ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ อยากสอบถามเรื่องบูลลี่ครับ
  • คือ ผมค้นคว้าในgoogleครับแล้วเค้าบอกว่า "บูลลี่..หน้าโหดแต่ใจดีสุดๆ"แล้วก้อไปเจออีกที่หนึ่งก็บอกว่า บูลลี่ สายเรเซอร์เอจ ยังมีเชื้อความดุแบบพิทบูลอยู่มากผมก็เลยอยากถามว่าบูลลี่สายไหนใจดีที่สุดครับ
  • ไม่น่าจะมี ใจดีที่สุด ดูเป็นตัวๆไปครับ
  • บทมันจะดุมันก็ดุล่ะครับ ถ้าคุณอยากได้หมาใจดีๆ แล้วเวลาเจอมันดุ จะทำยังไงครับ

อยากบอกว่าผมเองก็เคยค้นคว้ามาเยอะก่อนเลี้ยง ไอ้บทความระยำๆ ที่บอก "ยักษ์ใหญ่หน้าโหดใจดี" นี่ผมก็เคยอ่าน แต่เชื่อไหมครับผมไม่เคยเชื่อมันเลย เพราะหมาบทมันจะดุ มันก็ดุ ทั้งนิสัยส่วนตัว สายพันธุ์ การเลี้ยงดู ทั้งหมดมีผล

สุดท้ายก็จริงๆ อย่างที่คิด เพราะอย่างของผมเดี๋ยวนี้หากคนแปลกหน้าโผล่มาหน้าบ้าน บูลลี่ยักษ์ใหญ่ใจดีเนี่ยมันเห่าและพุ่งไปที่รั้ว จะเอาเรื่องเลย แถมเวลาเจอหมาแมวแปลกหน้าทีนึง นี่ดึงเชือกจนอ้วกแตก มันก็ยังไม่สำนึก

ฉะนั้นถ้าใครกลัวจะเจอหมาดุ หรือถ้ามันดุแล้วคนในบ้านจะรับไม่ได้ ผมแนะนำว่าอย่าเลี้ยงครับพันธุ์พวกนี้ จะบูลลี่ เรดโนส บูลเทอร์เรีย หลังอาน ร็อตไวเลอร์ บางแก้ว ฯลฯ หมาดุทุกๆ พันธุ์ เชื่อผมเหอะ หรือถ้้าอยากได้ใจดีที่หน้าตาคล้ายๆ กันหน่อย ก็ปั๊ก หรือเฟรนบูลด็อก เหมาะที่สุด

แต่ถ้าเลี้ยงแล้วมันไม่ดุ ก็ถือว่าโชคดีไป แต่อย่าประมาท หมั่นฝึก หมั่นให้เวลา มันก็จะเป็นลูกหมาของเราเสมอ (ถึงแม้มันจะตัวเท่าลูกควายก็ตามครับ)

ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์และทัศนของผมเอง

:o034:
  • ในตวามคิดผมผมว่าสายไหมถ้าคุณเลี้ยงให้มันดุมันก็ดุ กับหมาส่วนนึงเเละกับคนที่เลี้ยงส่วนนึงน่ะ ผมเลี้ยงเเค่หมามันรักเรารักคนในครอบครัวเราก้อโอเคเเล้ว พาเดินเจอสภาพเเวดล้อมเจอคนทุกวัน ความดุอาจจะลดลงเพราะมันคุ้นเคย หมาที่ดุอาจจะดุเพราะความกลัวครับ ผมก้อเลี้ยงบูลลี่น่ะ ไม่สนสานจอเปนบูลลี่เเละเราชอบถูกชะตาก้อโอเคเเล้ว หมาีุ่นพี่ผมสายเรเซอร์เอจ ผมเจอมันครั้งเเรกมันยังไม่ดุไม่เห่าเลย เอาใจใส่เเละรักมันมากๆมันก้อมีความสุขคุนก้อมีความสุข ความดุคงไม่ออกมาให้เหนหรอกครับ (หมาวัดหมาจรจัดหรือชิวาว่ายังดุเลย ขึ้นชื่อว่าหมามันก็ดุได้ทั้งนั้นอย่าประมาทดีที่สุดครับผม^^
  • เห็นด้วยกับพี่the_Doorเลย
  • ของผมเล็กๆเล่นได้กับทุกคน เป็นขวัญใจชาวบ้าน ตอนนี้ ใครจับไม่ได้เลย
  • @the_Door...ตอบได้ตรงใจตรงจุด...คับ :063: :063: :063:
  • ไม่มีครับ พิตที่ไม่ดุไม่ใช่พิตหรอกครับ ผมว่า
  • คับผมๆ แถวบ้านผมเป็นชุมชนแออัดครับ โจรก็เยอะผมก็เลยอยากได้หมาหน้าโหดๆแต่ไม่กัดเผื่อมันหลุดออกไปอ่ะคับ
  • เห่าเก่งๆด้วยครับ แต่ไม่ถึงกับเก่งแล้วน่ารำคานอ่ะคับ
  • บลูลี่.มีหลายแนว...คับ!!!ศึกษา.เยอะๆ...คับ!!!
    แนะนำสายพันธุ์อื่น...ฯลฯคับ(ถ้าพี่คิดแบบนี้...พิทฯมันตอบโจทย์ไม่ได้หรอก...คับ) ^:)^
  • ผมมีบ้าน2หลังคับบ้านเดียวอีกหลังนึงครับกะจะเลี้ยง เรดโนส ไว้ทำกิจกรรม ก็เพราะใจรักคับ พี่มาร์คเปน ไอดอล ผมเลย ^:)^
  • ทีแรกใครว่าบูลลี่ดุก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งอะ แต่ตอนนี้ไอ้ตัวที่บ้านเป็นหนุ่มแล้ว เห็นหมาวิ่งผ่านหน้าบ้านรั้วแทบพังอะ
  • มันแล้วแต่ตัวจริงๆ ที่บ้านเรดโน๊ตตัวเมีย ไม่ค่อยสนใจหมาตัวอื่น ยิงถ้าตัวอื่นเห่า ยิ่งไม่เข้าไปหาเลย กับคนก็จะเล่นอย่างเดียว ปัจจุบัน 1 ปี 9 เดือน
  • เลี้ยงบูลลี่เหมือนกัน อายุปีกว่าๆแล้ว ขี้อ้อนและอ่อนโยน ใจดีกับทุกคนไม่ว่าเด็ก หรือคนชรา ใจดีกะหมาเด็ก ไม่ชอบปะทะ เวลาพาไปเดินเล่นนอกบ้าน แล้วโดนเห่า ขู่ ก็จะเดินเลี่ยงหนี หรือไม่สนใจ ถ้าไม่อยากให้ทำอะไร พูดคำเดียวหยุด บอกว่าไม่คือไม่....ยังแอบกลัวอยู่ว่า ต่อไปมันจะเปลี่ยนนิสัยหรือเปล่า..เคยเลี้ยงสายกัดมาก่อน นิสัยต่างกันมาก เจ้าตัวก่อน มันไม่เอาใครเลย นอกจากเจ้าของ แต่ดีที่มันรักเจ้าของมาก ข้อแตกต่างอีกอย่างหนึ่ง คือเรื่องความอึด...เจ้าบูลลี่ตัวนี้มาทำกิจกรรมนิดๆหน่อยมันก็เหนื่อยแล้ว..ไม่อึดไม่ทนกะกิจกรรมที่เ่าไหร่
  • อยู่ที่การฝึกสอน ถึงขาจะสั้นแต่ใจมันก็ Pitbull ดีๆนี้เอง
  • @jarinda อิจฉาเลยอ่านแล้ว นี่มันสวรรค์ชัดๆ :o034: