ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล จะกัดคนไหม ?
  • ผมอยากรู้ว่าตอนเล็กมันกัดคน (กัดเล่นๆ) เเต่ผมจะรู้ไหมคับว่าโตขึ้นมันจะกัดคนป่าวคับ
  • ตอนมันโตท่านจะรู้เองครับ หมาใครหมามัน เลี้ยงต่างกัน
  • เเต่เราต้องสอนไหมคับ
  • ห้ามกัดเล่นครับ คนไม่ใช่ของที่มันจะกัดเล่นได้ "โดยเฉพาะเจ้าของและคนในบ้าน" หากไม่สอนแล้วคุณจะเสียใจ ส่วนมันจะกัดคนไหม หมาพันธุ์ไหนก็กัดคนได้ ขึ้นอยู่กับเวลาและโอกาส :o034:
  • หมามันทำอะไรได้บ้างละครับ มีแต่เล็บแต่เขี้ยว มันเป็นเรื่องปกติ อยู่ที่คนเลี้ยงแล้วครับ
  • มันก็อยู่ที่เลี้ยงแหละค่ะ :-?
  • โดยมาครฐานสายพันธุ์ไม่กัดคนครับ กัดหมาด้วยกัน (โดยส่วนใหญ่) แต่ก็อยู่ที่การเลี้ยงดูด้วยครับ :)
    มีข่าวอยู่บ่อยไปพิทบูลกัดคน ซึ่งหมาพันธุ์อื่นๆก็กัดคน เพียงแต่พิทบูลมันกัดรุนแรงกว่าพันธุ์อื่นๆมาก เลยเป็นข่าวดังทุกที จนบางครั้งพาจูงเดินแทบไม่อยากบอกว่าเป็นพิทบูล คนไม่เข้าใจจะชอบมองในแง่ลบ
  • กัดคนไหม? เป็นคำถามที่ตอบยากครับ มันอยู่ที่คุณเลี้ยงควบคุมแค่ไหน
    กับคนอื่น ถ้าทำไม่ดีไม่ถูกใจมัน ยั่วมันมากๆ มันกัดแน่ครับ และยิ่งคุณสั่งมีสิทธิ์มากๆเลยครับ
    แต่โดยปกติ ไม่ครับ
  • หมาทุกสายพันธ์ เป็นสัตว์หวงถิ่น ถ้ามีคนแปลกหน้าบุกรุก อย่างน้อยมันต้องเห่า แต่จะกัดหรือไม่กัดมันก็แล้วแต่นิสัยเฉพาะตัวครับ
  • การที่พิทบูลกัดเล่นๆ มันเป็นอารมย์ของหมาเป็นช่วงวัยเด็กครับ ถ้ามันโตขึ้นมันคงไม่กัดเล่นแบบตอนนี้แน่ ใครที่เคยให้หมากัดยางสปิงคงรู้ดีกว่าเวลามันกัดมันจะมีเสียงขู่เสียงคำรามตลอดเวลานั่นสื่อให้เราเห็นว่า มันมี อารมย์รู้สึกหมั่นเขี้ยวหรือต้องการจะเอาชนะสิ่งที่มันกัดอยู่ ถ้าหมายังเล็กอยู่แน่นอน มันไม่กัดจิงจังหรอกครับถ้ามันโตมันคงไม่หยุดง่ายๆแน่ ถ้าเราเปลี่ยนยางมาเป็นคนบ้างละ คงจะเห็นภาพแล้วใช่ไหม การกัดเล่นๆของพิทบูลในวัยเด็กนั้นเป็นเรื่องปกติครับ มันคือความซน ความกล้าหาญของหมานักสู้ที่กัดแหลกเมื่อไม่พอใจก็มีกัดพร้อมส่งเสียงดังหมาทุกคนคงเป็นเช่นนี้หลังจากนั้นมันก็เดินหนีไป นั้นคือสิ่งที่ผมส่งสัยว่าคุณไปทำอะไรให้มันหงุดหงิดหรือป่าวก็เท่านั้น ถ้าการกัดเล่นของพิทบูลเป็นความซนเดี๋ยวมันก็ดีขึ้นด้วยการฝึก แต่มันกัดเล่นๆ เพราะมีการกระตุ้นให้ไม่พอใจให้มันหงุดหงิดจากคนไก้ลตัวสักวันคนไก้ลตัวอาจจะเป็นคู่ต่อสู้ของมันเมื่อมันโตขึ้น
  • ไม่หรอกครับ ตอนเล็ก ๆ ผมเลี้ยงก็ กังวลเล่นสะเป็นลอยเยอะเลย พอตอนนี้เหรอครับ ไปไหนไม่ได้เลย อยากกลับแต่ไปอยู่กับมัน ไปเล่นกับมัน