ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• คือว่าหมาที่บ้านผมมันกัดกัน(พิตกับบางแก้วตัวเมียทั้งคู่)ปกติมันก็ไม่กัดกันแต่เมื่อวันอาทิตย์มันกัดกันอย่างเอาเป็นเอาตายมีบาดเจ็บด้วยพอมาวันอังคาร(วันนี้)พิตมีเลือดออกที่อวัยวะเพศผมเลยคิดว่าอาการหมาผมน่าจะคล้ายๆกับหมาพี่ผมก็อยากรู้ว่ามันจะเลิกกัดกันหรือไม่แล้วนิสัยมันจะเปลี่ยนไปดุมากกว่านี้หรือไม่ขอคำแนะนำด้วยครับ
  • โทดนะคับ ขอเสือกนิดนึง

ต้องทำความเข้ใจก่อนว่า พิทบูลมันมีวัยสตาร์ทของมัน

ถ้าเกิดการปะทะกันขึ้นมา พิทมันไม่ยอมแน่ ที่สำคัญ

มีครั้งแรกแล้ว สอง สาม ตามมาแน่นอนคับ

แต่วิธีแก้ต้องถามๆอีกทีคับผม
  • ลองได้กัดกันแล้วก็.........กัดกันตลอดแหละ

ทำใจคับทำใจ..........
  • ผมขอถามด้วยคับที่บ้านผมเลี้ยงพิทบูลไว้สองต้ว ตัวนึง 7เดือน อีกตัวเกือบ 2ปีแล้ว ไอ้ตัว 2ปี

นี้เพิ่งเอามาคับแต่มันก้อเข้ากันได้ดีไม่กัดกันเลยคับมีแต่หยอกกันเฉย

แต่ไอ้ตัวเล็กนี้เลี้ยงตั้งแต่เด็กๆแล้วคับ ไว้ว่าไคจะมา หรือว่าหมาข้างบ้านมันจะมาขี้ใส่บ้านบ้าน

มันก้อไม่เห่าไม่ไล่ไม่ดุเลยคับบ้างครั้งคนแปลกหน้าเข้ามาในบ้านมันก้อเฉยอ่ะคับ

อย่างเฉยที่บ้านจะทานน้ำอัดลมแบบกะป๋องบ่อยอ่ะคับทีนี้คนที่เขามาเก็บเศษมันเอาไม้แหย่

เข้ามาเขี่ยเอากะป๋องไปเฉยเลยโดยที่มันไม่ทำอะไรเขาเลย

ผมกัวว่าถ้าเป็นขโมยเบ้าบ้านมันคงจะเปิดประตูให้เขาด้วยซ้ำไป 555

เลยอยากถามว่าจะมีวิธีไหนที่พอจะทำให้มันดูแลบ้านแทนผมได้มั้งคับแบบบว่าให้มันรูจักว่าไคมาดีหรือมาร้ายอ่ะคับ

ยังไงก้อขอ ขอบคุนล่วงหน้าด้วยสำหรับทุท่านนะคับ
  • ตอบท่าน pakhemin แทนนิดนึงนะครับ ปกติพิทมันจะรักนะครับ ไม่เหมาะแก่การเฝ้าบ้านเลย

แต่ว่าเราแก้ไขมันได้นิดหน่อย คือยุมันอ่ะครับ ปกติหมาทุกตัวถ้าเห็นคนหอบของพะรุงพะรัง

มันก็จะเห่าเป็นสัญชาติญาณที่มาอยู่แล้ว แต่นี่ไม่เห่าเลยผมก็ไม่แน่ใจ มันอาจจะเห็นมากแล้วก็ได้

เรื่องยุนะครับ เราลองอยู่เฉยๆ แล้วก็ยุมันก่อน ของผมใช้คำว่า "ไปดูซิ" แฮะๆมันแล้วแต่คนจะใช้

พอยุมันก็จะหูตั้ง วิ่งวนไปมา ทีนี้ถ้ามีคนมาหน้าบ้านเราก็บอกมันไปดูซิ มันก็จะไปดูๆเห่าบ้าง

ถ้าคนเข้ามาเฉียดประตูบ้านก็จะเห่า ไม่มีอะไรมันก็กลับเข้ามา นี่เป็น เทคนิคง่ายๆที่จำมาจาก

เจ๊ Jay_Jay ในบอร์ดเรานี่ล่ะครับ
  • ครับ ความเห็นผมก้อจะคล้ายๆกับพี่ๆที่อยู่ด้านบนอ่ะครับ ถ้ามันได้กัดทีนึงนี่เอาไม่อยู่แล้วล่ะครับ
    มันจะชอบเข้าสายเลือด เราก้อต้องคอยระวังไม่ให้มันกัดอ่ะครับ ส่วนเรื่องเรื่องเฝ้าบ้านนี่ต้องฝึก
    มันนะครับ
  • โชคชัยก็เป็นค่ะคุณ pakhemin คือเขาจะไม่ดุเลยชอบเล่นกับคน

กับหมานี้ก็ไม่ดุเลยเหมือนกัน

แต่โชคจะไม่ชอบคนที่ปิดหน้าปิดตาจะไม่ให้เข้าใกล้เข้าใกล้เลย

คนถือร่มก็ไม่ชอบเพราะร่มมันบังหน้า

แต่อาจเพราะเขาแค่ 6 เดือนมั้งค่ะแบบยังไมสตาร์ท
    ไฟล์แนบ
    DSCF01132.JPG 43K