ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลกลัวความสูง
  • ไม่รู้พิทบูลที่บ้านใครเป็นโรคกลัวความสูงเหมือนกันบ้าง ตอนเด็กๆลาเต้จะกลัวความสูงมาก อุ้มลาเต้ขึ้นไปวางบนเก้าอี้ ลาเต้ก็จะสั่น กลัว อยากกระโดดลงมา แต่ก็ไม่กล้าโดด ยืนครางงุงงิงให้ช่วย จนอายุ 7 เดือนก็เห็นว่ายังไม่หายสักที เลยคิดว่าคงไม่ดีแท้ เรามาช่วยกันกำจัดความกลัวตรงนี้ให้ลาเต้ดีกว่า

เลยไปหาโต๊ะเก่าๆ แล้วก็ไม้กระดานมาพาดกลางสนาม ให้ลาเต้ลองไต่ดู ตอนแรกก็ไม่ขึ้นค่ะ เชียร์ไปเชียร์มา ค่อยๆเดินช้าๆ ขาสั่นขึ้นไป กว่ากว่าจะไต่ลงมาถึงพื้น เดินอยู่นานมาก

image

image

image

image

เล่นอยู่ 2 วัน พอเห็นว่าเริ่มชินกับการไต่กระดานแล้ว คราวนี้ก็ลองให้กระโดดงับขวดน้ำพลาสติก โดยกระโดดลงมาจากโต๊ะ ตอนแรกก็ไม่ยอมกระโดดเหมือนกัน ก็มันสูงอ่ะ(สำหรับลาเต้) ต้องเชียร์กันซักพักใหญ่

image

image

image

image

คราวนี้ พอเริ่มกล้ากระโดดลงจากโต๊ะแล้ว เราก็เปลี่ยนมาชวนเล่นกระโดดข้ามเครื่องกีดขวางดูบ้าง หาเก้าอี้เตี้ยๆมาวางขวางทาง ตอนแรกก็ไม่กระโดดข้าม พอวิ่งมาถึงเก้าอี้ก็หยุดบ้าง วิ่งอ้อมเก้าอี้บ้าง ก็ล่อกันอยู่ซักพักหนึ่ง ก็เริ่มกระโดดข้ามเป็น

image

image

คราวนี้เจ้านายเริ่มสนุก หาโน่นหานี่มากั้นเพิ่ม ลาเต้ก็บอกว่าไม่มีปัญหาครับ ผมกระโดดข้ามสิ่งกีดขวางเป็นแล้ว

image

image

ตอนนี้คิดว่า..ลาเต้น่าจะหายกลัวความสูงแล้วนะคะ :-D
    src="/community/uploads/FileUpload/2/365642.jpg" />
    ไฟล์แนบ
    ไต่กระดาน 1.JPG 213K
    ไต่กระดาน 3.JPG 218K
    ไต่กระดาน 4.jpg 297K
    ไต่กระดาน 5.jpg 155K
    ไต่กระดาน 6.JPG 252K
    กลัวความสูง.jpg 285K
    ไต่กระดาน 7.jpg 289K
    ไต่กระดาน 10.JPG 230K
    ไต่กระดาน 11.JPG 264K
    ไต่กระดาน 9.JPG 271K
    ไต่กระดาน 1.JPG 213K
    ไต่กระดาน 2.jpg 99K
  • ลาเต้บิน โค-ตะ-ระ สวยเลยครับ เยี่ยม!!!!!!!!!!!
  • ขอบคุณค่ะคุณ aoJVOJ :)

เพิ่งเห็นว่ารูปข้างบนมันซ้ำ จริงๆอีกรูปนึงต้องเป็นรูปนี้คร๊า

image
    ไฟล์แนบ
    latte jump.JPG 287K
  • รูปสุดท้ายสวยมากเลยคับตากล้องเจ๋งจริงๆๆ :063:
  • ขอบคุณคุณ titan ค่ะ :">
    จริงๆแล้วแอบเสียดาย ว่ากดชัตเตอร์เร็วไปนิีด ไม่งั้นคงได้ภาพที่งามกว่านี้ มือสมัครเล่นก็งี้แหละค่ะ ;-) แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยววันหลังให้ไอ้หมาเต้โดดใหม่ ถ้าได้ภาพสวยกว่านี้ จะเอามาโพสต์ให้ดูจ้า
  • เลี้ยงด้วยรัก และ รับผิดชอบ ของแท้

:m01: :m01: :m01: :o027:
  • :006: :006: :006: :006:
  • เยี่ยมมากเลยครับ ^_^
  • BM.ของผมก็กลัวความสูงเหมือนกันครับพี่ ตอนนี้ก็พยายามฝึกเค้าครับ
    ลาเต้เก่งจังครับอยากให้BM.เก่งอย่างนี้บ้างอ่ะ :-D
  • =D> :063: ชอบครอบครัวนี้มากเลย :063:
  • ชอบเหมือนกันคับ
  • เอ๊ะ ฝนเคยเห็นตัวนี้มันสปริงโพลอยู่ ไม่เห็นมันกลัวนี่ค่ะ เพิ่งรู้ว่ามันเป็นนะนี่ :)
  • ขอบคุณทุก comment เลยค่ะ

@ Funnyfon ลาเต้กลัวความสูง แต่ไม่กลัวการเล่นสปริงโพลค่ะ การเล่นสปริงโพลคือการที่ลาเต้ยืนอยู่กับพื้น แล้วกระโดดขึ้นไปงับห่วง แล้วห้อยตัวไปมา บางทีขาหลังก็ยันอยู่ติดพื้น บางทีขาหลังก็ลอยขึ้นมาเล็กน้อย แบบนี้ลาเต้ไม่กลัว แต่ลาเต้กลัวการขึ้นไปยืนอยู่ในที่สูง เช่น โดนจับไปนั่งอยู่บนโต๊ะหรือเก้าอี้ที่ความสูงสูงกว่าระดับตัวเขา หรือจับไปยืนบนกระบะหลังเนี่ย ขาจะสั่นเลย จะจ้องลงมาที่พื้นแต่ก็ไม่กล้ากระโดดลงมา

แต่หลังที่เริ่มฝึกเขาตอนประมาณกลางปีที่แล้วจนมาถึงปัจจุบัน (ตามลำดับรูปด้านบน) เขาก็หายกลัวไปเยอะค่ะ ตอนนี้ลาเต้กระโดดขึ้นลงท้ายระกะบะเองได้ เดินขึ้นลงบันไดเรือเฟอร์รี่ที่สูงชันไปเที่ยวเกาะช้างได้โดยที่ขาไม่สั่นอีกต่อไปแล้ว :062:
  • สวยงามมากเลยครับพี่หนุ่ย ลาเต้ หล่อล่ำจริงๆ ผมเคยให้ ซันเล่นแบบนี้เหมือนกัน แต่มันโดดกัด ท่อแป๊บแทน = =" เลยได้แค่โดดลงน้ำ กับปีนกำแพงไล่แมว :001:
  • @ Haleluya เห็นเจ้าซันตอนโตเป็นหนุ่ม หล่อนะเนี่ย :-) ถ้าซันชอบกระโดดปีนกำแพงไล่แมว แสดงว่าไม่กลัวความสูงแน่นอน น้องมีนก็ลองเอาตุ๊กตาแมวมาห้อยที่ปลายท่อแป๊ปดูดิ เผื่อเขาจะกระโดดงับแมวแทน ;-)
  • ลาเต้จะบินแว้ววววววววว ท่าตอนบินสวยมากมาย อตีดเจ้าลาเต้ตัวน้อย ๆ :o039:
  • รูปสุดท้ายสวยมากค่ะ :063: