ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันจากไปแล้วครับ
  • ลำไส้อักเสบครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC033062.jpg 72K
  • เพิ่งตายเมื่อเช้าครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC03586.jpg 88K
  • อ้าว เกิดอะไรขึ้นอ่ะคับพี่
  • อ้อ ลำไส้อักเสบ เสียใจด้วยครับ
  • ดูรูปล่าง ก็ยังไม่โทรมนี่นา เสียนํ้าอย่างรุนแรง เลยหรือปล่าวนี่

หรือมีอาการแทรกซ้อน อื่นๆด้วย
  • รักมากครับ มันตายง่ายจนผมรับไม่ได้ไปโรงบาลก็ไม่ทัน ตอนนี้เหงามากครับ หมอบอกเป็นลำไส้อักเสบแย่จังครับอยากให้มียารักษาจังโรคนี้ ป้องกันได้อย่างเดียวเหรอ
    ไฟล์แนบ
    DSC03587.jpg 82K
  • ขอบคุณมากครับคุณหยก
    ไฟล์แนบ
    DSC03297.jpg 77K
  • รูป2,3มันเพิ่งตายครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC031402.jpg 92K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เจ้าหมาน้อยอย่างน่ารักเลย ถึงแม้มันจะจากเราไปแล้ว แต่ผมว่าเจ้าหมาน้อยตัวนี้จะอยู่ในใจคุณตลอดไป
  • เสียใจด้วยค่ะ

สภาพน้องหมายังไม่โทรมมากเลย

ทำไมไปไวจังนะ..กุชชี่ของใหม่...สภาพแย่สุดๆ..ไม่น่าเชื่อว่าจะรอด

เสียใจด้วยจริงๆค่ะ..
  • กุชชี่ตอนเป้นลำไส้
    ไฟล์แนบ
    Img00054.jpg 60K
  • กับตอนปัจจุบันค่ะ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ052.jpg 74K
  • ป้องกันแล้วก็รักษตามอาการได้ครับ เพราะลำไส้อักเสบจะทำให้ถ่ายเหลว

แล้วร่างกายจะขาดนํ้า สาเหตุนี้จะทำให้ตายส่วนใหญ่ หมอจะรักษาก็คือ

ให้นํ้าเกลือ และ ฉีดยาฆ่าเชื้อมาให้ โดยระหว่างนั้นก็จะให้งดนํ้าและอาหาร

เพื่อไม่ให้อาเจียน ประมาณ 1 สัปดาห์ก็จะดีขึ้นครับ ของผมเป็นอย่างนี้

แต่ตอนเทสหมอบอกว่ายังไม่ใช่ไวรัสตัวที่รุนแรง ก็เลยไม่โทรมและหายไว
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับที่ต้องเสียเจ้าตัวเล็กไปเจ้าตัวนี้สวยมากๆครับผมยังจับตามองอยู่เลยไม่น่าจากไปเร็วอย่างนี้เลยนะครับโรคนี้น่ากลัวจริงๆครับขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ
    ไฟล์แนบ
    423.JPG 86K
  • เสียใจด้วยครับผม แสดงว่าติดเชื้อตัวแรง ร็อตผมเย็นเป็นเช้าตายเลยยังไม่ไม่ทันได้พาไปหาหมอเลย:o005:
  • เสียใจ + เสียดายมากครับ
    หมาสวยมาก แต่ทำไมๆๆๆ
    มันเกิดคำถามในใจผมมากมาย
    อยากให้ผู้รู้มาขยายความจิงๆ
    ว่าทำไมหมาถึงเป็นลำไส้อักเสธ
    ทำไมมันถึงตายง่ายจัง ไหนบอก
    ่ว่าพิทฯ มันแข็งแรงมาก :002:
  • สภาพหมา ดูดี มากเลย อ้วนท้วน สมบูรณ์
    ขอข้อมูลหน่อยครับ

อายุ กี่เดือน?
    ฉีดวัคซีน กี่เข็ม?
    ระยะเวลา เป็นมานานแล้วหรือยัง?
    ตอนได้มา คนขายฉีดวัคซีนเข็มแรกให้รึเป่า?

เสียใจด้วยจิงจิงครับ ผมก็เคยสูญเสีย
    รักษาประมาณ 5-6วัน ก็ตายคาเข็มน้ำเกลือเลย......
  • ขอโทษนะค่ะ แล้วไม่ได้ฉีดยาป้องกันตอน 3 เดือน หรอค่ะ หรือ ฉีดแล้วยังเป็น!?

โดยปกติโรคนี้ไม่มียารักษาโดยตรง เพียงแต่รักษาตามอาการที่พบเท่านั้น ทางที่ดีควรหาทางป้องกันไว้ก่อน
    โดยการฉีดวัคซีนตั้งแต่เมื่อลูกสุนัขอายุได้ 3 เดือน หลังจากนั้นก็ฉีดกระตุ้นภูมิทุกๆปี ปีละ 1 ครั้ง

กรณีที่สุนัขที่เลี้ยงเกิดป่วยติดเชื้อพาโวไวรัสหรือลำไส้อักเสบ ต้องทำความสะอาดบริเวณกรง หรือคอก หรือที่อยู่ของสุนัขป่วย เพื่อควบคุมการแพร่กระจาย
    ของเชื้อไวรัสเพราะจากรูปเห็นเลี้ยง 2 ตัว(เจ้าตัวสีดำ)อีกตัวจะติดรึเปล่า ต้องฆ่าเชื้อ พวกสารละลายโซเดียมไฮโดรคลอไรต์ ซึ่งเป็นส่วนประกอบของยาฆ่าเชื้อที่มีใช้อยู่ในบ้านอยู่แล้ว (ยาทำความห้องน้ำ,ครัว)
    อย่าลืมว่าเชื้อพาโวไวรัสนี้สามารถมีชีวิตอยู่ได้ในสิ่งแวดล้อมได้เวลานานเป็นเดือนๆเลยนะค่ะ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ
  • อายุ4เดือนครึ่งครับ วัคซีน3เข็มแล้วครับ เจ้าของฉีดเข็มแรกมาให้แล้วครับ ผมเองก็เลี้ยงดูอย่างดีแต่ก็เสียมันไปจนได้
  • เสียใจด้วยครับ
  • หลับให้สบายนะไอ้อ้วน(เจ้าเดเด้)
    ไฟล์แนบ
    DSC03312.jpg 14K
    DSC03303.jpg 82K
  • เสียใจด้วยนะครับบบ วัคซีนล้ำไส้มันสำคัญตรงนี้แหละ ครับบบ
  • เดเด้ หล่อมากเลยยยยย
  • ผมเพิ่งล้างกรงเพราะกลัวจะแพร่เชื้อหมอบอกว่าป้องกันติดตัวที่เหลือตัว และมันก็ดูเศร้าเหมือนผมด้วยตอนนี้มันอยู่ตัวเดียวแล้วรักเหมือนลูกทั้งคุ่ เพราะผมอยู่คนเดียวทั้งคู่จึงเป็นทุกอย่างของผม ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเสียใจ
    ไฟล์แนบ
    DSC03308.jpg 86K
  • โทษทีนะครับ ตัว นี้ พ่อแม่ ครายหรอครับ เดเด้ๆๆ คุ้นๆๆจัง เลยยย
    อายุกี่เดือนแล้วครับผม
  • เสียใจด้วยกลับการสูญเสียครับ
  • ไอ้ห่าเอ๊ย ทำยังไงวะ ไม่ดูแลมันเลยศักดิ์แต่เลี้ยงให้กินแต่ข้าวไปวัน เสียดายชิบหายอย่างสวย
  • เสียใจด้วยคับ
  • :039::039:เสียใจด้วยครับ เดเด้น่ารักดี ไม่น่าเลย เห็นเเล้วก็เศร้า
  • :002: เสียใจด้วยครับ นานๆจะเข้าเวปทีช่วงนี้ติดธุระ ก็เจอการจากไปซะแล้ว กินกระดูก ที่ต้มหรือทอดสุกแล้ว ก็อันตรายนะครับ เศษกระดูกที่สุกแล้วมันจะไปทิ่มลำไส้ เกิดแผล แล้วอักเสบเป็นเชื้อโรค ลำใส้จะเน่า เศษ กระจกระเบื้อง ตะปูเล็ก เข็ม แผ่นพาสติก ที่มันกัดกิน ก็อันตราย ยิ่งสุนัข ตัวเล็กๆไม่พ้น 6 เดือน ลำไส้อ่อนมากๆ เป็นแผลง่าย เชื้อโรครุมเล้าใด้นะครับ
    :o030: ตอนผมใด้น้องหมามาครั้งแรกก็ ศึกษาเลยครับว่าโรคอะไรคร่าชีวิตน้องหมาใด้มากที่สุด เลยพยายามหาวิธีป้องกันครับ แค่การฉีดวัคซีนก็ช่วยใด้เยอะนะครับ เพราะหมาพันธ์ นี้มันกัดไม่เลิกครับ ของผม จะชวบแล้งยังกัด บังโคลน หน้า หลัง พังไป 4 ชิ้นแล้ว กันใว้มันยังไปกัดใด้เลย
  • เสียจัยด้วยคับ..
    พิทบลูน่ะภายนอกน่ะแข็งแรงยุแล้ว แต่ ร่างกายภายในต้องดูแลหั้ยดี เรื่องกินสำคัญมากคับ..
  • ผมเข้าใจความรู้สึกเลยครับ...แต่ผมก็ผ่านมันมาได้..เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับ
  • ------------------------:024:
  • เสียใจด้วยค่ะ
  • เข้าใจครับ....หัวอกเดียวกัน........เลย..

ที่บ้านผม ล๊อต เพิ่งตาย..เลี้ยงตั้งแต่เกิดมา 4-5 วัน..อายุเพิ่งจะแค่4 ปี.....หมอบอกว่าเป็น หัด..

อยากบอก ว่า โรคนี้ ทรมารมากครับ...เห็นอาการมันแล้ว สงสารเลย...สุ้อยู่เกือบ 1 เดือนเต็มๆๆ..เทียวหาหมอ..ทำทุกอย่างๆๆ..หมดปัญญา....

เห็นมันอยู่ทุกวัน..ไม่มีมันแล้วก็ใจหาย..ผมกับแม่นี่กอดกันนั่งร้องไห้..ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเสียใจไรขนาดนี้เลย....เศร้ากันไป...ครับ

ใส่บาตร ตรวจน้ำ ไห้มันครับ....

ปล.ช่วงปีหลังละเลยมันไปหน่อยไม่ได้พาไปฉีดกระตุ้นวัคซีนรวม..ได้แต่ฉีด พิษสุขนัขบ้าอย่างเดียว........เลยอยากแนะนำนะครับ วัคซีน ควรฉีด ไห้ สม่ำเสมอ ตามกำหนด เพราะ บางโรคไม่มียารักษา เช่นหัดสุนัข

เป็นไวรัส ..พอมันขึ้นสมอง แล้ว จบเหตุ ครับ..เห็นอาการ ไอ้ ทาโร่ หมาที่บ้านแล้ว บอกได้คำเดียว ว่า คนที่รักหมาทุกคน น้ำตาต้องตกเลย น่าสงสารจริงๆๆ....

เป็นบทเรียนของผมเลย....เห็นแม่บอกว่า หมาจอดจัด ปากซอยบ้าน 5-6 ตัว ตายหมด ไปถามคนไห้ข้าว เค้าบอก ไม่รู้มันเป็นไร เค้าบอก ข้าวมันไม่กิน กรามมันสั่น หัวกระตุก ...ชัดเลยครับ ไอ้ทาโร่ ติดมาจาก พวกนั้่น

แน่ๆๆ..เพราะ ช่วง เย็นๆๆ จะ ปล่อยไป เล่น แถวๆๆนั้น.........

ยังงัยก็เป็นกำลังไห้นะครับ..เข้าใจคนหัวอกเดียวกัน......
  • :022: เสียใจด้วย จากใจจริงครับ
    ไปดีเถอะนะ.....................เจ้าเพื่อนตัวน้อย
  • วัคซีน มีหลายชนิด
    บางตัว คุม1โรค บางอย่างคุม3-5 โรค

อย่าละเลย ตรวจสอบดีดี ก่อนฉีดทุกครั้ง
    บางที่ ร้านเพ็ดช๊อบ บางคลีนิคเก็บวัคซีนไม่ดี ในตู้เย็นความเย็นไม่พอเพียงเชื้อตายหมด
    หรือเก่าเก็บ มันก็เท่ากับเอาน้ำฉีดให้มัน ก็ไม่มีผลประการใด
    นี่คือเรื่องจริง ที่ไม่ควรละเลย โดนหลอกขาย หรือใช้ของไม่มีคุณภาพ

ผมซื้อมาฉีดเอง หรือไปที่ รพ.สัตว์ใหญ่ๆ เอาไว้ก่อน

ไม่ได้โทษเจ้าของครับ เตือนพวกเราเอาไว้
    ผมเคยเสียใจแล้ว ตอนนี้ฉีดอย่างแพงสุดๆเลย
    ไม่อยากเห็น ความเสียใจ ของ
    น้ำตาสุภาพบุรษพิทบลู...........................
    ไฟล์แนบ
    funny-dog-picture-biker.jpg 89K
  • เสียใจด้วยคับ...
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

เจ้าเดเด้เป็นพิทที่สวยมากตัวนึง
    น่าเสียดายมากๆ
  • เสียใจด้วยครับ หมาสวยด้ัวยนะเนี้ย
  • บอกได้คำเดียวครับ

เสียใจด้วย

และก็เสียดาย หมาสวยซะด้วย
  • ของผมก็เป็นไปเพิ่งกลับมาจากให้น้ำเกลือ กินยาอยู๋ช่วงนี้แต่ก็ยังไม่แข็งแรงเท่าไหร่

ถ้าเริ่มเป็นต้องงดอาหารทันทีถ้าเกิน3วันเอาไๆปให้น้ำเกลือเลยครับอันตราย
  • :m019:ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คุณ เดเด้ ขอให้น้องหมาไปสู่สุขตินะครับ :024:
  • ถ้าเจ้า เดเด้ รับรู้ความรู้สึกของเจ้านายมันได้ว่า เจ้านายเสียใจขนาดไหนเมื่อขาดมันไป

มันคงจะดีใจแหละครับ!!

ถ้าชาติหน้าเดเด้เกิดมาเป็นหมาอีก ก็ขอให้เจอเจ้าของที่รักมันแบบนี้อีกละกัน

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ:022:
  • ล้วนชีวิตย่อมมีจุดจบ เพราะถูกสร้างมาได้เเค่นี้
    ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมไม่ใช่ของเรา
    แม้ตัวเราเอง
    เสียใจครับ
  • เข้าใจดีครับ... ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ