ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วย "ถุงทอง " ด้วยคะ (หาบ้าน)
  • สวัสดีสมาชิกทุก ๆ คนคะ ดิฉันมาจากเวปพันทิปห้องจัตจุกร พอดีมีเพื่อนสมาชิกเเนะนำเวปพิทบูลเเหล่งนี้ให้ เลยมาฝากข่าวไว้คะ

(ถ้าผิดกฎกติกา ดิฉันต้องขออภัยด้วยนะคะ เเละสามารถลบกระทู้ได้เลยคะ)

วันนี้มีเรื่องรบกวนคะ

ช่วย "ถุงทอง" ด้วยนะคะ

เค้าเป็นพิบูล ตัวเมีย อายุประมาณสี่ขวบ

เจ้าของเจ้าหนี ทิ้งบ้าน (เช่า) ปล่อยถุงทองไว้

(เมื่อก่อนน้องเค้านอนในตัวบ้านคะ เดี๋ยวนี้นอนบริเวณตัวบ้าน)

พอเพื่อนบ้านทราบข่าว ว่าเจ้าของหนีไปเเล้ว ก็ช่วยกัน ผลัดกัน เอาข้าว น้ำมาให้ เช็ดตัวให้ (ไม่ได้อาบน้ำ) สองเดือนเเล้วคะ ที่ถุงทองโดนทิ้ง

ถุงทองจะเห่าเรียกเจ้าของคะ คนเเถวนั้นเค้าก็จะผลัดกันไปดู พอมีคนอยู่ใกล้ ๆเค้า ก็จะเงียบ

จนตอนนี้มีคนที่ไม่รักหมา เริ่มรำคาญที่ถุงทองเห่าบ้าง ก็ขู่ว่าจะเอายาเบื่อให้กิน

เพื่อนบ้านก็ช่วยกันเป็นหูเป็นตาช่วยกันดูเเลถุงทอง เเต่ว่า เเต่ละบ้านก็ไม่สามารถอุปการะถุงทองได้ ได้เเต่เวียนกันดูเเล

วอนผู้ใจบุญเเละที่สามารถดูเเลถุงทองด้วยนะคะ รับเค้าไว้สักตัวเถอะ

เค้าไม่มีโรคผิวหนัง ดูจากรูปเเล้วเค้ายังเเข็งเเรง กล้ามเป็นมัด ๆ เเต่ว่าสังเกตที่หางเค้านะคะ จุกเลย หยอยมาก ๆ เค้าคงคิดถึงเจ้าของ

ฝากเพื่อน ๆ สมาชิกบอกต่อกันด้วยนะคะ

บ้านถุงทองอยู่เเถววัดสังฆทาน นนทบุรีค่ะ

ฝากด้วยนะคะ

(ขอคนที่รักน้องพันธุ์นี้ เเละพร้อมดูเเลเค้าตลอดชีวิตด้วยนะคะ )

โทรหาเล็กได้เลยคะ 0814421211
  • ขอให้ได้คนดีๆ รับไปเลี้ยงครับ
  • ลืมรูปคะ

เเละขอบคุณคะ lerzchai
    ไฟล์แนบ
    halp.jpg 26K
  • ขอให้..ได้บ้านใหม่เร็วๆคับ
  • น่าสงสารจัง ขอให้ได้เจ้านายใหม่เร็วๆนะคับ เอาใจช่วย
  • :m009::m009:ไม่ต้องกลัวหลอกครับ....สังคมพิตบูลยังมีคนที่พร้อมอีกเยอะรออีกนิดหนึ่งคับ.:m011::m011:
  • ขอบพระคุณทุก ๆ คนมาก ๆเลยคะ

อ่านข้อความนี้ของคุณ gas_za เเล้วทำให้หัวใจพองโต คาดว่า ถุงทองคงมีโอกาสดี ๆ อีกครั้งคะ

(มีคนโทรมาบ้างเเล้วนะคะ เเต่ถ้าใครสนใจรับเลี้ยงเค้ารักเค้า ก็ยินดีให้ข้อมูล เเละสามารถไปดูตัวถุงทองได้คะ )
  • ผมอยู่ยุดยานะครับ คือ มีพี่คนหนึ่งอยู่แถวบ้านผมแกสนใจที่จะเลี้ยงพิทบูล
    เด๋วผมกำลังให้คนที่บ้านติดต่อให้อยู่นะครับได้เรื่องยังงัยเด๋วผมโทรกลับคุณเล็กนะครับ:065:
  • สงสารหมาจังครับ ใครพอจะใจบุญก็ช่วยน้องหมาหน่อยนะครับ
  • อ้าววว คน นนท์ อยู่ใกล้ๆ ช่วยกันดูแลหน่อยเร้ววววว เผื่อมีใครสนใจ
  • :o040:พี่น้องทุกท่าน หากรู้จักใครที่ต้องการ PIT ช่วยกันกระจายข่าวหน่อยครับ แต่คนที่เอาเขาไปก็ต้องตั้งอยู่ในพื้นฐานที่ว่า เลี้ยด้วยความรัก และรัผิดชอบต่อสังคม ตามที่รามา3 ได้กล่าวไว้:o010:
    ไฟล์แนบ
    Logo_pit.jpg 35K
  • คุณ ghost ทั้งหลายแหล่ไม่สนใจหรอคับ
  • ขอให้มีคนใจบุญรับไปเลี้ยงเร็วๆนะครับ
  • ใครกันทิ้งได้ลง
  • ทำไมถึงทิ้งกันลงเนี้ย แย่มาก..
    ถุงทอง ขอให้เจอนายที่ดีก่านี้แล้วกัน อาจเป็นโชคดีก็ได้ที่ไม่ได้อยู่กับนายเก่าแล้ว..
  • น่าสงสาร ขอให้ได้ บ้าน เร็วๆนะคับ
  • ทำไมทำอย่างนี้อ่ะ เขาก็มีหัวใจนะ
  • น่าสงสารจัง แต่ที่บ้านมี 3 ตัวแล้ว ของให้หมาเจ้าของใหม่ได้ไวๆ นะเจ้าถุงทอง
  • ขอบพระคุณทุก ๆ คนมาก ๆเลยนะคะ

ฝากเเจ้งข่าวถุงทองต่อ ๆ ด้วยนะคะ เผื่อเค้าจะมีโอกาสได้บ้านที่อบอุ่นอีกครั้งคะ
  • เชื่อผมมั้ย งานนี้คนแย่งกันอุปถัมป์เพี้ยบ ผมเชื่อว่าคนรักพิทบูล ไม่ว่าจะสภาพไหนก็รักครับ
  • สงสารจังเลย:022::002: แต่อยู่บ้านเช่าเนื้อที่ไม่พอเลี้ยง 2 ตัว:022:
  • วัดสังฆทานก็มีพิทบูล เยอะนะคับ...ผมเคยไปมาเหมือนกัน....แต่ดูเหมือนว่าจะมีคนเอามาทิ้งให้กินข้าวก้นบาท...

ใครสะดวกก็ลองเข้าไปดูกัน....ขอบอกแจ่มๆ ทั้งนั้นไม่รู้ว่าทิ้งกันได้ไง.....แต่ผมเห็นพระก็เล้ยงไว้เหมือนกันน่ะคับ...

เป็นไวท์เรดโนทตัวยั่งควายอ่ะ....
  • ขอบพระคุณทุก ๆ คนมาก ๆอีกครั้งคะ

ใส่สนใจถุงทองติดต่อเล็กได้นะคะ

น้องยังรอบ้านอยู่คะ
  • คนที่กำลังคิดจะเพาะลูกพิทบูลออกมา ไม่รู้ว่าเขาเคยคิดถึงปัญหาพิทบูลโดนทิ้งบ้างหรือเปล่า หรือ ช่างแมร่งมัน ไม่ใช่ปัญหาของกรู
  • โอ้มายก๊อต เฮียมาร์ค โดนใจสุดๆครับ คิดแล้วเศร้าเนาะ เชื่อไหมครับผมรับเลี้ยงมาแล้วสามตัว ตายจากกันไปแล้วสองครับตั้งแต่ปี 38 ที่อุดร จนมาถึงปัจจุบัน เหลือตัวดูแลกันจนจากกันไปครับ แล้วที่ผ่านมารับมาจากคนที่ไม่สามารถเลี้ยงดูด้ายท้างน้านน สาธุ ถูกรางวัลที่1 จะตามเก็บมาให้ครบเลย สาธุ (รักพิทบูลมานับสิบปี ไม่เคยเปลี่ยน)
  • บอกตรงๆ เรื่องค้าขายผมไม่ค่อยอยากยุ่ง ถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล
    แต่บางครั้งก็ทนไม่ไหว ที่รับไม่ได้เลยก็คือพวกเพาะเล่นๆ หรือแค่อยากให้หมาได้ปี้เท่านั้น
    พอมีลูกออกมาแล้วก็ ไล่แจก หรือเอามาขายทิ้งขายขว้าง เหมือนมันเป็นเพียงแค่สินค้าทั่วไป

พิตบูล มันมีชีวิต ไม่ใช่สิ่งของ ดังนั้นมันจึงต้องการการดูแล ตลอดช่วงระยะเวลาที่มีชีวิตของมัน ตายเมื่อไรถึงจะจบ
    เพาะออกมา ไม่ใช่ผลักมันออกไปจากบ้านแล้วจบที่ไหน มันอาจขยายเพิ่มอีกเป็นสิบ จากสิบเป็นร้อย เป็นพัน
    หมาเหล่านี้ หากเจอเจ้าของใหม่ดีๆก็โชคดีไป แต่ถ้าตกไปอยู่ในมือคนเฮงซวยก็เดือดร้อนกันไปทั้งหมด

ถ้าแค่อยากเลี้ยงหมา ก็ไม่จำเป็นต้องพิตบูล คนบางคนแค่ตัวเองยังรับผิดชอบไม่ได้เลย
    หากอยากเลี้ยงพิตบูล ความรับผิดชอบก็ต้องเหนือมาตรฐาน ต้องมีเวลา ดูแล ฝึก บ้านก็ควรมีรั้วรอบขอบชิด
    และกล้าเลี้ยงก็ต้องกล้ารับผิดชอบด้วย ไม่ใช่เห็นเขาเลี้ยงพิต กรูก็พิตบ้าง พอหายเห่อก็ไม่ดูแล

ปัจจุบันคนเลี้ยงพิตเยอะ แต่ไม่มั่นใจว่า คนที่มีคุณสมบัติในการครอบครองพอมีถึงครึ่งหรือเปล่า
  • สวัสดีทุก ๆ คนคะ

ส่งข่าวนะคะ

ถุงทองยังรอบ้านใหม่อยู่นะคะ

ยังไงติดต่อเล็กได้เลยนะคะ c99639@hotmail.com

0814421211 lek