ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ก่อนลงขายผู้ขายควรทำอย่างไรบ้าง
  • ก่อนลงขายสุนัขเจ้าของสุนัขควรทำอย่างไรบ้างครับ
    และก่อนที่ผู้ที่คิดจะซื้อสุนัขในเวปนี้ ผู้ที่จะซื้อควรรู้หรือได้รับอะไรบ้าง
    มากหรือน้อยเพียงใด จากเจ้าของสุนัข การรณรงค์ การทำใบให้สุนัขยังมีอยู่หรือเปล่า
    ถามผู้รู้ครับ สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า รักษ์
  • กฏทุกอย่างยังมีตามปกติครับ

แต่คนขายที่คิดเพียงจะขาย เขาก็เข้ามาเพียงเพื่อขาย และ ก็มักไม่ใส่ใจ ในกฎระเบียบ เพราะเขาไม่เคยคิดว่าเขาเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ เขาเข้ามาเพื่อขายหมาแต่ไม่เคยคิดทำอะไรเป็นการตอบแทน ... ไม่ช่วยสร้าง แค่แอบแฝงหากิน

ส่วนคนซื้อที่มาตามกะแสก็แทบไม่ต่างกัน ตอนอยาก อะไรมันก็ดีไปหมด เขาจึงมักจะมองข้ามทุกสิ่ง แม้กระทั่งการหาข้อมูลเบื้องต้น และเมื่อได้มาแล้วถึงค่อยคิดหาข้อมูลเอาทีหลัว แต่ท้ายสุดก็ไม่พ้นการทำตัวเป็นภาระชาวบ้านเหมือนเช่นเคย พอเขาไม่ช่วยตอบก็พาลหาว่าแล้งน้ำใจ พอเลี้ยงไม่ไหวมันก็ทิ้ง .... คนเดือดร้อนก็คือ พวกเราต่อไป คุณประการก็ต้องคอยตามเช็ดขี้เหมือนเดิม 555
  • :-?
    สมัยก่อนพ่อพระเอกมีเยอะ แต่ช่วงนี้พวกเขาคงกลัวไปขัดผลประโยชน์ของพวกขายหมา เขาจึงขออยู่เฉยๆดีกว่า
  • ตอบจริงๆคงยาวมากเลยนะครับคำถามแบบนี้ แต่ถึงผมตอบไปมันก็ไม่ใช่ทั้งหมดหลอกครับ เป็นเพียงความคิดส่วนตัว ส่วนนึงแค่นั้นจริงๆ
  • ก่อนขาย ต้องผสมให้ได้ลูกหมาก่อน(กวนตีน เล่นๆ)
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ถ้าจะให้ดีก่อนการลงขาย ก็ทำใบให้พ่อ-แม่หมา และลูกๆ ส่วนรายละเอียดควรลงให้ครบถ้วน

สิ่งที่ผู้ซื้อควรรู้ ศึกษา เกี่ยวกับสายพันธุ์ อุปนิสัยของสายพันธุ์ที่เลือก
    การเลี้ยง การดูแล การเตรียมอุปกรณ์ สถานที่ อุปกรณ์ความปลอดภัย(เผื่อในกรณีฉุกเฉิน ไม่คาดคิด)
    ต้องรู้ ใจตัวเองว่าชอบสายไหน
    มีความพร้อมแค่ไหน ในการดูแลเลี้ยงดู
    มีความรับผิดชอบต่อสังคมแค่ไหน
    ต้องรู้ว่า มีต้นตระกูลมาจากไหน ใกล้ชิดกันไหมในพ่อ-แม่ ปู่-ย่า ตา-ยาย
    เชื่อว่าคนส่วนใหญ่ยังคง ต้องการใบ เพื่อยืนยันว่าเป็นของแท้
    และการโอนเงินไปให้ก่อน โดยไม่ได้ไปรับเอง ถือว่าผิดมากๆครับ
    ทางที่ดีที่สุด ควรไปรับด้วยตัวเอง ไปเห็นและเลือก รับรู้ และเริ่มผูกพันธ์
    อย่าเชื่อใจใครง่ายๆ ศึกษาประวัติของผู้ขายให้ดี ถ่องแท้ ก่อนตัดสินใจทำอะไร
    เพราะ ทุกอย่างทุกการตัดสินใจอยู่ที่ตัวเรา เราเลือกเอง
  • อย่างที่พี่เด็ดพูดก็ถูกคับแต่ต่อไปนี้ไม่มีพวกมีฝูงแระ...5555สนุกแน่...5555 :-D
  • :o034: จริงๆ ผมอยากให้ลงทะเบียนผู้ขาย โดยตั้งกฏต่างๆ จากนั้นใครทำไม่ตรงก็ห้ามไปเลยครับ แต่คงเป็นความคิดส่วนตัวเท่านั้น
  • คำถามที่โคตรเหนื่อยตอบ

พี่คอบ อบากเลี้ยงพิตบูล ช่วยแนะนำหน่อย
    พี่ครับอยากเลี้ยงพิตบูล ควรซื้อที่ไหน
    พี่ครับอยากเลี้ยงพิตบุล ราคาเท่าไร
  • ตอบง่ายๆสั้นๆครับ สามัญสำนึกกับจรรยาบรรณมีสองอย่างจบ :o034:
  • เราสามารถ เรียกร้องหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ในการขึ้นทะเบียนสุนัข ทุกๆสายพันธ์ ทำเหมือนกับการซื้อขาย เเลกเปลี่ยน หรือเปลี่ยนเจ้าของ การเกิดแก่เจ็บตาย และเสียภาษี ทุกๆปี ทำเหมือนการซื้อรถ จะได้ใหม มันอาจเป็นเพียงความคิดเพ้อๆ ของผม อาจจะไม่มีที่ใหน ทำ ก็หาไช่ว่ามันจะเป็นไปไม่ได้ไช่ใหมครับ เพราะคนเรา อย่าหวังเพียงแค่ ทำตามผู้อื่นเท่านั้น การเป็นผู้เริ่มและให้ผู้อื่นทำตามก็ไม่ไช่เรื่องที่อยาก เกินไป
    ไม่งั้นคำว่า ต้นตำหรับ คงไม่มีในพจณานุกรม
  • มันต้องออกเป็น กฏหมาย มันเลยยุ่งยากครับ
  • เพราะประเทศนี้มันค้อนข้างจะถอยหลังทุกที ไช่ใหม่ครับ
  • ถ้าคนเขามีจิตสำนึก การคิดทำอะไรเพื่อส่วนรวม ก็ไม่จำเป็นต้องรอให้ออกมาเป็นกฏหมาย
    ขนาดขอความร่วมมือให้ทำใบเพดดีกรีก่อนลงขาย บางคนก็ยังแกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น :003:
  • สักวันแต่ไม่รู้จะวันใหนคนพวกนี้จะคิดได้ เสียที