ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาหน่อยค่ะ กุ๊ดชาร์ปสุดหล่อ
  • กุ๊ดชาร์ป ไม่ดุเลย ออกแนวดื้อๆ ติ๊งงต๊องๆ
    ใจดีอยู่ตลอด เวลาให้ข้าว ถ้ามีหมาตัวอื่นมากิน
    ชาร์ปจะให้หมาตัวอื่นกินก่อน แล้วตัวเองค่อยกินทีหลัง
    ตลอดเวลาที่เลี้ยงมา ไม่เคยขัง ไม่เคยตี ไม่เคยออกแดดร้อนๆ
    เวลานอน นอนด้วยกัน ถึงขนาดต้องหนุนหมอนด้วยกัน ไม่งั้นไม่นอน...
    เวลาเรากินอะไร ก็ต้องแบ่ง ไม่แบ่งมีงอล เรียกไม่หัน ไม่มาหา

ที่ไม่ดุนี่ คือ ยังไม่เคยกัด ใช่มั้ยค้ะ ?
    เลี้ยงตามใจเกินไปรึป่าว ?
    แล้วก็ตอนนี้จะ 8 เดือนแล้ว T.T หาร้านหมอตัดหูไม่ได้ซักที
    ร้านไม่มีชื่อ ก็กลัวหูไม่สวย มีร้านที่พี่ๆ พอจะรู้บ้างมั้ยค้ะในชลบุรี

สัตวรักชลบุรี ไม่ได้ตัดแล้ว .
    คือหนูไม่ค่อยได้เข้ามาในเพจเท่าไหร่ แต่ก็อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ
    Line : Vannatasha

image
    ไฟล์แนบ
    567783212198.jpg 107K
  • แนะนำนะครับ 8เดือนแล้ว อย่าไปตัดเลย ครับ ส่วนเรื่อง ดุนั่น อย่าประมาทดีกว่าครับ บลูลี่ที่บ้านผมแรกๆก็แบบคุณนั่นหละครับ ไม่ดุยอมเค้าหมด พอได้ปีนึง มันกัดแหลกเลยครับ เจอหมาอื่นไม่ได้เลย กับหมาที่เลี้ยงไว้ก่อนหน้านี้(บางแก้ว) มันยังกัดกันซะยับ เลย ครับ
  • ส่วนเรื่อง ตามใจเกินไปมั้ย ผมว่าตามใจเกินไปครับ ของผมให้อาหารเป็นเวลา เช้าเย็น /หลัง1ปี ผมให้เย็นมื้อเดียว นอนในกรง นอนคืนแรก ก็ร้องทั้งคืน ร้องได้2-3คืน ก็หยุดร้อง ทำผิด ก็มีดุบ้าง แต่ไม่เคยตีเหมือนกันนะ ตวาดเสียงดังทีเดียว ก็หยุดแล้ว
  • ขอบคุณค้ะ พี่
  • กุ๊ดชาร์ป 8 เดือนแล้วผมแนะนำอย่าไปตัดเลยครับ(ความเห็นส่วนตัว)
    เนื่องจากกระดูกของใบหูสุนัขแข็งแล้ว
    แต่ถ้าหากมีความประสงค์จะตัดจริงๆลองศึกษา
    หาข้อมูลให้ดีก่อนตัด ทั้งวิธีการดูแลหลังตัดและการรักษาแผลหลังตัด
    การฝึกสอนสุนัขลองค้นหาดูที่ Google ได้ครับไม่ว่าจะเป็นการฝึกพื้นฐาน
    หรือการฝึกทำกิจกรรมต่างๆส่วนใหญ่ก็จะเจอข้อมูลของพิทบูลโซนครับ
    ดุบ้าง ตามใจบ้างจะได้ให้เค้ารู้สิ่งไหนเราชอบเราไม่ชอบครับ
    ขอให้สนุกกับการเลี้ยงพิทบูลครับ
  • ยังไม่ออกลาย เวลาให้อาหารแยกดีกว่าค่ะ เมื่อก่อนนี้ที่บ้านก็เป็นค่ะยอมให้ตัวอื่นกิน แต่ตอนนี้อายุปีกว่าแล้ว ไม่ดุเป็นมิตรกับตัวอื่นดีค่ะแต่...เวลากินไม่ได้เลยถ้ากินอยู่หมาตัวอื่นเดินผ่านกรง กรงแทบพังเลยอ่ะ
    เคยตั้งถามเรื่องการตัดหูตอนหมาโตแล้วเหมือนกันค่ะ ได้คำตอบจากพี่ๆในนี้หลายๆคน ผลเสียเยอะแยะค่ะ ได้ข้อดีอย่างเดียวคือถูกใจเจ้าของก็เลยไม่ตัดค่ะ