ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

3 เดือนให้ กินไก่สด ดีหรือไม่ดี คับ
  • อยากขอความคิดเห็นเรื่องการกินไก่ สด อะ คับ พอดีตัวทึ่บ้าน 3 เดือนให้ กิน เนื้อหน้าอก เนื้อสันใน บาง เขาว่าให้กินดิบ มันจะโตไวกว่า ท่าไงผมอยากขอความคิดเห็น คำชี้แนะ หน่อยคับ ( ขอคุณ เจ้าของพื้นที่ดีดี แห่งนี้ด้วยคับ [-O< ) ขอคุณพี่ๆที่ชี้แนะด้วยคับ
  • คุณยังไม่มั่นใจว่าดีรึเปล่าแล้วจะรีบให้กินทำไม? ทำไมไม่หาคำตอบให้ชัดๆ แล้วค่อยทำ? ว่าแต่จะให้รีบโตไปทำไม ปล่อยให้มันโตตามธรรมชาติก็ดีแล้วนี่ครับ :o034:
  • กำๆๆ คือ ไม่ใช่ รีบให้โตคับ คือ ผมแค่ อยากจะเปรียบเทียบความคิด พี่ๆใน นี้ดู กับพี่ๆ ทางบ้านดู อะคับ แต่ ผมได้คำตอบแล้ว ครับ อยากขอความ คิดเห็นเฉยๆ คับ ขอโทษ ค้าบๆๆ
  • ผมว่าไม่ดีนะครับแพง:-D
  • คุณ hippi จิงคับ 5555"
  • กินได้แล้วครับ จบ
  • กินได้ แต่ต้องถ่ายพยาธิบ่อยนะคับ
  • ถ้าจะให้กินสัปดาห์ละ1วันก้อเป็น4ครั้ง/เดือน ต้องถ่ายพยาธิกี่ครั้งคับ
  • กินได้ แต่โตปกตินะผมว่า เสริมผักผลไม้ด้วย และก็ต้องซื้อไก่ที่ไว้ใจได้
    ข้อเสียคือแพงจิงแบบความเห็นบน แถมยุ่งด้วย
  • อย่าเลยคับ แน่นให้เล่นดีกว่า
  • กินอะไรก็โตครับ
    แต่จะให้ดี กินผัก,ผลไม้ด้วยจะดีกว่านะครับ
    ถ่ายพยาธิ เดือนละครั้งก็ได้ครับถ้าวัคซีนครบแล้วนะครับ
    แนะนำให้กินเป็น โครงไก่ ครับ จะได้แคลเซียมด้วย ให้กินอาหารเม็ดด้วยนะครับ
  • กินได้แต่ ไม่แนะนำให้กินดิบเพราะเราไม่รู้ว่าไก่ที่เอามามันมีการเลี้ยงและชำแหละมายังไงสะอาดดีรึป่าวหรือเป็นโรครึป่าว ควรต้มหรือนึ่งให้สุขดีกว่า
    ส่วนกินดิบโตไวกว่าสุข อันนี้มั่วชัวครับ
  • imageimageimage
    ลูกชายผมตอน3เดือนครับอาหารเม็ดเพียว3มื้อนมวันละสองกล่องครับ :)
    ไฟล์แนบ
    DSCN2713_副本.jpg 42K
    DSCN2730_副本.jpg 39K
    DSCN2731_副本.jpg 37K
  • กรรม.. ไม่ชัวร์ก็อย่าพึ่งแนะนำดีกว่า ดีหรือไม่ดีต้องศึกษาดูเองก่อนค่ะ
    http://thai-barf-club.pantown.com/
  • อย่านี้ดีมั้ยครับ ชี้แจงถึงเหตุผลของแต่ละท่าน ทั้งจากข้อมูลที่ศึกษา และจากประสบการณ์จริงว่าทำไมถึงกินได้ กล้วทำไมถึงไม่ควรกิน แล้วก็ข้อควรระวังถ้าคิดจะกิน น่าจะมีประโยชน์มากกว่ามั้ยครับ
  • imageimageimage
    ผมเริ่มให้กินสดตั้งแต่ทำวัคซีน ถ่ายพยาธิครบครับ แต่ให้กินสลับกับอาหารเม็ด โดยกินสด2วัน อาหารเม็ดเพียว1วัน สลับกันอย่างนี้มาตั้งแต่เริ่มครับ ปัจจุบันกินสด จะมีโครงไก่1กก.เนื้ออกล้วน1กก. สาเหตุที่เริ่มกินสดเพราะ ความน่ากินสูง ส่วนที่กินอาหารเม็ดร่วมด้วยเพราะเสริมในส่วนของวิตามินแร่ธาตุที่ในอาหารสดไม่มีครับ ผมซื้อของสดจากร้านซีพีเฟรชมาร์ชเพราะแพคมิดชิด ลดการปนเปื้อนจากการขนส่งครับ โปรแกรมถ่ายพยาธิทุก3เดือนครับ ทำมั่งลืมบ้าง ส่วนตัวผมถึงมองว่ากินได้คับ
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 144K
    image.jpg 100K
    image.jpg 178K
  • @ cowboy56 ชัดเจนและโดนใจ ตอบโจทย์ได้กระชับมากครับ =D> =D> =D> ส่วนกินดิบโตกว่าสุก มั่วไม่มั่ว ขอให้นึกถึงธรรมชาติของสัตว์ ว่าธรรมชาติแท้ๆมันกินอะไร แค่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไป วิวัฒนาการมันเจริญก้าวหน้าขึ้น ความสะดวกสบายมันเพิ่มขึ้นตางหากครับ ที่เปลี่ยนแนวคิดแต่ทุกอย่างมันก็มีแนวทางมาจากจุดเริ่มต้นทั้งนั้น ส่วนที่ผมปฏิบัติก็ สด2วัน สลับเช้าเย็น สด+อาหารเม็ด ตามปริมาณที่กำหนดไว้4 วัน พักท้อง1วันครับ
  • ถ้าจะให้กินสัปดาห์ละ1วันก้อเป็น4ครั้ง/เดือน โอเคไหมคับ พี่cowboy56 เเละควรถ่ายพยาธิ1เดือนครั้งหรือ2เดือนึรั้งดีคับ ขอควรรู้หน่อยคับเเละควรให้กินดิบหรือสุขคับ
  • เรื่องกิน ผมว่าอันนี้แล้วแต่ความสะดวกของเจ้าของเลยครับ ผมว่าไม่ตายตัว ส่วนเรื่องถ่ายพยาธินี่ เท่าที่รู้แต่ไม่สามารถเอาเป็นข้อมูลอ้างอิงได้นะครับ ของผมใช้ตัว ivermec F ฉีดที่3เดือน เหมือนจะมีตัวผสมอาหารด้วยนะครับ แต่หลักๆผมฉีดเพื่อกันเห็บหมัดมากกว่า ถ่ายพยาธิตัวกลมเป็นผลพลอยได้
  • ถ่ายพยาธิผมให้กินเป็นยาเม็ดอ่ะคับ อยากรู้ว่าเปนเม็ดกับฉีดอะไรดีกว่ากันคับ
  • @Rockandroll_octo ------->>>> ควรให้กินดิบหรือสุข ( สุก ) คับ
    ก็งงๆกับคำถามอยู่หลายๆคำถาม ที่เคยตั้งกระทู้ถาม หรือ ถามคำถามในบางกระทู้ ไม่ได้ขี้เกียจตอบหรอกครับ แต่มันค่อนข้างเป็นคำถาม ที่ล้วนแล้วแสนเบสิค ที่ไม่จำเป็น แค่ต้องเป็นพิทบูลครับ ที่ต้องมีความรู้เบื้องต้นประมาณนี้ สิ่งที่ถามๆๆๆมามันมี คำตอบครบอยู่แล้วครับ กับคำถามเหล่านี้ ย้อนกลับไปไล่อ่านกระทู้ อ่านเยอะๆๆๆๆ แล้วเราจะกลายเป็นผู้ตอบโจทย์ มากกว่าที่เรา จะคอยตั้งคำถาม อันนี้สนุกกว่าแน่นอนขอบอก......
    ส่วนเรื่องที่ถาม กินสุกหรือดิบ คุณให้มันกินอะไรเนื้อวัว เนื้ออกไก่ ซี่โครงไก่ ซี่โครงหมู เนื้อติดกระดูกหรืออีกต่างๆนาๆ ที่มันเป็นของสด เห็นมั้ยว่าแค่ยกตัวอย่างมาเนี่ย มันก็มีหลากหลายแล้ว ในส่วนที่ไม่มีกระดูกคือเนื้อต่างๆ จะสุกหรือดิบถ้ามันกินมันก็กิน ได้ทั้งนั้นครับไม่ว่าจะสุกหรือดิบ แต่หากเจ้าของเป็นคนอนามัย กลัวโน่นนี่นั่นและมีเวลามากๆ ก็จะต้มตุ๋นรมควันปรุงแต่ง ทำสเต็กก็แล้วแต่สะดวกได้เลย ส่วนที่มันติดกระดูก หรือ โครงไก่ไม่แนะนำ ให้นำไปทอดหรือต้ม เพราะคุณค่าของอาหารมันจะเสียไป คือแคลเซียมในกระดูก ที่สำคัญกระดูกมันจะแข็งมาก หากกระบวนการๆกินของมัน ทำหน้าที่ย่อยสลายไม่ดี รับรองได้ว่าลำไส้อักเสบตามมาแน่นอน และก็ไม่ได้บอกว่ากินสดจะไม่มีโอกาสนะครับ สำหรับโครงไก่หรือกระดูกหาก ระบบย่อยไม่ดีก็เป็นอันตราย ได้เช่นกัน ส่วนเรื่องถ่ายพยาธิ มันก็ไม่มีอะไรตายตัวหรอกครับ แค่ตั้งสมมุติฐานกับตัวเองว่าจะกี่เดือนครั้งก็ว่าไป เนี่ยถ้ามันโตขึ้นรับลองคุณจะปวดหัวอีกเยอะรีบๆไปศึกษาข้อมูลเตรียมไว้เถอะ เนี่ยแค่เริ่มต้นคุณก็ยังตัดสินใจทำอะไรยากเลย 55+ขำๆๆครับ :-D
  • :013:ผมเข้าใจความรู้สึกนี้นะครับ คำถามหลายๆคำถามก็เคยเป็นคำถามที่ผมเคยเจอมาเหมือนกัน กินแบบไหนดี ทำไมหมาไม่ยอมกิน ทำไมกินแล้วไม่โต อายุขนาดนี้น้ำหนักตัวเท่านี้โอมั้ยครับ เพราะเราคนเลี้ยงพิทจริงจังกับสุนัขของเรามาก ผมว่าดีครับทุกคำถามมีคำตอบ ไม่ว่าจะเป็นหาข้อมูลเอง ทดลองเลี้ยงตามแบบที่เค้าว่า หรือคนหาสูตรการเลี้ยงเอง ทำได้ทุกวิธีครับ สุดท้ายทุกคำตอบพิทของเราเป็นตัวบอกครับ ว่าใช่หรือไม่ เลี้ยงพิทให้สนุกครับ
  • ขอบคุนพี่ๆมากคับผม
  • ตัวนี้กินอาหารดิบตั้งแต่ 3 เดือนจนถึง 9 เดือน ปัจจุบันกินอาหารเม็ด F1 เพราะนำไปฝึกอยู่ที่ D1 ตอนนี้ 11 เดือนแล้วครับ ถ้ากลับมาบ้านคงให้กินอาหารดิบเหมือนเดิมครับ คงต้องลองดูนะครับ สำหรับผมว่าดีครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    หน้าตรง.jpg 190K