ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหน่อยครับ
  • น้องหมาอายุ 2 เดือนมีอาการไข้ ซึม ๆ ร้องหงิง ๆ ตลอด
    หน้าผากกะอกร้อน ทำไงดีครับ ..
  • หาหมอค่ะ
  • เอายาลดไข้เด็กให้กินก่อนนะคะ
    ดูน.นค่ะ(เคยทำหมอเคยบอก)
    2cmค่ะอย่างน้อยนะ
  • ยาลดไข้พาราเซตตามอล ให้ขนาด 10 มก./สุนัขหนัก 1กก. ทุก 6-8 ชม.

หมอ พิทบูล
  • การใช้ยาพารากับสุนัข
    การเกิดพิษในสุนัขมักทำให้เกิดพิษต่อตับ โดยพบบ่อยว่าเจ้าของสุนัขให้พาราฯ 500 มก.กับสุนัขครั้งละ 2 เม็ด( สุนัขน้ำหนักประมาณ 20 ก.ก.) ประมาณ 3-4 ครั้งในระยะเวลาประมาณ 3 วัน ทำให้สุนัขเสียชีวิตได้ ( สุนัขอาจมีอาการป่วยอย่างอื่นร่วมอยู่ด้วย) บางตัวจะแสดงอาการดีซ่านตัวเหลืองด้วย
  • image
    ไฟล์แนบ
    Happy (Love).jpg 165K
  • image
    ไฟล์แนบ
    NY 026 (Love).jpg 120K
  • image
    ไฟล์แนบ
    cat 002 (Large)_副本.jpg 218K
  • image
    ไฟล์แนบ
    lovely.gif 146K