ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลโตแล้วนิสัยเปลี่ยนจริงหรือ
  • ตอนนี้เลี้ยงคู่กับสุนัขพันทางครับ 2 เดือน กับ 5 เดือน

แต่กลัวว่า โตแล้สมันจะกัดกับพันธุ์ทาง เพราะมีแต่คงบอกว่าพิทโตแล้วนิสัยเปลี่ยน มันจะเปลี่ยนตอนไหนครับ

อีกอย่าง เลี้ยงบีเกิ้ลไว้ต่างจังหวัด ถ้าเอาพิท ไป เจอ บีเกิ้ล ต้องทำไงดีครับ บีเกิ้ล 2 ขวบแล้ว ถ้ามันเจอกันตอนโตจะกัดกันไหม
  • อยู่ที่นิสัยของแต่ละตัวนะครับ

แต่ถ้า ถูกหาเรื่อง พิทบูลกัดบีเกิ้ลหักแน่หนอน
  • ตามประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ มันจะเริ่มกัดเปลี่ยนตอนมันติดสัดอ่ะครับ
    เมื่อก่อนผมเคยเลี้ยงหมาไทยเจ้าพิตนี่ยอมทุกอย่างแต่พอมันติดสัด
    มันเริ่มกัดเลยล่ะครับ
  • :013:ขอถามผู้รู้หน่อยคับพิทบูล ของผมมันเป็นตัวผู้แต่มันยังนั้งฉี่เหมือนตัวเมียอยู่เลยคับ ตอนนี้มันอายู 7 เดือนแล้วคับ แล้วกี่เดือนมันจะฉี่เหมือนหมาตัวผู้ ทั่วไปคับ

ขอบคุนคับ
  • เดี๋ยวโตก็จะฉี่แบบหนุ่มๆ เองล่ะครับ ไม่ต้องห่วง
  • รับประกันว่ากัดกันแน่นอนครับ
    ฟันธง
  • ฉี่แบบตัวเมียดีแล้วค่ะ

เพราะเคยสงสัยแบบนี้เหมือนกันพอไปถามคนที่เขาฝึกสุนัข

เขาบอกดีแล้วเพราะการฉี่ยกขาเป็นการแผ่อาณาเขต

ซึ่งเป็นการเริ่มต้นของการแสดงอิทธิพลของหมา
  • มันไม่ได้เปลี่ยน นิสัยหรอก

นี่แหล่ะ ธาตุแท้ ของมันตามสายพันธุ์

รอสักพัก1-1.5ปี เดี๋ยวก็รู้เอง บางตัวก็เริ่มเร็วกว่านี้
  • พี่จุ๊บ โคโค่ สบายดีไหมพี่
  • ถ้าตามสายพันธ์ของพิทบูล พอมันโตได้ที่แล้วนิสัยมันจะดุกับสุนัขด้วยกันแบบกัดกระจาย
  • บายดี แต่พี่ วุ่นวายอิบอ๊าย.......เอิกเอิก
    ได้กรงใหม่ มาแล้ว 5000 บ. ตัดใจซื้อให้มัน นอนตัวละกรง
  • ตัวผู้ของผม6เดือนกว่า ยังไม่ยกขาฉี่ครับ
  • ผมควรจับมันนอนในกรงตั้งแตเด็กเลยจะดีไหม สงสารมันนะ ไม่อยากให้มันกัดกัน หมาไทยที่เลี้ยงด้วยมันก็นิสัยดีนะ

น่าจะยอมๆกันได้

มีวิธีไหม แต่ผมดุมันได้นะ แต่ไม่รู้ว่าตอนกลางคืนมันจะกัดกันไหม ผมเลี้ยงปล่อยมีพื้นที่
  • หากหมาจิตประสาทดี และอยู่ด้วยกันตั้งแต่เด็ก มันจะกัดกันตอนเป็นสัตว์หรือเวลาเจ้าของเข้าไปใกล้เท่านั้นครับ ส่วนหมาอื่นอย่าให้มันเห็นเป็นดีที่สุด รับรองต้องนั่งเอาเท้าเกยหน้าผากแน่นอนครับ:o064:
  • ขอถามผู้รู้หน่อยครับ พิทที่บ้านผมอายุ 3 เดือนกว่าแล้ว เวลามันดีใจผมกลับถึงบ้านมันชอบมากัดมือผมเริ่มจากกัดเบาๆจนแรงขึ้นจนผมทนไม่ไหวไม่รู้มันจะดีใจอะไรนักหนายังกะไม่ได้เจอกันเป็นปี ยังงี้ถือว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ(แก้ไม่หายสักที)มือผมเป็นรอยฟันเต็มไปหมดแล้วครับตอนนี้
  • ตะคอก เอาหนังสือพิมพ์ม้วนตีพื้น อุ้มมันมากอด ก็น่าจะโอเค เดี๋ยวมันติดนะ
  • ขอบคุณครับ คุณhadji ผมจะลองใช่วิธีตะคอก กับตีด้วยหนังสือพิมพ์ครับ แต่วิธีอุ้มมันมากอดผมลองแล้วมันยิ่งงับแขนผมสะดวกกว่าเก่าอีกครับ มันส์ปากมันไปเลย
  • ถ้าดูแล้วผมเลี้ยงไม่ไหวจริงๆฝึกมันไม่ได้ ผมอาจจะให้คนอื่นครับ(คนที่รักและรู้เรื่องพิทจริงๆ) ผมอาจจะไม่เหมาะที่จะเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้(มันเป็นพิทตัวแรกของผมครับ)ขอบคุณ คุณhadji
  • อีกอย่างคนในบ้านผมก็ไม่สนับสนุนให้เลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ด้วยครับ หลังๆผมเลยรู้สึกเศร้าใจจริงๆ