ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ขอคำแนะนำหน่อยครับคือว่าที่บ้านผมเลี้ยงหมาไว้ 3 ตัว (พิทประมาณเกือบ 2 ปีตัวผู้ ,พิทประมาณ 7-8เดือน ตัวเมีย และบางแก้ว10 - 11เดือนตัวเมีย) เหตุเกิดเมื่อวานบางแก้วกับพิทตัวเมียมันกัดกันเห็นแล้วสงสารมันเพราะบางแก้วมันสู้พิทไม่ไหวโดนกัดที่ตา แต่ปัญหาคือว่าถ้าพิทตัวเล็กมันโตตัวใหญ่เท่ากับตัวผู้มันจะกัดกันไหมแล้วจะแก้อย่างไรกลัวมันกัดกันแล้วจะแยกมันไม่ได้อ่ะช่วยแนะนำหน่อยครับ พี่มาร์ค
  • สวัสดี..ความคิดผมนะต้องจัดสัดส่วนแล้วละ.เพราะพิทบูลมันคงไม่ยอม.ส่วนแล้วบางแก้วก็ดุ พิทบูลต้องใช้อุปกรณ์ควบคุม..หรือไม่ก็บางแก้วต้องหาทางออก สาเหตุมันเกิดจากอะไรลองคิดดู....คอยดูให้ดี.หลุดมาหาไม้งัดปากเตรียมไว้....(ระวังพิทบูลมีความมุ่งมั้น.....)
  • :015: ค่อยๆๆคิดๆๆหาทางออกดู.....
    ไฟล์แนบ
    kynut42.jpg 9K
  • คุณเป็นจ่าฝูง ถ้ามันกัดกัน ก็สั่งสอนมันทั้งคู่ ข่มมันไว้
    แต่ถ้าจะให้ดี แยกกันดีกว่า ไม่ต้องเสียเลือด
    ไฟล์แนบ
    PIC_238133333.jpg 103K
  • ต้องทำใจครับเพราะพิทบูลเป็นดาบสองคมเลี้ยงดีได้ดีเลี้ยงไม่ดีก็เหนื่อยครับเลี้ยงให้มีความสุขก็คงต้องเลี้ยงตัวเดียวหรือไม่ก็ล่ามครับ
  • หวัดดีครับ ผมเองตอนนี้ก็เลี้ยง พิท 2 ตัว ตัวผู้ทั้งคู่ เอามาตอนมันโตกันแล้ว และเคยหลุดไปกัดกันแล้วครั้งนึง แต่แยกทันครับ

แนะนำ: ของผมเลี้ยงไว้ในกรงทั้งคู่้แยกกรงกัน เช้า-เย็น พาออกไปวิ่ง กับขับถ่ายที่ละตัว และกลางวันผมก็เอาตัวนึงไปล่ามไว้หลังบ้าน อีกตัวก็ล่านไว้หน้าบ้าน ไม่ให้มันได้มีโอกาศเห็นกัน
    แต่ถึงแม้จะเลี้ยงมาด้วยกันตั้งแต่เด็ก ก็อย่าไว้ใจครับเพราะสัญชาติญาณของ พิท เราไม่รุ้ว่าวันไหนมันจะกัดกัน (ต้องมีแน่ๆ) กันไว้ดีกว่า แก้ ครับ
    ด้วยความหวังดี
    ขอบคุณครับ
  • บางแก้วหมาห่วงถิ่นครับชอบอยู่ตัวเดี่ยวจะมีอนาเขตในบ้านห่วงของรวมทั้งเจ้าของ
    เมือผิทโตนิสัยจะเริ่มเปลี่ยนคุณเป้นจ่าฟูงต้องค่อยดูไม่งั้นก็ขังครับง่ายดี
  • ง่ายๆ เลยครับ เห็นด้วย ครับ ทุกความคิดเห็นข้างต้นเรยครับ สู้ๆ
  • ผมว่าต้องแยกเป็นสัดส่วนอย่างที่กระทู้ข้างบนพูดไว้อ่ะครับ