ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาลากน้ำหนักรอวันตายที่ภูเก็ต
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/37369/ขอรับบริจาคเลือดหมาที่ภูเก็ต#Item_1 ต่อเนื่องจากกระทู้นี้ อยากเก็บไว้ในความทรงจำและอุทาหรณ์อาจมีบางภาพหวาดเสียวน่ากลัวบ้างผมต้องขอโทษพี่มาร์คไว้ล่วงหน้า สรุปเจ้าเลโต้เป็นมะเร็งที่ม้ามครับ จากการส่งชิ้นเนื้อไปตรวจ ต้องตัดม้ามทิ้ง มันไม่แข๊งแรงเหมือนเดิมอีกแล้วผอมจนมองเห็นซี่โครง หมดแรงขับ เมื่อวานผมรับมันกลับมาจากโรงพยาบาลยังร่าเริงผ่านมาวันเดียวมันอ่อนแรงลงอย่างเห็นได้ชัด นอนหมดสภาพดูไม่น่าเชื่อเลยว่าในอดีตมันคือหมาลากน้ำหนักอันดับต้นๆ ของเมืองไทย ถ้าพี่น้องจำมันได้มันเคยลงแข่งขับเขี้ยวกับBJด้วย ผมหมดวิธีจะเยียวยารักษาอาการมันแล้ว แค่ประคองอาการให้พ้นไปวันๆ ไม่รู้วันใหนจะตื่นมาพบว่ามันไม่หายใจอีก คิดแล้วก็ใจหาย มันเกิดวันที่ 16/2/49 อีกไม่กี่วันก็จะครบวันเกิดมันอีกรอบก็ไม่รู้จะเป็นวันตายของมันไหม พิมพ์ไปก็มือสั้นไป ผมเลี้ยงมันอย่างดีเท่าที่ผมมีความสามารถให้กินอาหารเม็ด ฉีดวัคซีน หยดป้องกันเห็บหมัด กินยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ แต่ดันมาเป็นมะเร็ง คิดว่าจะเลี้ยงมันเพียงตัวเดียวจนแก่ตายกันไป แต่มันก็มาเป็นมะเร็ง นาทีนี้ผมทำได้เพียงดูแลมันจนนาทีสุดท้ายเท่านั้น หมอบอกมันอยู่ได้อีกไม่เกิน 2-3 เดือน ชั่งเป็นประโยคที่บีบหัวใจผมเหลือเกิน ชีวิตผม8ปีที่แล้ว มีมันนี้แหละคือเพื่อนตาย ไปใหนไปกัน ไม่ว่าผมออกไปทำงานกลับดึกแค่ใหนมันก็คอยแต่ผม ทั้งบ้านมีแต่ผมเท่านั้นที่จับมันได้ ทุกวันผมเป็นคนให้ข้าวให้น้ำ อีกไม่นานผมคงไม่ต้องทำหน้าที่นี้แล้ว
    ไฟล์แนบ
    layto 1m 6 day.jpg 12K
    layto 20 day.jpg 11K
    layto 27 day.jpg 14K
    เลโต้.jpg 173K
    เลโต้2.jpg 48K
    เลโต้3.jpg 105K
    เลโต้4.jpg 101K
    เลโต้5.jpg 99K
  • ใครเก่งคอมพ์ ช่วยขยายภาพในกระทู้ให้ทีครับ ขอบคุณครับ
  • เป็นกำลังใจให้ คับ :039:
  • เป็นกำลังใจไห้ครับ
  • สู้ๆ นะครับ อยู่กับเขาอย่างมีความสุขทุกวินาทีครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ มะเร็งม้าม มีสาเหตุแรกเริ่มจากพยาธิ์เม็ดเลือดครับ
  • จากผลตรวจเลือดหมอแจ้งผลว่าไม่มีพยาธิ์เม็ดเลือดครับ ขอบคุณทุกกำลังใจครับ :039:
  • หมาที่เป็นพยาธื์เม็ดเลือด ม้ามจะทำงานหนักมาก เพื่อสร้างเม็ดเลือดแดง ม้ามจะเริ่มโตและกลายเป็นมะเร็ง อันนี้คืออีกหนึ่งสาเหตุที่อยากให้ระวังเรื่องเห็บครับ
  • อันตรายรอบตัวจริงๆ
  • จัดให้ครับ ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    380424.jpg 12K
    380425.jpg 11K
    380426.jpg 14K
    380427.jpg 173K
    380428.jpg 48K
    380429.jpg 105K
    380430.jpg 101K
    380431.jpg 99K
  • image
    ไฟล์แนบ
    111.jpg 144K
  • ถ้าอยากได้รูปแบบชัดๆ ก็บอกนะครับ
  • สะเทือนใจไปด้วยเลยค่ะ เสียใจด้วยนะคะ
    แปดปีที่ผ่านมานี่มันไม่น้อยเลยสำหรับความผูกพัน
  • สู้ๆครับทำวันนี้ให้ดีที่สุดสำหรับเขาให้เท่าที่เขาทำให้เราเป็นกำลังใจให้ครับ
  • สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :039:
  • สวัสดีคับ เคยได้ยินเรื่อง อายุรวัฒน์เวชศาสตร์ บ้างมั้ยครับ ศาสตร์ที่ ใช้อาหารเป้นยา
    ในคน เราใช้ มะนาว ในการรักษามะเร็ง มีคนดืมแล้วดีขึ้น เพาะว่า กรดในมะนาว จะเข้า
    ไปบล๊อค เส้นเลือดที่ นำเลือดเข้าไปเลี้ยงเซลมะเร็งคับ กรดในมะนาว จะบล๊อคไว้ น่าลองนะคับ
    ดีกว่า สิ้นหวังไปเลย เคยมีชาวต่างชาติใชกับม้าที่เป็นมะเร็งที่ปากนะคับ แล้วหายคับ อย่างไร
    ถ้าสน ลองไปฟัง อายุรวัฒน์เวชศาสตร์ ได้คับเซิส Banpodj 299 ในกูเกิ้น จะได้รับความรู้เรื่อง
    อายุรวัฒน์เวชศาสตร์ นะคับ ผมอยากให้ลอง
  • ขอแสดงความเสียใจ ด้วยนะครับ น้องหมาอาจจะโชคร้ายที่เจอโรคนี้...แต่ก็เป็นสิ่งที่โชคดีของน้องหมาได้มาเจอคนที่มอบความรัก ความห่วงใยให้กับน้องหมา...อย่างเช่นคุณ....
  • เสียใจด้วยคับพี่การ
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้คับ
  • ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว ก็อย่าเสียใจครับ
    ความผูกพันธ์มันมีแน่ แต่เราก็ต้องยอมรับ
    เพียงแต่มันจากกันแบบไม่สวย อาจจะทำใจยากหน่อย
    แต่ท้ายสุดเราต้อง เผชิญกับมันอย่างเข้มแข็งครับ
  • ความคิดถึงและความผูกพันธ์ตลอด 8ปีนั้นมากมายจนไม่รู้จะใช้กี่ตัวอักษรเพื่อบรรยายความรู้สึกผมเลี้ยงหมาเพราะรักหมา เจ้าเลโต้เองก็คงคิดถึงและผูกพันธ์กับผมมากเหมือนกัน เมื่อครั้งที่ผมต้องไปต่างจังหวัดหลายๆ วัน ผมจะพามันไปฝากที่โรงแรมหมา เมื่อผมมารับแค่ผมขับรถเข้าไปในโรงแรมหมา พอมันได้ยินเสียงรถกระบะผมมันก็จำเสียงได้และจะเห่าเรียกผมทันที่ สิ่งนี้เป็นเครื่องยืนยันได้ว่าชีวิตมันมีแต่ผม มันเฝ้าคอยผมมารับกลับบ้านมันคงคิดถึงผมทุกเวลานาที ตอนไปรับตัวกลับจากโรงพยาบาลก็เหมือนกันพอผมไปรับมันก็ลากกระชากสายจูงจากพี่เลี้ยงเพื่อมาหาผม ผมเคยสงสัยว่าวันๆ นึงเลโต้มันคิดอะไรในใจบ้าง เหตุการณ์เหล่านี้แสดงให้เห็นว่าในใจมันมีแต่ผม ผมได้เรียนรู้จากพิตบูลตัวนี้หลายๆ เรื่องและนำมาใช้กับชีวิต ทั้งเรื่อง จิตใจที่สู้ไม่ถอย, ความอดทนอดกลั่นต่อคนที่ต่ำกว่าเราแต่มาท้าทายเราว่า เราไม่ควรเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ, หัวใจที่ไม่เจ็บจริงๆ จะไม่ร้องให้ใครช่วย เหมือนพิตบูลที่ไม่เจ็บหนักจริงๆ จะไม่ร้องแสดงอาการให้เจ้านายเห็น, การใช้ชีวิตแบบหนักเอาเบาสู้ หมานั้นต่ำกว่าเราในสายตาคนแต่มันให้อะไรหลายๆ อย่างในชีวิตเราและสอนเราทางอ้อมให้สู้ชีวิตอย่างพิตบูล สายพันธุ์พิตบูลไม่แกร่งจริงคงไม่อยู่มาจนป่านนี้ ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ถึงแม้พรุ่งนี้ผมจะไม่มีเลโต้มายืนเคียงข้างชีวิตผมก็ต้องเดินต่อไปและจะอยู่ในพิตบูลโซนนี้ตลอดไปผมซื้อเลโต้มาจากเว็บนี้และมาล่ำลาในเว็บนี้รู้เศร้าใจเหมือนกัน ขอบคุณพี่มาร์คที่สร้างเว็บดีๆ ให้เจ้าของพิตบูลและพิตบูลทุกตัวได้ใกล้ชิดกัน
  • ขอเป็นกำลังใจให้คุณการค่ะ ขอให้เข้มแข็งนะคะ มันเป็นช่วงเวลาที่ยากลำบากมาก พวกเราเข้าใจ เลโต้โชคดีที่สุดแล้วค่ะที่มีเจ้านายอย่างคุณ
  • เป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆๆ
  • ขอแสดงความเสียใจมานะที่นี้ด้วยครับ
  • เสียใจด้วยนะครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ