ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากไห้ตอบเรื่องอาหาร
  • พิทบูล อายุประมาณ 3-4 เดือน กินไก่ดินได้ไหมคับ
  • ได้คับ ผมไห้กินแต่ 2เดือน ถ่าย พยาธิ บ่อยๆ
  • ได้ครับ แรกก็ถ่ายเดือนละครั้ง พอโตมากก็2-3เดือนครั้ง
  • ถ่ายพยาธิยังไงคับ มือไหม บอกหน่อย
  • ของผมก็ให้กินไก่สดทั้งตัว สับพอคำครับ บางครั้งก็ผสมอาหารเม็ด บางครั้งก็ผสมข้าวสวยนิดๆ แข็งแรงสุขภาพดีร่าเริงโต
  • ก็ถ่ายพยาธิตามปกตินี้แหละครั
  • ไปที่คลินิคสัตว์แพทย์ บอกว่าซื้อยาถ่ายพยาธิ แจ้งสายพันธุ์ อายุ น้ำหนัก ของหมา แล้วหมอจะให้ยามา อย่าลืมถามวิธีการให้หมากินยาถ่ายพยาธิจากหมอด้วยว่าจะต้องป้อนก่อน หรือหลังอาหาร ตอนไหน อย่างไร

ส่วนไก่ดิบผมเคยให้ลูกหมากินตั้งแต่หย่านม สับละเอียด พอโตขึ้นก็ค่อยๆ ให้ชิ้นใหญ่ขึ้น แต่การให้กินอาหารสดดิบ ไม่ใช่ให้กินแต่ไก่อย่างเดียวนะคับ ถ้าไม่พร้อม ไม่มีเวลา ไม่สะดวก ให้อาหารเม็ดดีกว่าคับ จะเสริมด้วยเนื้อไก่ หรือโครงไก่สับละเอียดปนกับอาหารเม็ดบ้างนานๆ ครั้งก็ได้ แต่ถ้าหมาเรื่องมาก กินยาก ก็ควรให้กินอาหารเม็ดอย่างเดียวเลย จะได้ไม่ลำบากคนเลี้ยงคับ