ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำเลี้ยงพิตบลูสองตัวคะ
  • ขอคำแนะนำเลี้ยงพิตบลูสองตัว
    ตอนนี้มีตัวผู้อายุ 3 ปี มันเคยกัดหมาพันธุ์อืนที่ชอบมาช่าหน้ารั่วบ้าน
    ตอนนี้ได้พาตัวเมียอายุสองเดือนมาเลี้ยงคะ
    พาเข้ามาวันแรกพอเค้าเห็นเราอุ้มเข้ามา มันไม่เห่าแต่มันคราง หรือ หอน เรียก
    กระดึกหางตลอด เอาให้มันดมก็ดมๆ ไม่ขู่ มันเฉยๆ ไม่แสดงอะไรให้เราเห็นคะ
    พอปล่อยตัวเล็กลงเดินมันวิ่งเข้าใส่ตัวใหญ่ กระโจนใสเค้า แต่เราจับสายจูงไว้นะคะ ไม่ไว้ใจเลยคะ
    ตอนนี้พยาม ให้เค้าเจอกันแต่ไม่กล้าปล่อย กลัวมากคะ

ปล. อยากขอคำแนะนำการเอาสมาชิกใหม่เข้ามาเลี้ยงคะ
    1. เจ้าของควรวางตัวยังไงคะ กลัวตัวโตมันน้อยใจ
    2. ควรให้สุนัข อยู่ กิน ใช้ชีวิตประจำวันกันอย่างไรคะ
  • อีกหน่อย พอหมามันคุ้นกัน มันก็ไม่สนใจเราละ
  • ควรอยู่แยกกันครับเพราะ
    1. เจ้าตัวใหญ่กัดแน่นอนครับ
    2. เวลาตัวเมียโตมาอาจหลุดผสมกันโดยไม่ตั้งใจได้ครับ
    ขอย้ำอีกทีครับ ยังงัยเจ้าตัวโตกัดตัวเล็กแน่นอนครับ
  • มีวิธีแบบละมุลละม่อมไหมคะ
  • ปกติแล้ว ตัวผู้เค้าจะไม่ยอมตัวเมียหรอคะ
    แต่เค้าเคยอยู่กับตัวเมียอีกตัว แฟนเก่าเค้านะคะ
    ไม่มีปัญหาอะไร
    กลัวเลย ไม่อยากให้เค้าไม่รักกันนะคะ
  • ทางออกมีเสมอครับสู้ๆ
  • ตอนที่เราอยู่มันจะไม่ออกอาการหรอกครับ หรือออกอาการก็อาจจะฟังเรา
    แต่เวลาที่เราไม่อยู่นี่สิ เกิดตัวเล็กไปหยอกตัวโตในเวลาที่มันอารมณ์ไม่ดีล่ะครับ ไม่อยากจะนึกภาพ
    ที่เมื่อก่อนเค้าเคยอยู่กะตัวเมียอีกตัวได้ อาจเ็ป็นเพราะอยู่และโตมาด้วยกัน
    แต่ตอนนี้ มันคนละวัย ความเป็นลำดับชั้นในฝูงมันมี
  • ผมว่าให้เจอให้เล่นกันได้ตอนที่เราอยู่ด้วยน่าจะดีที่สุดครับ ถ้าเราไม่อยู่บ้าน ควร แยกกันอยู่จะดีที่สุดครับ
  • ถ้าอยากปล่อย ไม่อยากขัง แนะนำวิธี นี้ค่ะ ตัดเขี้ยว ทำหมันทุกตัว เลยค่ะ ที่บ้าน ดำเนินการอย่างว่าเลย ฮิๆๆๆ :*
  • สิ่งแรกที่ต้องทำคือเราต้องมองในมุมของหมาเจ้าถิ่นก่อนครับ มีหมาตัวใหม่มามันจะรู้สึกอย่างไร ผมขอตัดไปที่หมาตัวผู้ตอนผสมกับตัวเมียอีกตัวนึง ถ้าช่วงเป็นสัดหมาตัวผู้จะเข้าหาหมาตัวเมียเพื่อผสมพันธุ์ตัวผู้อาจจะไม่กัดแต่จะเป็นตัวเมียที่กัดตัวผู้ ( แต่มันก็ไม่แนเสมอไปครับขึ้นอยู่กัยการเลี้ยงดู) แต่เหตุการณี้ก็ผ่านไป แต่ตอนนี้ไม่เหมือนกัน ส่วนตัวผมว่าตัวผู้อาจจะไม่ชอบ หรือระแวง ว่าตัวเมียตัวใหม่เป็นผู้บุกรุกในถิ่นของตัวเอง ตอนนี้เราได้โจย์แล้ว คำถามคือเราจะทำให้หมาตัวผู้ที่โตกว่าเข้ากับหมาตัวเมียตัวเล็กได้อย่างไร คำตอบคือ ให้มันรู้และเจ้าใจว่าหมาตัวเล็กที่เข้ามาเป็นเพื่อนมัน วิธีที่ง่ายที่สุดคือพาเดินไปด้วยกันนอกบ้านหรือทำกิจกรรมอย่างอื่นให้ลากยาง ก็ได้ แต่ให้อยู่ห่างๆกันเพราะ ถ้าเกิดมีสิ่งกระตุ้น มันจะกัดหมาตัวเล็กทันที เมื่อน้องหมาเริ่มสงบ หรือเริ่มเหนื่อย เราก็ให้มันอยู่ข้างกันให้มันกินน้ำจากขวดและเป็นขวดเดียวกันและกินพร้อมกันทำอย่างช้ากินทีละน้อยทีละอึกแล้วคอยดูปฏิกิริยาว่าหมาตัวใหญ่ยอมแบ่งปันน้ำให้หมาตัวเล็กไหม ถ้ามีเสียงขู่กัน เราก็ต้องดุและแสดงความเป็นผู้นำของเราที่มี ทำให้มันยอมแบ่งปันกันให้ได้ ถ้ายอมก็ถือว่าจบ หลังจากนั้นพาเข้าบ้านและปล่อยให้เล่นกันเลย แต่เราต้องคอยดู อย่างไก้ชิดอย่าให้หมาทำร้ายกันเอง เมื่อมันอยู่ด้วยกันได้มันจะตามกันเอง และมันจะไม่เชื่อฟังเจ้าของเหมือนที่เคยเราต้องตั้งใจฝึกให้ดีครับไม่งั้นเหนื่อย

อย่าปล่อยให้มันอยู้ด้วยกันตามลำพัง อย่าใว้ใจมันครับจนกว่าเราจะแน่ใจได้ว่ามันไม่ทำร้ายกันเองแล้วจิงๆ