ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงสุนัขในพื้นที่จํากัด
  • คือบ้านเป็นตุึกแถวริมถนนคูหาเดียว ในบ้านก็เก็บของจอดรถเต็ม ผมก็ล่ามโซ่ตรงที่ผมนั่งทํางาน ดูเหมือนมันอยากจะวิ่งจะเล่นมาก นานๆที จะพาไปเดินเล่น สมาชิกท่านใดเลี้ยงในลักษณะนี้บ้างรึเปล่าครับ แบบพื้นที่จํากัด
  • แค่พาออกไปเดินเล่นให้มากขึ้น พาไปออกกำลังกายให้เยอะขึ้นมันน่าจะมีความสุขกว่าที่เป็นอยู่นะครับ
  • สถานที่คับแคบอาจจะเป็นปัญหา แต่ถ้าสร้่างสรรค์หน่อยผมว่า
    ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ผมเคยเห็นพี่ที่เค้าเลี้ยงอยู่ในตึกแถว เป็นพวก
    สายกัดด้วย มีเครื่องวิ่งอยู่ตัว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร เบื่อๆหรือว่าง
    ไม่มีไรทำก็จับขึ้นเครื่องวิ่ง ออกกำลังกาย ส่วนเวลาอื่นๆผมไม่ทราบ
    แค่นี้หมาก็มีความสุขแล้ว

ในทางกลับกันบ้างคนพื้นที่กว้างขวางแต่มัวแต่นั่งเล่นเน็ทเมมท์เฟช
    ทั้งวันๆ อย่างนี้ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

• พาเดินเล่น วันละ 15-30นาที/กินอิ่ม/นอนหลับ มันก็พอใจแล้วครับ ดีกว่าอยู่แต่ในหลักล่าม ไปวันๆ
  • บ้านผมเป็นร้านขายของล่ามไว้หน้าบ้านเลยเห็นคนเยอะๆจะได้ชินไม่ดุ พาเดินเล่นทุกวันๆ10-15นาที สนุกสนานทั้งคู่ครับผม
  • ที่บ้านตี5ครึ่งพาเดินเล่นสลับวิ่งตามอารมณ์กลับบ้าน6.15เอาผูกไว้ข้างบ้าน 4โมงเย็นพาเดิน15นาทีโดยระมาณ กลับมาก็เช้าคอก ก็ไม่มีอาการอะไรนะ จะมีก็อาการขี้นเกียจ
    เลี้ยงหมาไม่จำเป็นต้องมีพื้นที่เป็นไร่หรอกครับอันนั้นเลี้ยงแบบปล่อยแล้ว สังเกตุดูหมาที่เขาเลี้ยงปล่อยก็ได้วันๆนึงเดินไม่เท่าไหร่หรอก แต่มันดูอิสระกว่าหมาที่ถูกจำกัดบริเวณแค่นั้น แนะนำว่าแบ่งเวลาให้มันสักนิดวันนึงครึ่งชั่วโมงก็พอ ยอมตื่นเช้าหรือนอนดึกขึ้นอีกหน่อยใหนๆก็เอามันมาอยู่ด้วยแล้ว