ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำในการรักษาด่วนครับ
  • ผมมืดแปดด้านจริงๆ มีเลือดออกในช่องท้องพิตบูลผม ความผิดครั้งนี้มันเกิดจากอารมณ์ชั่ววูบของผมจริงๆ คือหมามันไปกัดยางบังโคลนรถจนขาด ผมจึงเตะเข้าที่ท้องไม่นึกว่าจะเกิดเรื่องร้ายแรง พอเตะเสร็จก็มองหน้ามันลูบหัวมันรู้สึกเสียใจมากที่ทำรุนแรง ความรู้สึกเหมือนตีลูกแล้วมาแอบร้องไห้ มันดื้อมาก ต่อมาหลายวันท้องมันเริ่มพองโตผิดปกติสภาพเหมือนหมาท้องจนผิดสังเกตุจึงพาไปเอ็กซเรย์ ปรากฏพบของเหลวเต็มท้องหายใจติดขัดเพราะของเหลวไปดันปอด หมอเอาเข็มเจาะดูดออกมาได้น้ำเลือดออกมาประมาณ2ลิตร หมอถามผมว่าหมาไปเล่นซนอะไรมาเครื่องในถึงมีเลือดออกเต็มท้อง ผมสาระภาพกับหมอตรงๆ ว่าผมคงหนักมือไปที่เตะมันวันก่อน ผมอยากเตือนเพื่อนๆ ว่าอย่าเตะหมาบริเวณท้องแถวจู๋มันเด็ดขาดอาจงานเข้าเหมือนผม หมอบอกว่านอนดูอาการสักวัน พรุ่งนี้รับกับได้แต่ไม่รับรองว่าจะมีเลือดออกในท้องอีกไหม ให้ดูอาการเรื่อยๆ ถ้าเลือดออกในช่องท้องอีกต้องมาเจาะออกและถ่ายเลือดให้เลือดแบบคน จุดจบหายขาดของเคสนี้หมอเองก็พูดคลุมเครือเช่นถ้าผ่าท้องแย็บแผลมันอันตรายเรื่องใหญ่เสี่ยงสูง งั้นให้ผมพาหมามาเจาะถ่ายเลือดประจำงั้นหรือ ใครพอมีประสบการณ์แบบนี้บางที่ผมอยากถามคือ1.สมควรผ่าเปิดหน้าท้องเพื่อเย็บแผลภายในไหม 2.ถ้าไม่ผ่าแผลที่อวัยวะมันหายเองได้ไหม ตอนนี้หมาแข๊งแรงร่าเริงไม่มีอาการซึม
  • ลองหาหมอที่แนะนำได้ชัดเจนกว่านี้ไหมครับ

อยู่กรุงเทพหรือปล่าวลองไปรพ.เกษตรดีไหม

ขอให้น้องปลอดภัยครับ
  • อยู่ภูเก็ตครับ ตอนนี้ผมคิดว่าหมาอยู่ในโรงบาลที่พร้อมที่สุดในภูเก็ตแล้ว เป็นโรงบาลสัตว์จากกรุงเทพที่มาเปิดสาขาภูเก็ต มีอุปกรณ์ พี่เลี้ยงและหมอประจำ 24 ชั่วโมง ที่อาการมันคลุมเครือเพราะเป็นแผลภายในช้องท้อง จะผ่าเปิดหน้าท้องก็เสี่ยงตาย จะรอให้หายเองก็ไม่รู้เมื่อไหร่และเป็นไปได้ไหม ต้องเจาะดูดเลือดถ่ายเลือดแบบคนเป็นโรคไตตลอดชีวิตงั้นหรือ มืดแปดด้านจริงๆ