ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนพี่ๆหน่อยคัฟ
  • คือว่าลูกหมาอายุกี่เดือนคัฟที่เราควรซื้อมาเลี้ยงแล้วเราจะดูว่าหมาแข็งแรงไม่เป็นโรคดูยังไงคัฟ
    คือผมเจอเครชที่ซื้อหมาไม่ถึงเดือนมาเลี้ยงโดยคนขายบอกว่าแม่หมาไม่มีนมผมเลยอยากขอความรู้คัฟ
    เพื่อจะได้ไปแนะนำเพื่อนๆและคนรู้จักแถวนี้คัฟ
  • สำหรับผม ผมว่า 2-3 เดือนขึ้นไป เพราะลูกหมาจะได้กินนมแม่เต็มที่ เริ่มมีภูมิต้านทานจากนมแม่ และเริ่มกินอาหารได้ (ตัวที่ผมรับมาก็ 3เดือนนิดๆ) นอกจากนี้ลูกหมายังเริ่มเรียนรู้ มารยาท ภาษากาย กับพี่น้องหรือแม่ด้วย

ส่วนดูยังไงแข็งแรงเนี่ยยาก แนะนำให้หลีกเลี่ยง สนามหลวง จตุจักร ร้านสัตวฺเลี้ยงแออัดๆ

ควรซื้อจากคอก หรือคนเลี้ยงดีๆ ที่ให้คำแนะนำเรา ไม่เร่งเร้าให้รีบซื้อ หากจะซื้อจริง อาจตกลงจองไว้ก่อน พอครบกำหนดค่อยรับตัวมา หรือไปดูถึงคอกก่อนถ้าเป็นไปได้ ที่สำคัญคนขายที่ดี เขาจะไม่พยายามคะยั้นคะยอให้รีบ เขาจะดูว่าเราพร้อมไหมด้วย อาจคุยกันหลายครั้ง ถ้าพวกเร่งขายยิกๆ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า ไม่ใช่คนขายที่ดีครับ จะนมหมด ต้องไปตจว. ต้องดูแลพ่อแม่ เมียท้อง ฯลฯ

อันนี้มุมมองของผมนะ รอฟังคนอื่นประกอบด้วยล่ะครับ :o034:
  • สามเดือนขึ้นไปค่ะ แม่หมาสอนอะไรมาบ้างแล้วเวลาเข้ากลุ่มใหม่จะง่ายกว่ามีมารยาทกว่าค่ะ
  • 2เดือนครี่งผมไปอุ้มมาแล้วครับยิ่งอยู่ครบเลือกก่อนใครได้ใจจริงๆครับอิอิ
  • ผมจองไว้ตอน 2 เดือน รับเข้าบ้านตอน 3 เดือน กำลังดีครับ
  • 2เดือนขึ้นไปนะคับ เพราะได้นมแม่แล้ว ก้ถ่ายพยาธิ ทำวัคซีน เรียบร้อย จะได้ไม่มีปัญหา หลังการซื้อคับ
    อีกอย่างลูกหมาฟันขึ้นแม่มันไม่อยากจะให้กินแล้วเจ็บจากคมฟันคับ
  • 2เดือนขึ้นไปครับ และสำคัญที่สุดคือการฉีดวัคซผ
  • สำคัญที่วัคซีนมากๆครับเพราะหมาเด็กอ่อนแอต่อโรคมากๆ และ สมควรจะได้รับนมแม่จนน้องหมามีฟันโผล่ออกมาครับเค้าจึงจะทานอาหารเม็ดได้