ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เรื่องยุงหน่อยครับ
  • พี่ๆท่านใดพอมีวิธีป้องกันยุงบ้างคับผมรบกวนขอความรู้เกี่ยวกับวิธีป้องกันหน่อยครับ ปกติผมพาพวกเค้าเข้ามานอนด้วยในห้องแต่ถูกยุงกัด ผมลองให้สุนัขนอนในกรงใหม่ติดมุ้งลวดที่พ่อทำให้มา2คืน แต่เค้าร้องคางทั้งคืนเลยก็เลยต้องเอามานอนนอกกรงเหมือนเดิม ตอนแรกคิดว่าจะเอาซอร์พเฟลที่ใช้กับคนมาฉัดก็กลัวพวกเค้าเกิดอาการแพ้ จุดยาจุดกันยุงก็ไม่กล้าคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
  • เปิดพัดลมไล่ทุกคืนจนยุงมันแข็งแรงแทบจะบินต้านลมเข้ามากัดสุนัขแล้วคับ
  • ฝึกให้นอนในกรงมุ้งลวด จบ
  • คับ หากว่ามันไม่มีทางเลือกจริงๆนะครับ คงต้องลองดูอีกซักตั้งครับพี่มาร์ค ขอบคุณคับผม
  • กลางวัน ลองเอาไปนอนในกรงสร้างความคุ้นเคย เขาอาจจะร้องลดลงครับ
  • ของผมต้องเลี้ยงให้เฝ้าบ้านเลยใช้เป็นจุดยากันยุงที่มีของสำหรับสุนัขขายนะครับ จุดได้นานหลายชั่วโมง แล้วก็ใช้ยากันยุงที่ใช้ทาของคนนี่แหล่ะครับทาอีกที ก็ไม่เห็นมันแพ้นะครับ
  • ของผมใช่้ โคมไฟดักยุงครับ
  • ที่บ้านเปิดไฟไล่ยุงอ่ะค่ะ ยุงจะมีน้อยมากเรยค่ะ ช่วยได้ระดับนึง
    เป็นหลอดไฟสำหรับไล่ยุง ไล่เเมลงหลอดสีเหลือง ลองหาซื้อดูนะคะ
  • ขอบคุณมากนะครับพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำ วันนี้ผมลองเอาเสปรย์พ่นผิวหนังกันยุงกลิ่นตะไคร้หอมเป็นสินค้า OTOP ที่ใช้กับคน เอามาฉีดตรงที่เป็นผิวหนังส่วนขาหลังสักจุดนึง ว่าจะลองสัก 3-4 วัน รอดูอาการแพ้หรืออาการขนร่วง หลังจากนี้ถ้าปกติดีก็แสดงว่าสมุนไพรที่ได้จากธรรมชาติ ใช้แล้วปลอดภัยทั้งคนและสุนัขเลย ได้ผลยังไงแล้วผมจะมาเล่าให้อ่านต่ออีกทีคับ
  • พวกซอร์ฟเฟล พ่นไปแล้วเขาไม่เลียหรอครับ
  • ผมไม่ได้บอกคับว่าผมจะใช้ซอร์ฟเฟลกับเค้า ตอนนี้ผมใช้อะมีทราส-25 ผสมน้ำแล้วพ้นลงผ้าขนหนู ลูบให้ทั่วตัวสุนัขคับ ได้ผลคับ แล้วครับ ยุงไม่มาตอมสุนัขให้เห็นเลย แต่ผมจะพยายามจนกว่าจะฝึกให้เค้านอนกรงมุ้งได้สำเร็จก็จะเลิกใช้วิธีนี้คับ
  • วิธีการไล่ยุง
    แบบง่าย ๆ คือ หา การบูร มาห่อด้วยผ้าแล้วมัดไว้กับหลอดไฟฟ้าที่อยู่ภายใน บ้าน ความร้อนของไฟฟ้าจะทำให้การบูร ระเหย ออกไป และกลิ่นของการบูรจะช่วย ป้องกันยุง ไม่ให้มารบกวน ลองดูนะครับเดวนี้ยุ่งไม่ค่อยรบกวนแล้วครับ
  • ขอบคุณมาคับผม