพอที่จะแสดงจุดยืน แต่ไม่ใช่ทำตัวเนียนไปได้ทุกสถานการณ์เหมือนที่ผ่านมา
  • จากใจเลยนะครับ ไม่ได้อยากหล่อ หรืออยากจะทะเลาะกับใครนะครับ
    ผมไม่เคยด่า หรือโจมตีหมาใคร แต่แค่อย่างเดียวเลย จากใจเลยครับ

ถ้ารักหมาแดงกันจริง ขอเถอะครับ ช่วยนำขอมูลจริงๆ มาให้คนรุ่นใหม่ได้รับรู้เถอะครับ
    ถึงไม่ช่วยรักษา ก็แค่อย่าทำลายกันด้วยขอมูลผิดๆกันอีกเลย

Vespapink Onlyrednose Camp ชื่อค่ายนี้ตั้งเพราะเหตุึผลเดียวคือ รักและจะเลี้ยงแค่จมูกแดง
    และจะไม่ขอเลี้ยง จมูกดำอีก ตลอดชีวิต อันนี้คือสิ่งที่พูดมาตลอด และทำมาตลอด แม้หลายครั้งอยากจะกลืนน้ำลายตัวเองเหลือเกิน แต่อุดมการณ์ มันไม่ได้มีไว้ เพื่อทำหล่อ แต่มันมีไว้ เพื่อเตือนใจตัวเอง เพื่อแสดงถึง
    "จุดยืนของตัวเอง" ไม่ต้องการจะรบกับใคร ค่ายไหนนะครับ แค่ต้องการจะยึด ในสิ่งที่มันควรจะ"ถูกต้อง"

ผมเคารพผู้ใหญ่ทุกท่าน ไม่ได้คิดปีนเกลียวใคร แต่อย่างใด รักหมา กับรักในสายพันธุ์ มันแตกต่างโดยสิ้นเชิง
    หากท่านทั้งหลาย เข้าใจในเจตนาของผม โปรงจงเข้าใจในเจตนาที่ผมโพสลงไป กับสายเลือดอื่นเป็นมาอย่างไร
    ผมไม่เคยแตะต้อง แต่หมาแดง ขอเถอะครับ ถ้ารักในสายพันธุ์นี้กันจริงๆ หยุดให้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องกับคนรุ่นใหม่
    เถอะครับ เลือดโอลแฟม ทุกวันนี้ เป็นยังงัย แทบจะไม่มีใครรู้แล้ว

ท่านทั้งหลาย ถ้าคิดว่า สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมด เป็นสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ผมก็ไม่ว่ากันนะครับ
    แต่แค่อยากให้ลองใช้ "หัวใจ" คิดดูว่าคุณอยากให้หมาแดงในประเทศ เดินไปทางไหน
    และคุณลองใช้ "หัวใจ" คิดดูอีกซักนิด ว่าคุณรักใน"สายพันธุ์"จริงมั้ย

• อยากจะกล่าวอีกนิดนึง มีรุ่นพี่ ที่ผมเคารพรักอยู่ท่านนึง อยู่ทางใต้สุดแดนสยาม เมืองงามชายแดน
    หลายๆคนอาจจะรู้จักเค้า

พี่ท่านนี้ เสาะหาหมาตัวเมีย มาตัวนึง ใช้เวลาหลายปี จนได้สุดยอดหมาสาวตัวเมียมาตัวนึง
    และใช้เวลาอีกเป็นปีเพื่อเสาะหาตัวผู้ ขั้นเทพ มาอีกตัวนึง และคุณรู้มั้ย ว่าจากที่เค้าใช้เวลา
    เกือบห้าปีที่รอคอย เพื่อต้องการลูกหมาที่มีสายเลือด Old Fammily Rednose ที่เข้มข้น
    เชื่อมั้ย เค้าไม่ได้กำไรจากลูกหมาชุดนี้เลย แต่สิ่งที่มีค่ากว่าเงินกำไรตรงนี้คือ ลูกหมาที่ใช้เวลาการรอคอย
    เกือบห้าปี และได้มีเพียงแค่ตัวเดียว ที่เป็นสุดยอด ของสายเลือดOFRN ที่ผมกล้าพูดแทนพี่เค้าได้เลยว่า
    มีเงิน คงซื้อไม่ได้

ที่นี้คุณรู้รึยังครับ รักหมา กับรักในสายพันธุ์ มันต่างกันอย่างไร ถ้ารักหมา คุณอาจจะได้กำไรจากมัน
    แต่ถ้ารักในสายพันธุ์ คุณจะมีแต่ขาดทุน ขาดทุน ขาดทุน แต่ สิ่งที่คุณจะได้รับคือ ความสุขที่ใช้เงินซื้อไม่ได้

รักหมา มีเงินก็ซื้อได้ แต่รักในสายพันธุ์ คุณต้องใช้เวลาทั้ง เงิน เวลา ชีวิต และ"หัวใจ"

• อยากจะกล่าวอีกนิดนึง มีรุ่นพี่ ที่ผมเคารพรักอยู่ท่านนึง อยู่ทางใต้สุดแดนสยาม เมืองงามชายแดน
    หลายๆคนอาจจะรู้จักเค้า

พี่ท่านนี้ เสาะหาหมาตัวเมีย มาตัวนึง ใช้เวลาหลายปี จนได้สุดยอดหมาสาวตัวเมียมาตัวนึงจาก อเมริกา
    นามว่า Yelly B
    และใช้เวลาอีกเป็นปีเพื่อเสาะหาตัวผู้ ขั้นเทพนามว่า Red มาอีกตัวนึงจากคอกของJeff benneson
    ซึ่งมีเงินก็ซื้อไม่ได้
    และคุณรู้มั้ย ว่าจากที่เค้าใช้เวลา
    เกือบห้าปีที่รอคอย และเงินอีกหลายแสนบาท
    เพื่อต้องการลูกหมาที่มีสายเลือด Old Fammily Rednose ที่เข้มข้น
    เชื่อมั้ย เค้าไม่ได้กำไรจากลูกหมาชุดนี้เลย แต่สิ่งที่มีค่ากว่าเงินกำไรตรงนี้คือ ลูกหมาที่ใช้เวลาการรอคอย
    เกือบห้าปี และทั้งคอกมีลูกหมาแค่ตัวเดียวกับการรอคอยเกือบห้าปี และเป็นตัวเดียวที่เป็นสุดยอด ของสายเลือดOFRN ที่ผมกล้าพูดแทนพี่เค้าได้เลยว่า มีเงิน คงซื้อไม่ได้

ลองคิดกันดูว่า เค้าทำไปเพื่ออะไร ทำไปทำไม ทั้งๆที่ไม่ได้กำไรจากมันเลย

ที่นี้คุณรู้รึยังครับ รักหมา กับรักในสายพันธุ์ มันต่างกันอย่างไร ถ้ารักหมา คุณอาจจะได้กำไรจากมัน
    แต่ถ้ารักในสายพันธุ์ คุณจะมีแต่ขาดทุน ขาดทุน ขาดทุน แต่ สิ่งที่คุณจะได้รับคือ ความสุขที่ใช้เงินซื้อไม่ได้

รักหมา มีเงินก็ซื้อได้ แต่รักในสายพันธุ์ คุณต้องใช้เวลาทั้ง เงิน เวลา ชีวิต และ"หัวใจ"

กว่าจะได้หมาที่เป็นสายเลือดOFRN ลำบากขนาดไหน รู้กันแล้วใช่มั้ยครับ
    แล้วกว่าที่จะสร้างขึ้นมาเป็นหมาแบบนี้ได้ ยากลำบากกว่ามั้ย
    อย่าทำลายมันด้วยข้อมูลที่ผิด ให้มากกว่านี้เลยครับ
  • เปิดหนังสืออณาจักรฯอ่านหลายๆเล่ม เจอคอลัมนั่งเทียนเขียนเรื่องหมาแดง มันบอกหมาแบบนี้เป็นโอลด์แฟม โอ๊ย กูขรัมกลิ้ง :-)) :-)) :-))

image
    ไฟล์แนบ
    MT2012-31.jpg 140K
  • ห๊ะ งงมากไม่ได้เข้ามานาน ตามกลับไปอ่านดีกั่ววววว
    ป.ล. แวะเข้ามางงกับ "หมาแดงทุกตัวเป็น Old Fam..." ดีจริงๆ
  • โดนใจวัยโจ๋ \m/
  • จำอวดประจำเวบมานานแสนนาน ตำนานกูรูกะโหลกกะลา ความจริงน่าจะสงสารเค้ามากกว่าที่จะด่าเค้านะคะ เค้าอาจจะเป็นจิตประสาท ประเภทเลือดชิด ละใว้ในฐานที่เข้าใจ ให้อภัยและปล่อยวาง ปล่อยให้เค้าได้แสดงอภินิหารต๊องๆไปเรื่อยๆ ให้เด็กรุ่นหลังได้เรียนรู้ว่า ปัญญาอ่อนมันเป็นเช่นไร
  • :o034: ความรู้ที่หาข้างถังขยะไม่ได้ ขอบคุณทุกท่านที่เผยแพร่สิ่งดีๆ
  • ด่าๆๆๆแต่เจ้าของกระทู้ ไม่ถงไม่ถาม สุขภาพจิตมันซ๊ากกกคำ