ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมต้องล่ามหรือขัง
  • ทำไมเราต้องล่ามหรือขังหมาพิตบูลเราปล่อยเค้าไว้ในรั้วบ้านไม่ได้หราครับ.ผมก็เลี้ยงไว้1ตัว4เดือนแล้วเพสเมียสายกัด
    แต่ผมไม่เคยขังหรือล่ามเลยผมปล่อยเค้าไว้ในรั้วบ้านแต่มันก็ซนเหมื่อนกันกัดไปหมดร้องเท้าต้นไม้.ช่วยตอบผมหน่อยว่าทำไม
  • ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูล หน่อยครับ
  • อายุ4 เดือน สุนัขยังเด็กอยู่ ยังไม่ถึงเวลาของ นักฆ่าเต็มตัว ครับ
  • เก่งจริงลองทำอย่างนี้จนมันอายุ

เกือบปี สิ

อย่ามาเสียใจทีหลังนะ

พิทบลูไม่เหมาะกับที่จะมาปล่อยไว้ภายในร้วบ้าน

เพราะ มันไม่ธรรมดา
  • ตอนมันโตปล่อยไม่ดีน่ะครับ..
    หลุดออกไปจะยุ่ง..
    ทำที่ขังให้กว้างมากๆก็ได้ครับ จะได้ไม่ดูเหมือนกับโดนขังกรง...
  • เลี้ยงหมาก็ควร ล่ามบ้าง ขังบ้าง เพื่อให้เขาคุ้นเคย จะได้ไม่โวยวาย
    หากปล่อยตลอดเวลา เมื่อโดนล่ามหรือขังเขาก็จะร้อง
  • อิอิ อีโกลเด้น อายุแปดเดือน พึ่งหัดล่ามสามวันแล้ว เห่าสนั่น ทำหน้าหงอยๆ ตาไม่สดใส กินอาหารน้อยลง

อดทน อดทน เราต้องฝึก ให้มันชินกะโซ่ล่าม ม่ายงั้นพวกกัดแหลก
  • อย่างที่เห็น เมื่อก่อนผมก็เลี้ยงแต่ใส่กรงไว้แล้วเอาไว้ในบ้านกลัวโดนขโมย อิอิ

แต่พอโตมาหน่อยก็ปล่อยเอาไว้ในรั้วบ้าน ตอนกลางวันโอเค ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตกเย็นเท่านั้นหน้าบ้านไม่ต้องเอาเลย พังยับหมดไปกับตา แฟนก็ด่าทุกวัน

ผมก็เสือกปล่อยทุกที บางครั้งไป ต่างจังหวัดก็ปล่อยเอาไว้กลับมาเหมือนจะบ้าตายต้นไม้ พังหายไปกับตา

ต้นที่แพงแสนแพงก็ไม่เหลือแม้แต่ซากกู้คืนก็ไม่ได้ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ก็ ต้อง ล่ามและขัง ปล่อยบ้างเวลาเราอยู่

เหตุผลที่ต้อง ล่ามหรือขัง ผมว่าไม่จำเป็นต้องถามใครหรอก เราต้องรู้ด้วยตัวเอง ว่าเราต้องทำอย่างไรกับมัน 55+
  • ของผมไม่เคยล่าม หรือขังกรงเลย
    ปล่อยอยู่ในบ้านไม่ปิดประตูรั้ว
    นิสัยเหมือนหมาไทยเลยนะอยากไปไหนก็ไป
    มีหมาอื่นวิ่งผ่านหน้าบ้านก็แค่มองนะ(ถ้าไม่ยุ)
    แต่ต้องทำตั้งแต่เด็กเลยนะครับ พยายามอย่ายุ
    ให้ไปกัดหมาอื่นครับ เอาอยู่แน่นอน
  • พิทบูล พอเป็นสัด มันจะหวง และ ดุขึ้นโดยธรรมชาตินะครับผมว่า ถ้าเราไม่ขังหรือล่ามไว้อย่างน้อยก็เจ้าถิ่นเก่านั่นแหละครับเจอดีแน่นอน
    แต่ก็เคยเห็นพิทบูลตัวที่ไม่ล่ามไม่ขัง เดินอยู่ข้างถนนเฉย ไม่ดุไม่กัดด้วย แต่สำหรับผม ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
  • ถ้าปล่อย มันชอบไปกัดกันชนรถเล่นครับ
    เก็บค่าซ่อมไว้เป็นค่าอาหารหมาดีกว่าครับ 555 ++ +
    ไฟล์แนบ
    PIC_2532แดง.jpg 92K
  • ที่บ้าน ก้อ ไม่ได้ขัง - ล่าม เหมือนกัน คับที่บ้านเด็กเยอะด้วย เด็กๆ เล่นได้ด้วย น่ะคับ
    ไม่กัดคนด้วย น่ะ คับ
    ถ้าเลี้ยงดีก้อ ไม่ดุ น่ะ
    ถ้าหลุดออก นอกบ้านก้อระวัง หมาที่อื่น อ่า คับ
    เคยกัด ตาย ไปแค่ 1 ตัว

เก่งกับหมา ไม่เก่งกับคน น่ะคับ
  • ้เมื่อวานพาหมาไปเดินเล่น เจอป้าคนนึง
    แ่กบอกว่าลูกชายแกเลี้ยงที่ เบตง เอาไว้
    เฝ้าบ่อกุ้ง เด็ก ๆ ก็น่ารักดี โตขึ้น หมา
    ข้างบ่อตายไปหมด โดนเจ้านี้ฟัดเรียบกัด
    ตายไปประมาณ 10 ตัว ป้าแกเตือนผมว่า
    มันดุมากนะนู๋
  • ขี้อวดหว่ะ หมายถึงใครคงรู้อยู่