ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากคุณมาร์ค
  • เรียนคุณมาร์คที่นับถือ

ผมเป็นคนหนึ่งที่เลี้ยง รักและหลงใหลในพิทบูลเป็นอย่างมาก บอร์ดนี้เดิมเป็นบอร์ดที่ให้ความรู้แก่ผู้เลี้ยงพิทบูลโดยแท้จริง มีการให้คำแนะนำการเลี้ยง ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน ใครมีปัญหาอะไรก็โพส...ถามกันได้ และก็ได้รับคำแนะนำดีๆกลับมาทั้งนั้น แต่ในปัจจุบันกลับตรงกันข้ามสิ่งดีๆหายไปแบบแทบไม่เหลือ คนดีๆมีความมุ่งหวังจะให้สังคมพิทบูลก้าวหน้าก็ไม่กล้าเข้ามาเพราะกลัวพวกผีที่ไม่ดี..ที่มีมากมาย...ซึ่งอาจจะเป็นเด็กคะนองปาก เด็กมีปัญหาทางบ้าน หรือแม้กระทั่งผู้ที่มีชื่อเสียงในวงการพิทบูลที่สูญเสียประโยชน์ก็ปลอมเป็นผีเข้ามาด่าฝ่ายตรงข้าม...หรือยุยงส่งเสริมให้เด็กๆเข้ามาร่วมวงโจมตีฝ่ายตรงข้าม หรือชงเองกินเอง...หรือแม้แต่ชงให้คนอื่นตบฝ่ายตรงข้าม...ซึ่งก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่แล้ว....ส่วนผีดีๆก็มี....แต่ที่เขาต้องการเป็นผี..ก็เพราะเขากลัว...สิ่งที่เขาแสดงความคิดเห็นออกไป อาจไปกระทบต่อบุคคล หรือกลุ่มบุคคลที่เสียผลประโยชน์เข้า...ก็จะถูกพวกผีๆรุมด่า ประณาม แยะเย้ย ถากถาง กระแนะกระแหน หรือลามไป ถึงด่าพ่อ-ด่าแม่กันเลยหลายคำ...หยาบคายจริงๆครับ เช่น..คำว่าเย็ด สัตว์เดรฉาน ไอ้สัตว์ ไอ้แก่ อีแก่ ชาติชั่ว สันดานหมา สัตว์นรก โคตรแม่-โคตรพ่อ ชจัญไร ฉิบหาย กระหรี่ ไอ้สาด...แม่มึง เหี้ย.. ควย.. หี.. สาดๆๆๆ ด่าพ่อ-ล้อแม่กันตามแต่จะสรรหามาด่าได้ สัตว์เลื้อยคลายก็วิ่งพล่านเต็มบอร์ด..จนเป็นเรื่องปกติสำหรับบอร์ดนี้ไปแล้ว..ผมดูแล้วก็น่าเศร้าใจและเป็นห่วงเยาวชนไทยครับ...หากเขายังเห็นว่าเป็นเรื่องการใช้คำหยาบคาย เป็นเรื่องปกติ ก็จะกำเริบเสิบสานก้าวร้าวหนักยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆลองนึกดู เมื่อเด็กกลุ่มนี้เติบโตเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมา...เขาจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดี เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดี และทำคุณประโยชน์สังคมได้หรือ...และหากเขามีครอบครัว..เขาจะเอาอะไรไปอบรมสั่งสอนลูกหลานให้เป็นคนดีได้...ผมเป็นห่วงสังคมและประเทศชาติของเราจริงๆครับ...หากยังปล่อยให้เด็กๆฝึกฝนการด่าทอ ก้าวร้าวจนเป็นนิสัยถาวร ที่ไม่สามารถแก้ไขได้ เมื่อโตขึ้นมาก็จะเป็นภัย เป็นขยะ เป็นภาระให้แก่สังคมเพียงใดสังคมไทยของเราจะอบรมสั่งสอนกันมาให้ถือ..การมีสัมมาคารวะ นอบน้อม อ่อนโยน การมีจิตใจโอบอ้อมอารี มีเมตตา เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกัน ยิ้มแย้มแจ่มใส จนได้รับการยกย่องว่าเป็น ?สยามเมืองยิ้ม?......ผมขอยกตัวอย่างบางกระทู้นะครับ..เช่น..ในกระทู้ขายพิทบูล ที่มีรูปผู้หญิงอุ้มพิทบูลอยู่ มีการใช้ภาษาที่หยาบคาย ต่ำทรามจริงๆเขาคิดไหมว่า เป็นน้องเขา พี่เขา เมียเขา หรือแม่เขา เขาจะรู้สึกอย่างไร หรือกระทู้ที่เสนอขายสุนัขก็เหมือนกันดูแล้วอิจฉา - ขัดผลประโยชน์อย่างเดียว เพราะว่าคนที่เขาขายถูก..ก็ถูกด่า ขายแพงก็ด่า....ทำไมต้องไปด่าเขา ไปตำหนิเขา กระแนะกระแหนเขา ถ้ามันไม่ดีจริงๆก็ควรที่จะให้คำแนะนำที่ดีที่ถูกต้องอย่างสุจริตใจแก่เขา เพื่อให้เขานำเอาไปพัฒนาต่อไป ส่วนที่พวกผีๆเห็นว่าเขาทำไม่ดี..ผมว่านะครับ...เขาจะทำดีหรือไม่ สังคมเป็นผู้ตัดสิน..ทำดีก็อยู่ได้ ทำไม่ดีก็อยู่ไม่ได้ ต้องให้สังคมลงโทษไม่ใช่ผี...ครับ หรือไม่เชื่อว่าสังคมจะลงโทษก็ให้ทำหมาดีๆ สวยๆออกมาขายแข่งกับเขา..ให้รู้เรื่องกันไปเลยทุกอย่างก็จบสิ่งที่ผมจะขอเสนอแนะก็คือ การให้มีการสมัครสมาชิก โดยให้ใช้หมายเลข ID 13 หลัก+ชื่อนามสกุลจริง โดยจะใช้นามแฝงเวลา LOG IN ก็ได้ ที่เสนอมานี้ก็เพราะต้องการให้สังคมพิทบูลของเราก้าวหน้าไปในทางที่ดี-ที่ถูกที่ควร และมีแต่สิ่งดีๆให้แก่กันและกัน....คุณมาร์ค...อย่าเอาเรดติ้งมาแสดง..และประเมินว่า...ผียิ่งด่าหยาบๆ คายๆ เยอะๆ คนอ่านก็ยิ่งเข้ามาเยอะตามไปด้วย...ถ้าคุณมาร์ค..เห็นว่าเรื่องที่มีคนเข้ามาอ่านเยอะๆ เพราะสาเหตุที่ปล่อยอิสระให้พวกผีๆออกมาด่าพ่อล่อแม่คนอื่นเล่นนี้..เป็นเรื่องที่น่าภาคภูมิใจ.....ผมก็คงต้องทำใจครับ..เพราะไม่อาจไปก้าวล่วงคุณมาร์คได้ แต่...อดเป็นห่วงสังคมพิทบูลและสังคมไทยไม่ได้... ที่เด็กๆจะเห็นผิดเป็นชอบหนักขึ้นไปเรื่อยๆ...โดยเห็นว่าการกระทำเยี่ยงนี้โก้เก๋ เท่ห์ เก่ง น่ายกย่อง น่าเอาเป็นแบบอย่าง เหตุเพราะไม่มีใครสกัด และห้ามปรามได้

ขออภัยที่ต้องสะท้อนภาพให้เห็นกันชัดๆ ไม่มีเจตนาร้าย..ที่จะไปตำหนิ หรือต่อว่าคุณมาร์คแต่อย่างใด เพียงแต่หวังว่า..คุณมาร์คจะรับไว้พิจารณาบ้าง เพื่อให้คนที่เข้ามาอ่านรู้สึกดีกับคนในสังคมพิทบูล... ของพวกเรา... ด้วยความนับถือเช่นเดิม
  • เครียดไปป่าวเนี่ย
    อ่านแล้วดีก็จำ อะไรไม่ดีก็ลืมๆมันไป
    ส่วนใครด่าใครไว้ เวรกรรมก็จะตามไปเองแหละ
  • คนแรกเลย..เขินจัง..อิอิ...
    แล้วถ้าคุณเป็นเจ้าของบอร์ดคุณจะทำไง..ช่วยแนะนำ..เพื่อจะมีทางออกหลายๆทาง..
    ..เพราะเท่าที่อ่านพี่ก็เป็นห่วง..เยาว์ชน..เป็นหลัก..พิต..เป็นลอง...กลัวว่าเด็กๆเข้ามาเจอแล้ว
    อ่านจะเป็นตัวอย่างไม่ดี...แล้....ว....ยังต่อครับ..การป้องมันไม่ใช้เรื่องสำคัญเท่าไหร่..
    ...เพราะส่วนใหญ่แล้วที่ด่าหยาบๆ..เม้นเหี้ยๆ...มันก็ผู้ใหญ่ทำกันเองทั้งนั้นมันไม่รู้อิจจฉาไรนักหนาเค้าขายหมา..ก็ร้อนกันเป็น
    หนอนโดนเกลือเลย....อย่าว่าแต่ปกป้องสมาชิกที่เข้าเล่นไม่ให้โดนผีที่ไม่ดีกลั่นแกล้งเลย...ผมเห็นเจ้าของบอร์ดยังโดนเลย
    เค้าก็ร้อนใจเหมือนคุณๆนั่นแหละ....สุดท้ายผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่.....แต่ถ้าส่วนใหญ่ว่าดีเจ้าของบอร์ดว่าเหมาะสม..ก็ 0
    ครับ.....แค่ความเห็นเล็กๆ..ของคนรักพิตไม่น้อยไปกว่าใคร......อิอิ
  • เดิม hellboy ใช้ชื่อ อะไรล่ะ
    เห็นบอกว่าเคยเข้ามานาน วันนี้สมัครใหม่เลยหร๋อ?

แล้วเมื่อก่อนทำไมไม่บอก มาบอกอีตอนนี้ ปุจฉา?

แล้วมันจะแก้ได้หรือ คิดว่ามันอยู่ที่คนทั้งสองฝ่าย มากกว่ามั้ง

ผมก็ สมาชิก แต่คราวนี้ ขอเป็นผี ด้วยเหตุผลบางประการ......
  • ใจปลาซิวน่ะซี๊...ห๊ะๆๆ หมายถึงเอ็งอ่ะไอ้ผีหน้ามืด
  • ยังไงเวบนี้ก็เป็นเวบที่ฮิตที่สุดในประเทดโว้ย ไม่ชอบไม่กล้า ไม่อยากเล่น ก็ไปเวบอื่นสิ่ กากจิงๆ
    เวบพิท ก็ต้องใจพิทหน่อย
  • นี่ก็ว่าตัวเองอีกแล้ว โชว์มันสมองเลยมึน 555 " ยังไงเวบนี้ก็เป็นเวบที่ฮิตที่สุดในประเทดโว้ย ไม่ชอบไม่กล้า ไม่อยากเล่น ก็ไปเวบอื่นสิ่ กากจิงๆ
    เวบพิท ก็ต้องใจพิทหน่อย " จิงของเอ็งว่ะแตไม่กล้าล๊อคอินล่ะว่ะ เสียชาติผีหมด 555 โง โง่โง้ฉิ๊ไห๋เลย
  • :013:เฮลซะลูบอย พูดก็มีเหตุผลนะ เอ้อน่าคิด เด็กนรกก็ยังคิดได้ทำไมคนอื่นไม่ค่อยคิดกันหน๊า
  • ไร้สาระเขียนไปพวกกูก็ไม่เข้าใจหรอกว่ะ .พวกกูโง่..
    ที่กูว่าพวกมึงเครียดมากไปป่าว ปัญหาเยอะแค่นี้รับไม่ได้ สังเกตุให้ดีกูน่ะโครตแค้นเลย เวลาพวกมึงด่ากูบ้าง แต่โชดดีมึงไม่รู้ กูคัย
    ถึงกูจะโง่แต่ พยายามทำเป็นเก่งอยู่เสมอ พวกมึงไม่เห็นเหรอ..
    ไอเรื่องหมาด้วย อย่าหาว่า กูไม่รู้ กูรู้ดีเพราะกูเคยเป็นหมามาก่อน 55
    ให้กู อยู่ในบอร์ดนี้ต่อเหอะ กูยังมีความเหี้ยมาเซอร์ไพร์ พวกมึงอีกเพียบ.
    อยู่ไม่นานหรอกเดี๋ยวเวบนี้เจ๋ง กูก็ไปป่วนที่อื่นต่อแล้ว งานกู
    อย่าเพิ่งกะตือรือร้นกับกู มากนัก รอให้กูป่วนจนแก้ไขไม่ได้ก่อน..
    เวบนี้แหละเหมาะกับกู ทำเป็นพระเอกดีนัก รับผิดชอบสังคม ชอบ ชอบ กูทำไรก็ไม่โต้ตอบ ทำกูไม่ได้ซักที
    ใครจะว่างัย เหี้ย สัด ควย หี ดอ เย็ดทีได้มั้ย 55 เต็มๆอย่างงี้ พวกมึงยังบอกไม่ต้องสนใจเลย สบายกู..
    จะเอาหมามาขายเหรอ ไม่ใช่หมากู เล่นเม็งเลย ปากพลอยไวก่อนไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว แต่เวลากูขายมั้ง ก็ปลอมเป็นผี ชมตัวเองดักไวก่อน 55 เลวฉิบหายกู ดี ดี
    เวบโป๋กูก็ไม่ดู กูจะดูเวบนี้แหละ เมียใคร แม่ใคร แจ๋มๆเดี๋ยจำเอาไปว่าวหน่อย เม้นให้เค้าซักทีด้วย "น่าเย็ดจังเลยครับ"
    แล้วเจอกานอีกน่ะ5นาที เดี๋ยวกูแวะมาไปกินข้าวก่อน กูอยู่ทั้งวันแหละ บอกแล้วนี่งานกู
    จะโพสอะไร ระวังกูด้วยน่ะ
    ปล.ผีดีกูไม่คบ
    ผีเยดแม่
    ดีน่ะที่กูไม่ก็อบปี้ ความเห็นกูแล้วไปเม้นทุกกระทู้เลย
  • พิทบูล ทุกตัว ของทุกคนในบอร์ดนี่มีชื่อหมด
    มีแต่หมาวัดน่ะที่ไม่ค่อยมีชื่อ ..เฮ้ยไม่ได่ว่าพี่ๆน่ะ ผี(ตัวที่เหี้y ๆ)..ฮิ ฮิ
    :m032:
  • เฮ้ยไอ้ผี เปลี่ยนแนวไม่กินหญ้าแล้วว่ะ 5555 หัดกินข้าวแล้วหรอ ข้าวในชามหมาป่าวว๊ะ ไอ้ลูกพ่อแม่ไม่รัก ฮิ๊ววววมันจังโว๊ย
  • โห...........เจ็บดี ใช้ได้เลยพี่ผีแน่วแน่ในแนวทางจริงๆ เวรแท้ๆสนุกล่ะดิเมิง
    คุณhellboyคิดดีครับผมชอบครับ แต่การคาดหวังจากสันดานคนมันหาผลไม่ได้ครับ โดยเฉพาะในเวป สู้ๆคร้าบ
  • คุณมาร์ค

เรื่อง ดีวีดี ไปถึงไหน เอ่ย
    เอามาให้ผม หรือ หยก แปลงไฟล์ เป็น ซีดี แบบย่อๆ
    เดี๋ยวก๊อปปี้แจกให้
    อยากดู รอนานแย้ว..................ได้โปรดเถอะป๋า หลายคนรออยู่

ขอโทษ จขกท ที่นอกเรื่อง ไม่อยากตั้ง กท ใหม่ให้รกบอร์ดครับ ขออภัย
  • ขอบคุณทุกความเห็นที่เสนอด้วยเจตนาบริสุทธิ์ครับ

แต่บอกตามตรงผมก็รู้สึกเหนื่อยกับมนุษย์บางประเภทที่ไร้ซึ่งวุฒิภาวะ
    ไม่สามารถแยกแยะว่าอะไรควรหรือไม่ควรเช่นกัน

ผมได้ขอความร่วมมือ งดลงรูปลามกอนาจาร หรือใช้ถ้อยคำหยายคาย และไม่ก้าวล่วงบุพการีซึ่งกันและกัน
    หลายท่านให้ความร่วมมือโดยดี แต่ก็มีมนุษย์อัปรีย์บางคนที่มันไม่เข้าใจ ซึ่งผมก็จนปัญญา ผมถือว่าผมพูดภาษาคนแล้ว หากเขามีสติปัญญาอยู่บ้างเขาต้องเข้าใจ
    แต่จะให้ผมตามอ่าน ตามลบให้ทุกกระทู้ก็คงเป็นไปไม่ได้ เพราะบอกตรงๆ ผมไม่สามารถเข้าบอร์ดได้ตลอดเวลา และกระทู้บางประเภทผมแทบจะไม่เคยคลิกเข้าไปอ่าน
    เรื่องค้าขายหมา ผมไม่อยากไปยุ่ง ทั้งที่ใจจริง ผมอยากให้ขึ้นทะเบียนคนที่จะบรีดหมาขาย จะได้ลดพวกบรีดเล่นๆ บรีดแค่ให้หมาได้มีเซ็กส์ หรือบรีดแค่ต้องการลูกหมาตัวเดียว
    ตอนนี้ก็แค่ภาวนาว่าหากประเทศไทยจะโดนห้ามเลี้ยงจริงๆ ก็ขอให้มันช้าที่สุด หรือรอให้ผมตายก่อนก็ถือว่าโชคดี

การสมัครสมาชิก ถึงระบุให้ใช้ชื่อจริง นามสกุลจริง และระบุเลขไอดีอีกล้านตัวก็แก้ไม่ได้ หากคนมันมีเจตนาที่จะเข้ามาก่อกวน เพราะมันก็ส่งของปลอมมาให้อยู่ดี
    ยกเว้นจะให้คนที่ต้องการสมัครสมาชิกต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนมาให้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะมีกี่คนที่จะยอมรับกับวิธีการนี้ ผมมั่นใจว่าไม่ถึงครึ่งแน่นอน
    ทุกวันนี้อีเมล์ที่สมัครเข้ามา จะมีกี่เมล์ที่เป็นของจริง และผมเองก็ไม่มีเวลามานั่งอนุมัติ ยอมรับสถานะการเป็นสมาชิก จึงต้องใช้ระบบตอบรับอัตโนมัติ

อย่าให้พูดเลยสำหรับคนบางคน ผมรู้อะไรเยอะ แต่มันพูดอะไรมากไม่ได้ พูดดีเสมอตัว พูดผิดหูก็พาลสร้างศตรูให้ตัวเองอีกเปล่าๆ

ทำไมคนบางคน เล่นทุกบอร์ด ตอบทุกกระทู้ไม่มีปัญหา
    แต่ทำไมคนบางคนเล่นที่ไหนก็มีปัญหา
    บางคนอยากค้าขายหมา แต่รับไม่ได้กับคำวิจารณ์
    เงินเอาอยากได้ คำชมเอา เพราะชอบฟังแล้วมีความสุข
    แต่คำติติงไม่เอา ไม่เคยแม้แต่จะนำไป คิดทบทวน จ้องแต่จะคิดว่าคนอื่นเขาอิจฉา
    ไอ่พวกด่าแหลก ด่าเอามันก็มี ด่าแมร่งทุกรูปแบบ ผมยอมรับ แต่พวกด่าเพราะมีข้อมูลจริงๆเขาก็มี
    เพราะบางคนก็เลวบริสุทธิ์ เห็นแก่ได้ หน้าด้าน ไร้ยางอาย ไม่มีความรับผิดชอบ
    บางคนก็รักหมาปัญญาอ่อนไร้สาระ อยากให้หมาตัวเองมีความสุข แต่ใครจะได้รับผลกระทบกรูไม่สน
    ที่พูดมานี้ ถ้าคนเห็นด้วยก็เสมอตัว แต่ถ้าไปโดนต่อมจี๊ดใครอีก ก็เท่ากับเพิ่มศตรูให้ตัวเอง

คำว่า ผี มันดูน่ากลัว แต่ลองนึกย้อนเอาเองก็แล้วกัน
    ถึงจะสมัครสมาชิกเข้ามา หากไม่แสดงตนว่าเป็นใครก็ไม่ต่างอะไรกับการเป็นผี
    ผมจึงไม่คิดว่าการไม่ล๊อคอินนั้นเป็นปัญหา เพราะการล๊อคอินก็ช่วยได้แค่ป้องกันการแอบอ้างเอาชื่อไปใช้โดยคนอื่น
    แต่ถ้าไม่ล๊อคอินเลยก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร เพราะขึ้นเป็นผีหมด

บางคนคิดว่าผมให้การสนับสนุนผี นิยมชมชอบให้มีผีเพื่อปั่นกระแสบอร์ด ขอโทษครับ ท่านกำลังเข้าใจผิดและดูถูกผมเป็นอย่างมาก
    ผมเองก็อยากมีโลกส่วนตัว สงบๆ กับคนที่มีแนวความคิดในแบบเดียวกัน เพื่อการผ่อนคลายนอกเวลางาน
    เว็บบอร์ดแห่งนี้ ผมสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นสื่อให้คนใช้ประโยชน์จากมันในทางสร้างสรรค์ ไม่ว่าจะทางธุรกิจ หรือเพื่อมิตรภาพระหว่างกัน
    แต่ยืนยันไม่สร้างขึ้นมาเพื่อให้คนใช้มันในการทำร้ายคนอื่น เพื่อการหลวงลวง เพื่อเอาเปรียบคนอื่นหรือเข้ามาทำธรุกิจโดยขาดความรับผิดชอบ

และสำหรับผมยืนยันได้ว่าไม่เคยเป็นผีไปด่าใคร เพราะถึงสมาชิกในบอร์ดจะไม่มีทางรู้ แต่เว็บมาสเตอร์ของผมเขารู้ และผมก็ไม่ต้องการให้เขาเสียศรัทธาที่มีต่อตัวผมด้วย

ด้วยความเคารพครับ :001::001::001:
  • CD เรื่องอะไรครับลุงจุ๊ฟ บ้านไปถึงไหนแล้วครับ
  • พี่จุ๊บ เรื่องดีวีดี ผมต้องขออภัยด้วย ช่วงนี้งานเข้าครับ
    สองวันก่อนเจออาหารเป็นพิษเข้าไปอีก ยังไม่ได้ก๊อปปี้เลยครับ :022:

ช่วงนี้ผมกลับถึงบ้านสี่ห้าทุ่มเกือบทุกวัน เสาร์อาทิตย์ก็ไม่ค่อยได้หยุด จะแวะไปซื้อแผ่นก็ไม่ได้ไปเสียที
    แต่สองสามวันนี้จะรีบจัดการให้เสร็จครับ :038:
  • ขอบคุณ ครับ คุณมาร์ค จะให้ช่วยไร้ทแผ่น เม้นบอกได้เลย เดี่ยวให้ นศ.ฝึกงาน สูงยาว ช่วยจัดให้

โต้ง ดีวีดี เบื้องหลังงานที่ ดี1

บ้านเสร็จแล้ว รอ ยายโม กับพี่พร มาแต่งฉากกันห้อง
    และนัด สังสรรค์ เพื่อนๆ กันแบบเย้า เยือน ที่บ้านพี่

เฮ้ยโต้ง ครับ เมื่อก่อน เรียกพี่ เดี๋ยวนี้ เรียกลุง อายว่ะ
    ได้โปรดเถิด พี่น้อง มีผม ไว้เป็นเพื่อน อย่าเป็นลุงเลย
    อายุมันเพียงตัวเลข แต่สรรพนามนำหน้า มันบ่งบอกถึงความ แก่..........
    ไฟล์แนบ
    GetAttachment10.jpg 60K
  • pitbullzone แห่งนี้เปรียบเสมือนสังคมคู่ขนานของโลกแห่งความเป็นจริง
    แต่สิ่งที่แสดงออกมาของบางคนมักจะตรงข้ามกับนิสัยในโลกจริงของเขา

ผมเข้าเว็บนี้ เพราะผมยอมรับในสิ่งที่จะเกิดขึ้น สุขบ้างทุกข์บ้าง
    แต่สิ่งหนึ่งที่ผมท่องอยู่เสมอ ยามเมื่อรู้สึกหงุดหงิดกับผีบางตัว......

"ช่างมัน ยังไงมันก็คนรักพิทบูลเหมือนกัน"
  • อ่านแล้วมันทะแม่งๆนะ เจ้าของกระทู้เหมือนเคยโดนผีด่ามาอย่างมาก และสำนวนการพูดจาก็คับคล้ายคับคากับคุณอาผู้กวางขวางที่ตอนนี้หลบไปให้กระแสเงียบและหาทางระบายกระจงที่ปั้มออกมา แค่คิดนะว่าคล้าย จะมีใครอีกหละ อาจจะหวังให้เจ้าของเวปปรับปรุงให้ผีมาป่วนไม่ได้ จะได้ระบายกระจงได้เร็วๆ เอออแผนเเนบเนียนดี
  • พี่จุ๊บ ผมจะก๊อปต้นฉบับส่งไปก่อน แล้วต้องรบกวนพี่ไรท์ส่งต่อนะครับ
    ส่วนบ้านใหม่ฉลองเมื่อไรคงมีโอกาสคงได้ไปเยือน
    หากเมาหนักเผลออ๊วกใส่ประเดิม อย่าจับผมโยนคลองประปานะ ฮา..... :005:

ท่านปลัดฯ คนรักหมาจริงผมไม่ห่วง คุยกันสองสามคำรู้เรื่อง
    แต่ผมห่วงกลัวคนรักผลประโยชน์จากหมาจนลืมนึกถึง ผิด ชอบ ชั่ว ดี มากกว่าครับ
    และน่าเสียดายหากพิทบูลโดนทำลายเพราะคนเห็นแก่ได้ วันนั้นเราคงพูดได้แค่เสียใจ มันสายไปแล้วคงแก้ไขอะไรไม่ได้ :002::003:
  • ส่งมาเลย เดี๋ยวจัดให้
    ตอนนี้มี ดีวีดี เปล่า ประมาณ 20 แผ่นเอาไว้แจก
    ไรท้ เสร็จ เดี๋ยว ออนบอร์ด ส่งข่าวแจกให้ซะมาชิก ได้ดูกันทั่วหน้า
    แต่มีแผ่นน้อย คงแจกไม่ทั่วถึง
    และความเร็วในการไรท้ ขึ้นอยู่กับ น้องๆสาวสาย นศ.
    แต่ใครใจร้อน มาหาน้อง ที่ทำงานผม เลี้ยงข้าวน้องๆในกรณี พิเศษ ก็ว่ากันไป

คุณมาร์ค รอมาเจิม ประเดิมได้เลย ไม่โยนคลองหรอก เพียงแต่ให้ น้องโม แอบรอดู ป๋าแขกตี้
  • ดังนั่น เราจึงต้องช่วยกันคับพี่..
    ถามว่าจะให้เปิดเผยตัวสมาชิกกันทำไมคับ
    ในแง่ดีก็ดีมากๆเลย แต่พอมีปัญหาทำงัย ทั้งที่สมาชิกทุกคนที่ลงรูป ....เค้ากล้าให้ใจไป
    ใช่คับ มันสายไปแล้วคงแก้ไขอะไรไม่ได้
    ขอเป็นผี(ที่ทำตัวปกติ)
  • จิตสำนึกของคนสมัยนี้มันน้อยความรับผิดชอบก็น้้อย ความรักที่มีให้กันก็น้อย
    เพราะวัตถุนิยม คนเราห่างวัดห่างศาสนา สติปัญญาก็มีแต่คิดชิงดีชิงเด่น
    สมัยก่อนหน้าบ้านพวกเราเคยมีตุ่มน้ำไว้ให้คนที่เดินทางไปมาได้กินได้ดื่ม สมัยนี้ไม่มีอีกแล้วมีแต่คิดจะทำร้ายกัน
    รักๆ กันบ้างก็ดีมันจะได้น่าอยู่มากขึ้น
    ส่วนที่ไม่รักก็อย่าไปยุ่งกะเขา มันก็เหมือนขี้ รู้ว่าไม่ดีแล้วจะเอามือเอาไม้ไปเขี่ยทำไม

แล้วก็พี่มาร์ค CD อะไรขอด้วยได้ป่าวครับ
  • โฮะๆๆๆๆ น่าไปฝึกงานแถวๆพี่จุ๊บจริงๆเล้ยยยย แหมดีนะที่เราฝึกแล้ว เฮ้อออออ..!!

ถ้าจะจับ พี่มาร์คโยนคลองประปา หยกว่าไม่ค่อยดี ถ้าโยนลงอ่าง อันนี้น่าจะเวริคกว่า

หยกจะได้ไปช่วยทัน เอิ๊กๆๆๆ
  • พี่จุ๊บที่ช้า เพราะว่าผมใช้โปรแกรมไรท์แผ่นไม่เป็น
    ถ้าพี่จุ๊บจะกรุณาให้น้องสูงยาว ช่วยจับมือสอนผมทำจะดีกว่า
    คราวหน้าทำเป็นจะได้ไม่ช้าอีก ฮ่าๆๆๆ

หยก โยนลงอ่างไม่ต้องมาช่วย พี่พอเอาตัวรอดได้ ขอบใจวะ

โธ่ DDT ไปอยู่ไหนมาวะ เป็นDVDเบื้องหลังการถ่าย...
  • อยากได้บอกวิธีได้มาเป็นเจ้าของ(ฟรี)ด้วยครับพี่มาร์ค
  • CommentAuthorGhost CommentTime45 นาทีก่อน
    อ่านแล้วมันทะแม่งๆนะ เจ้าของกระทู้เหมือนเคยโดนผีด่ามาอย่างมาก และสำนวนการพูดจาก็คับคล้ายคับคากับคุณอาผู้กวางขวางที่ตอนนี้หลบไปให้กระแสเงียบและหาทางระบายกระจงที่ปั้มออกมา แค่คิดนะว่าคล้าย จะมีใครอีกหละ อาจจะหวังให้เจ้าของเวปปรับปรุงให้ผีมาป่วนไม่ได้ จะได้ระบายกระจงได้เร็วๆ เอออแผนเเนบเนียนดี

ตอบ...ขอบคุณที่คิดถึงผม....ที่จริงผมก็ไม่อยากเข้ามายุ่งเกี่ยวกับกระทู้ของใครหรอกครับ แต่ว่าเมื่อมีผีมาพาดพิง ก็ขอตอบซะหน่อยครับ...เดี๋ยวจะหาว่าแหยง...
    ๑.ผีด่ามากด่าน้อยสำหรับผม...ไม่สำคัญหรอกครับ...กลัวแต่ผีตาขาว ใจปลาซิวตอบแล้วหนีไปเลยปล่อยให้ผมค้างอยู่คนเดียว....55555 ...ผมว่านะถ้าคิดจะสู้กัน..ก็ต้องสู้อย่างลูกผู้ชาย เปิดหน้าออกมาเลย ใช้เหตุผลมาว่ากันแบบสุภาพชน..ผมไม่มีปัญหาเลยครับยินดีรับฟังทุกความเห็นที่สร้างสรร(ไม่จำเป็นต้องชม แต่ขอให้พูดกันดีๆ มีเหตุผล)...
    ๒.หมาขายหมดนานแล้วครับ ขอบคุณที่เป็นห่วง และช่วยทำPR.ให้ผม...จนผมขายหมาได้หมดเร็วๆกว่าปกติด้วยครับ...555555
    ๓.ที่จริงผมเห็นด้วยกับเรื่องนี้อย่างมาก มีหลายคนเข้ามาโพสทำนองนี้แต่ก็ถูกพวกผีๆด่าเสียๆหายๆกลับไป ผมก็เลยไม่อยากเข้าไปเสดงความเห็นอะไรด้วย...แต่คราวนี้เมื่อมีการพาดพิงก็ขอแจมด้วยตามคำเรียกร้องครับ
    ๔.-ง่ายๆนะครับ...ถ้าคนเรามีความปราถนาดีต่อกัน..ทำไม่ต้องปลอมเป็นผี จะกลัวอะไรกับการLog in
    ขอบคุณครับ
  • อันแรกตามาร์คพูดดีมาก พวกที่สมัครมาเล่นๆไม่แสดงตัวจริงมันก็ไม่ต่างอะไรกับผีหรอก
    เห็นด้วยอย่างแรงนิ๊ ใช่ไหม Hellboy เด็กนรกขนดาก บรรยายซะมากมายเป็นเหี้ยไรมากป่าววะ 5555555
  • สมาชิกที่ คาดว่าน่าจะเชื่อถือได้มากที่สุด คิดว่ามีรูปกันอยู่ในทำเนียบสมาชิกพิทบูลโซนของเรา
  • ที่สมัครแล้วไม่กล้าลงรูปผม ว่าผีหมดแหละ..
  • เฮ้ย ไอ่เฒ่าเงี่ยนซิท่า ยังไม่มีใครด่ามึงเลยเสือกโผล่หัวมาให้พวกกูด่า มึงมาก็ดีเเล้วกะทู้นี้ยาวแน่...ไอ้เฒ่าจัญไร
  • คำว่า ผี มันดูน่ากลัว แต่ลองนึกย้อนเอาเองก็แล้วกัน
    ถึงจะสมัครสมาชิกเข้ามา หากไม่แสดงตนว่าเป็นใครก็ไม่ต่างอะไรกับการเป็นผี
    ผมจึงไม่คิดว่าการไม่ล๊อคอินนั้นเป็นปัญหา เพราะการล๊อคอินก็ช่วยได้แค่ป้องกันการแอบอ้างเอาชื่อไปใช้โดยคนอื่น
    แต่ถ้าไม่ล๊อคอินเลยก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร เพราะขึ้นเป็นผีหมด

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ก็เหมือนกับคุณ Hellboy ที่พึ่งสมัครใหม่มานั่นแหละ มันก้อผีกลายๆนั่นแหละ
    ขนาดคุณประสงค์ดีคุณยังไม่แสดงตัวตนเลย แค่สมัครใหม่แล้วล็อคอินเข้ามา
    มันก็เหมือนไม่มีตัวตนนั่นแหละ อยากเป็นของจริงก็นี่เลย

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=764

ลงรูปแนะนำตัวด้วยไม่ต้องกลัว
  • CommentAuthorGhost CommentTime53 นาทีก่อน
    เฮ้ย ไอ่เฒ่าเงี่ยนซิท่า ยังไม่มีใครด่ามึงเลยเสือกโผล่หัวมาให้พวกกูด่า มึงมาก็ดีเเล้วกะทู้นี้ยาวแน่...ไอ้เฒ่าจัญไร

ตอบ...อ่านดูให้หมดซะก่อน...แล้วค่อยออกมาพูดไม่ต้องรีบร้อน... เซ่อๆซ่าๆออกมาอย่างนี้อายเขาเปล่าๆนา.....55555555
    ฝากกลอนดีๆไปอ่านให้ไอ้เฒ่า กับอีเฒ่าจัญไรที่บ้านฟังด้วยนะครับ
    ๏ ก้านบัวบอกลึกตื้น ชลธาร
    มารยาทส่อสันดาน ชาติเชื้อ
    โฉดฉลาดเพราะคำขาน ควรทราบ
    หย่อมหญ้าเหี่ยวแร้งเรื้อ บอกร้ายแสลงดิน ฯ
    -อ่านเข้าใจหรือเปล่าน้อ.. ถ้าไม่เข้าใจก็ให้กลับไปถาม ไอ้เฒ่ากับอีเฒ่าจัญไรที่บ้านดูเผื่อท่านจะรู้บ้าง...55555
    --คราวที่แล้วก็บอกว่ายาวแน่ พอเอาเข้าจริงๆหายหัวกันไปหมด...55555
  • ผี อ่ะเหรอ ผีดีมีมากมาย เเต่ผีจังไร มัน ชอบทำตัวเป็นหัวเกรียน55+

ชอบให้เด็กด่าพ่อล่อเเม่ จะด่าไงผมไม่สน ถึงผมจะมีรูปมีชื่อ ด่าไปก็เท่านั้น ทุกคนตัดสินได้55+

ดีๆๆ มาป่วน เยอะๆ บ่อยๆ 55+ คนจะได้ด่าพ่อเเม่55+ สงสัยจะชอบให้คนด่า หุหุ

ไม่สงสารพ่อเเม่ตัวเองเอง ไม่รู้อิโหน่อิเหน่
  • ไอ่เฒ่า มึงนี่มันแกว่งปากหาส้นตีนเจงๆ กงกลอนบ้าบออะไรของมึงกูไม่สนใจหรอก อ่านไปก็คิดถึงหน้าเหี้ยๆของมึงแล้วกูจะอ่านทำเหี้ยอะไร มึงนี่มันเป็นคนโบราณจริงๆ ถ้าจะสอนพวกกูไปสอนลูกที่บ้านมึงดีกว่า เพราะมันเห็นหน้ามึงทุกวัน...น๊ะ

อ้อ...กะทู้ขอความเห็นซ้ำๆแบบนี้คงเป็นของมึงอย่างไม่ต้องสงสัยพิมพ์ซะยืดยาวขนาดนี้ มีคนเดียวคือมึง เพราะฉนั้นมึงควรจะให้เกียรติพวกกูน๊ะว้อย พวกกูอุตส่าห์ส่งเสริมการขายมึงจนบรรลุจุดสุดยอด ไม่ใช่ถอดวิญญาณออกมาตั้งกระทู้ปัญญาอ่อนล่อพวกกูออกมา...สาดดดด.เฒ่าเอ๋ย

เอ่อ...แล้วเวลาหลอกด่าพวกกูน๊ะกรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพหน่อย แล้วหามุขใหม่ๆมาด้วยอ่านกี่ทีก็เหมือนเดิม เสียชื่อมาเฟียเสื้อแดง จ.อุดรธานีหมด...อี๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ช่ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

นับถือ
  • CommentAuthorGhost CommentTime9 ชั่วโมงก่อน
    ไอ่เฒ่า มึงนี่มันแกว่งปากหาส้นตีนเจงๆ กงกลอนบ้าบออะไรของมึงกูไม่สนใจหรอก อ่านไปก็คิดถึงหน้าเหี้ยๆของมึงแล้วกูจะอ่านทำเหี้ยอะไร มึงนี่มันเป็นคนโบราณจริงๆ ถ้าจะสอนพวกกูไปสอนลูกที่บ้านมึงดีกว่า เพราะมันเห็นหน้ามึงทุกวัน...น๊ะ
    ตอบ..ผมก็รู้ว่าผีๆอย่างคุณไม่สน..เพราะมัหนาเกินไป ขอบคุณนะครับที่อ่านแล้วคิดถึงผม แต่เหี้ยๆคงไม่ใช่ผมมั้ง..กลับไปดูที่บ้านคุณดูซิว่าเหมือนเหี้ยไหม...ลูกผม ผมคงไม่ต้องสอนอีก เพราะผมสอนนิดเดียวเขาก็เข้าใจ ปัจจุบันเขาก็เรียนจบ ป.โท และมีงานมีการทำดีๆกันหมดทั้ง ๓ คนแล้วและไม่ทำตัวเป็นขยะสังคมเหมือนคุณหรอกครับ.... อยู่แต่คุณน่ะมีงานมีการทำหรือยัง ...5555555

อ้อ...กะทู้ขอความเห็นซ้ำๆแบบนี้คงเป็นของมึงอย่างไม่ต้องสงสัยพิมพ์ซะยืดยาวขนาดนี้ มีคนเดียวคือมึง เพราะฉนั้นมึงควรจะให้เกียรติพวกกูน๊ะว้อย พวกกูอุตส่าห์ส่งเสริมการขายมึงจนบรรลุจุดสุดยอด ไม่ใช่ถอดวิญญาณออกมาตั้งกระทู้ปัญญาอ่อนล่อพวกกูออกมา...สาดดดด.เฒ่าเอ๋ย
    ตอบ...แสดงความโง่เขลา เบาปัญญาออกมาให้ชาวโลกเขารู้ดูอีกแล้ว...กลับไปอ่านกระทู้เก่าๆดูนะ ว่ามีใครเขาตั้งกระทู้บ้าง โอ้ยจะบ้าตาย..ยิ่งพูดยิ่งขำกลิ้ง...พูดออกมาไม่กระดากปากเลยนะว่าผมควรจะต้องให้เกียรติคุณ...55555 น่าขำจริงๆถามหน่อยคุณมีคุณสมบัติอะไรที่จะให้ผมให้เกียรติคุณ ลองว่ามาให้ฟังหน่อยนะครับ อยากรู้จริงๆว่าผีอย่างคุณมีอะไรดีที่ผมควรให้เกียรติ...5555555 ผมก็ขอบคุณแล้วไงที่ช่วยทำ OR จนผมขายหมาเกือบ ๔๐ ตัวหมดภายในเวลาไม่ถึงเดือน..เอ้า..ขอบคุณอีกทีก็ได้ครับ...5555555

เอ่อ...แล้วเวลาหลอกด่าพวกกูน๊ะกรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพหน่อย แล้วหามุขใหม่ๆมาด้วยอ่านกี่ทีก็เหมือนเดิม เสียชื่อมาเฟียเสื้อแดง จ.อุดรธานีหมด...อี๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ผมว่าคุณกระทู้ข้างบนนี้ ควรใจเย็นๆนะครับ นี่มันโลกไซเบอร์ คุณอยู่ในที่แจ้ง ผีอยู่ในที่มืด ยิ่งคุณไปตอแย มันยิ่งตามหลอกหลอนคุณ และคุณก็ไม่มีวันรู้ว่ามันเป็นใคร เอาอะไรมาเป็นหลักฐาน เดี๋ยวมาเฟีย เสื้อแดง อุดร ก็จะมาว่าคุณอีก ด่ากันไปด่ากันมา คงสนุกมั้งครับ ฝากไปคิดนะครับ ไม่ได้แนะนำ ให้ปฎิบัติ 555 บอร์ดนี้เริ่ม ปัญญาอ่อนแล้วโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย เบื่อมากครับ เราทุกคนต้องช่วยกันครับ ไม่ใช่ปล่อยให้พี่มาร์คคนเดียวจัดการ ร่วมมือร่วมใจ กับ พิทบลูโซน
  • ยังไม่ทันไรเลยครับ.....พี่น้อง...ก็มีโชว์กันอีกแล้ว..อิอิ
    ....ตามสไตร์พิต....อิอิ
  • HELLBOY....ว่าไงครับอุสาตั้งกระทู้มาไม่คิดทำอะไรเลยเหรอ
    ....ว้..................หายจ้อ............................ย.
    ............................อิอิ...............................
  • คุณอาสุธีพงษ์ครับ
    ลูกหมาของคุณ nisan ที่ป่วยตายหลังจากที่ซื้อไปสองสัปดาห์ใช่ที่ซื้อมาจากคุณอาไหมครับ
    ถ้าใช่คุณอาช่วยพิจารณาวัคซีนที่ใช้หน่อยนะครับ ควรเปลี่ยนยี่ห้อ หรือเปลี่ยนที่ซื้อใหม่ซะ
    เพราะเขาอาจจะเก็บวัคซีนไว้ไม่ดี เช่นอุณหภูมิไม่เหมาะสม
    หรืออาจเป็นเพราะระหว่างการเก็บรักษาวัคซีนของคุณอา ไม่เหมาะสมก็ได้
    คอกสุนัขของคุณอาอาจเป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งแต่ถ้าปัญหาแบบนี้เกิดบ่อยๆมันไม่เป็นผลดีกับชื่อเสียงของคอกนะครับ

ถ้าไม่ใช่ลูกสุนัขของคอกคุณอาก็ขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ
  • ช่างเถิดครับอย่าเอาผมเข้ามาเป็นข้อพิพาทกันเลย มันจบลงอย่างสงบแล้ว แม้ว่าจะทรมานอยู่บ้าง ผมไม่คิดติดใจไรกับใคร ตอนนี้ก็ยังหาดูตัวใหม่ๆอยู่...ครับ
  • Ghost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน
    คุณอาสุธีพงษ์ครับ
    ลูกหมาของคุณ nisan ที่ป่วยตายหลังจากที่ซื้อไปสองสัปดาห์ใช่ที่ซื้อมาจากคุณอาไหมครับ
    ตอบ...ใช่ครับ

ถ้าใช่คุณอาช่วยพิจารณาวัคซีนที่ใช้หน่อยนะครับ ควรเปลี่ยนยี่ห้อ หรือเปลี่ยนที่ซื้อใหม่ซะ
    เพราะเขาอาจจะเก็บวัคซีนไว้ไม่ดี เช่นอุณหภูมิไม่เหมาะสม
    ตอบ...ครับคงไม่กล้าซื้อปศุสัตว์อีกแล้วครับ...ยังไงช่วยแนะนำวัคซีนดีๆให้หน่อยครับ ซื้อที่ไหน ต้องสั่งเท่าไหร่

หรืออาจเป็นเพราะระหว่างการเก็บรักษาวัคซีนของคุณอา ไม่เหมาะสมก็ได้
    ตอบ.. ผมซื้อจากปศุสัตว์แล้วฉีดเลยครับ ไม่มีการกักเก็บ เอากระติกน้ำแข็งไปใส่อย่างมิดชิดครับ

คอกสุนัขของคุณอาอาจเป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งแต่ถ้าปัญหาแบบนี้เกิดบ่อยๆมันไม่เป็นผลดีกับชื่อเสียงของคอกนะครับ
    ตอบ..ขอบคุณที่เป็นห่วงชื่อเสียงของผม เราทำดีที่สุดแล้ว เมื่ออะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิด ไม่มีใครอยากให้หมาตาย ที่บ้านผมฉีดวัคซีนรวม ๒ ปี ๓ ครั้ง

ถ้าไม่ใช่ลูกสุนัขของคอกคุณอาก็ขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ
    ตอบ..ไม่เป็นไรครับ สงสัยถามแบบนี้น่ะดีครับ ผมชอบ สงสัยอย่าเก็บไว้ครับ ถ้าอยากจะคุยรายละเอียดมากว่านี้ก็โทรมาได้นะครับ 081-9548448 ยินดีครับ
    -แม้จะฉีดวัคซีนครบ ๒ เข็ม..ลูกสุนัขก็อาจตายได้ สัตว์แพทย์ก็ได้ออกมาชี้แจงแล้วว่าไม่สามารถประกันได้ 100 % ครับ และการตายเกิดจากหลายสาเหตุ เช่น วัคซีนไม่ดี วัคซีนหมดอายุ ความสะอาด การเลี้ยงดู(รวมทุกอย่างเช่น อาหาร อากาศ อารมย์)
    -ชุดที่คุณ nisan ซื้อไปมีอยู่ ๕ ตัวพ่อนอก-แม่นอก ผมเก็บตัวเมียไว้ ๑ ตัว(ตัดหูเมื่อวันที่ ๒ มิ.ย.นี้ที่กาฬสินธุ์ โดยความอนุเคราะห์จากคุณ ณุ กาฬสินธุ์ครับ ส่วนที่เหลือขายหมด ทุกตัวแข็งแรงดีทุกตัว นอกจากของคุณ nisan ตัวเดียวที่ตายครับ
  • เรียนทุกท่าน

จะเถียงกันเรื่องอะไรผมก็ไม่ว่า แต่ขอความกรุณาใช้ถ้อยคำให้เหมาะสมด้วยครับ
    บอร์ดเราเสรีก็จริง แต่ความเสรีของบอร์ดมันก็ควรจะมีขอบเขต ไม่ใช่เล่นกันจนเลอะเทอะไปหมดแบบนี้
    สังคมคนไทย อย่างน้อยก็ยังให้ความสำคัญกับระบบอาวุโส คุณอาอาจจะทำถูกใจหรือไม่ถูกใจอย่างไรก็ตาม
    จะต่อว่าก็ต่อว่าไป จะเสนอก็เสนอไป แต่ก็ไม่ควรไปใช้ถ้อยคำที่ก้าวร้าวหยาบคายเช่นนี้
    บอกตรงๆผมรู้สึกอึดอัดมากๆ และเริ่มรับไม่ได้กับการกระทำแบบนี้แล้วครับ

ขอบคุณหากจะกรุณาให้ความร่วมมือ
  • ขอขอบคุณ และขออภัยที่ทำให้คุณมาร์คมาเฟีย อึดอัดใจครับ...เรื่องบางเรื่องแก้ได้ เรืองบางเรื่องก็แก้ไม่ได้ครับ เพราะเราไม่สามารถกำหนดให้ใครทำอะไร หรือไม่ทำอะไรได้ครับ

"ปล่อยตามบุญตามกรรม"
    โบราณมักจะใช้คำในพุทธศาสนาเปรียบเทียบเป็นสำนวนคำพังเพยให้คิดกันว่า บุญกรรมนั้นเป็นตัวกำหนดวิถีชีวิตของคนเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นมักจะพูดกันว่าบุญกรรมกำหนดมาแล้วก็ต่อคำว่า ?แล้วแต่บุญกรรมที่ทำมา? สำนวนนี้จึงหมายความว่า ?แล้วแต่บุญกรรมที่ทำมา? สำนวนนี้จึงหมายความว่า ปล่อยให้ทุกอย่างดำเนินไปตามเหตุการณ์ โดยไม่เข้าไปแก้ไขหรือยุ่งเกี่ยวด้วย เข้าทำนองพุทธภาษิตที่ว่า ?ใครทำดีได้ดี ใครทำชั่วได้ชั่ว? นั่นเอง
    หนามแหลมบ่มีใครเสี้ยม มะนาวกลมเกลี้ยงบ่มีใครกลึง
    สำนวนนี้ดูจะมีโวหารคล้องจองดี บอกถึงความเป็นสัจธรรมอีกด้วย สำนวนนี้โบราณนำเอาอุปมามาใช้ว่า หนามแหลม หมายถึงความคิดที่แหลมคม และความกลมของลูกมะนาวก็คือความกลิ้งกลอกของคนเช่นกัน พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานให้นิยามของสำนวนนี้ว่า ?คนที่มีไหวพริบตามธรรมชาติโดยไม่ต้องมีใครสอน?