ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับ...มันกำลังจะตาย
  • พิทของผมมันมีอาการแปลกๆซึ่งหมอก็ยังสรุปไม่ได้ไปหาหมอมา 2 ที่ ก็ตอบไม่ตรงกัน
    ที่แรก...บอกว่ามันเจ็บคอ คออักเสบ (ทั่งๆที่คอไม่แดง)ฉีดยา 2 เข็ม ไม่ดีขึ้น
    2 วันต่อมา
    ที่สอง...บอกว่าน่าจะเป็นปอดชื้น เพราะคอไม่แดง หมอบอกว่า(น่าจะ)พูดแบบนี้ได้ยังไง แล้วก็ฉีดยาอีกเข็ม

พิทมีอาการมีดังนี้ครับ

1.ไม่กินอาหารมา 4 วัน
    2.ทานน้ำไม่ได้มา 2 วัน
    3.ผมรู้ว่ามันหิวน้ำมาก...แต่มันทานไม่ได้ ได้แค่เอาปากและจมูกจุ่มน้ำเท่านั้นเอง
    4.นอนตากฝน...ไม่ยอมหลบฝน (นอนเหมือนหมาตาย)
    5.ตอนนี้ไม่มีแรงแม้แต่จะลุกไปถ่าย
    6.ตัวไม่ร้อนและจมูกไม่แห้ง
    7.จับเอาน้ำให้กินก็อวกเป็นฟอง
    8.เรียกชื่อก็ไม่มีปฏิกิริยาตอบสนอง
    9.หายใจช้าลงกว่าปกติ
    10.ผมไม่อยากเสียเขาไป

ขอคำแนะนำด้วยครับ
    มันเป็นเด็กดีมาตลอด...ผมทนไม่ได้ที่มันเป็นแบบนี้
    เป็นห่วงแก่นะ...ไอ้เบน...
  • ผมแนะนำนะครับ ที่บ้านเป็นอย่างงี้มาสองตัวแล้ว

ต้องยิงทิ้งครับเห็นมันแล้วทรมานแทน

เดี๋ยวมันก้ตายครับ ทางที่ดียิงทิ้งเรยครับ

ขอโทดด้วยพี่ๆบางคนอาจคิดว่าโหดร้ายแต่ว่า

สุนัขทรมาน ก้เหมือนกับคนแก่ที่ป่วยเป็นโรคนั่นหละครับเค้าไม่อยากให้เรารักษาหลอกเพราะเค้าก้ทรมาน
  • ผมพอรู้คับพี่เพราะว่าหมาผมก็เป็น

หมาพี่กับผมอาการเดี่ยวกันเลย

หมอก้อฉีดยาแล้วให้น้ำเกลืองแล้ว

ให้มันอนโรงบาลดูอาการสักพักก้อดีขึ้นคับ

แต่ถ้าม่ายหายผมว่าหมาพี่คงอาการหนัก

กว่าผมแน่เลยสงสารมันเน้อคับ

ขอให้หายเร็วๆน่ะคับอย่าจากกันเลย
  • ต้องพาไปโรงบาลสัตว์ครับ หมาผมก้อเคยเป็นคล้ายๆอย่างนี้หล่ะ ตอนแรกคิดว่ากระดูกติดคอเห็นหมามันไอ ให้หมอดูหมอที่คลีนิคดูก้อบอกว่าสงสัยมันไม่สบายเจ็บคอ ดูอาการสองสามวันต่อมาไม่หาย ไม่กินข้าว ไม่กินน้ำ ขี้ตาสีเขียว ต่อมาก้อชัก คราวนี้ต้องไปโรงบาลสัตว์หมอบอว่าเป็นหัด ในที่สุดมันก้อตายครับ ไม่รู้เป็นได้ไง วัคซีนก้อฉีดแล้ว แต่หมาคุณผมไม่แน่ใจต้องให้หมอดู ถ้าเป็นน้อยๆอาจมีหวังแต่ถ้ามากนี่โอกาสน้อยครับ
  • บ้านอยู่ไหนคะนิจะได้แนะนำที่ดีๆได้ถูกค่ะอาการแบบนี้ต้องให้น้ำเกลือแน่นอนค่ะ
    น้องหมาไม่ได้กินไรเลยเร่งด่วนนะคะถ้าไม่อยากเสียเค้าไป...
    ถ้าบางใหญ่มีที่ดีๆ+ไม่แพงรักษาดีมากๆไม่มั่วอาการ...ขอให้เค้าอยู่ต่อไปสู้ๆผ่านวันนี้ให้ได้ค่ะ
    พรุ่งนี้พาหาหมอเลย.........ด่วนจี๋:024:
  • สงสัยจะเป็นหัด เห็นหมอบอกช่วงนี้โรคหัดหมากำลังระบาด ต้องหมอมีประสบณ์การหน่อยครับถึงจะดูอาการออก
    ถ้าปล่อยให้เป็นมากๆขึ้นสมองก็จบ ทางเดียวฉีดยาให้เค้าหลับเลยเค้าจะได้ไม่ทรมาน ถ้าเป็นน้อยแล้วเคยฉีดวัคซีนครบ 2 เข็มก็ยังรักษาหายเพราะอาการจะไม่หนักมากเหมือนหมาที่ไม่เคยฉีดวัคซีน หมอบอกมา แล้วบอกอีกว่าถึงฉีดวัคซีนครบ 2 เข็ม ก็ยังมีโอกาสเป็นได้ 20% ขึ้นอยู่กับรางกายของหมาด้วย อืมเชื่อหมอเถอะหมอเรียนมา (ขอให้หายเร็วนะครับ) แต่หมอก็มีเก่งกับไม่เก่งก็เหมือนตอนเราเรียนหนังสือแหละครับก็ยังจบมาได้เหมือนกัน
  • มันหลอดลมอักเสบรึป่าวครับไม่เเน่ใจนะครับ

:o070::o070:

เห็นใจเจ้าของครับ เคยรู้สึกถึงอารมเดียวกันกับ คุณนะครับ เมื่อสิ่งที่เรารักทรมาร เราก็ทรมาร ไปด้วยหุหุ

พูดถึง หย่าไปยิงเลยผมว่า รักษาดีก่าไม่ หาย จากไป ยังไงเราก็รู้สึกว่า เราทำดีที่สุดกับมันเเล้ว

เพื่อ ไปยิงมัน มันยังไม่อยากตาย สงสารมัน ให้มันตายเองดีกว่า ชีวิตของมัน ให้มันกำหนดเองดีกว่า......สู้ๆๆ ครับทั้งเจ้าของเเละหมาด้วย..:o010::o010::o010::o010:
  • หมอชุ่ย.แบบนี้

เปลี่ยนหมอเลยค่ะ....

นี่ถ้าอยู่ลพบุรีนะ จะแนะนำของดีให้ค่ะ (หมอเตยสัตวแพทย์ หมู่บ้านการเคหะชุมชนลพบุรี)

เข้าใจหัวอกเจ้าของค่ะ....กินไม่ได้นอนไม่หลับเลย

อย่าไปทำอะไรเค้าเลยนะคะ.....นอกจากรักษาให้หาย..เพราะเค้าแข็งแรง อดทน เค้าต้องสู้เพื่อให้ได้อยู่กับคุณแน่นอนค่ะ

ปล. เป้นกำลังใจให้
  • หมาผมก็เป็น ตอนนี้นอนโรงบาลวันที่สอง ให้น้ำเกลือ กลูโคส ยาบำรุง ยารักษาเข้าเส้นเลือด เดียวก็หาย อยู่กับหมอสะบายใจ เค้าเรียนมา เค้ารู้ดีว่าเป็นอะไร รักษายังไง
  • ขอให้หายใวๆนะครับ
  • :o004:ขอให้หายไวๆนะครับเป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะครับ
  • ถ้าเค้ากินน้ำไม่ได้ ก็ควรพาไปหาหมอที่ร.พ เติมน้ำเกลือ เพิ่มกลูโคส ทางเส้นเลือด อย่าฝืนให้กินจะทำให้อ้วกแล้วร่างกายจะเสียเกลือแร่มากขึ้น ทำให้อ่อนเพลีย และมีอาการซึมลงเรื่อยๆ รีบพาไปร.พ เถอะค่ะ สงสารเค้า
  • มีทางป้องกันไม๊ครับ
  • อย่าเพิ่งสิ้นหวังนะคะ
    เราจะเราเรื่องของเราให้ฟัง ตอนนั้นหมาเป็นลำไส้อักเสบ
    พาไปหาหมอคนแรก บอกว่าเป็นหวัดรอดูอาการ แต่ 2วันต่อมาโทรมมาก
    เลยเปลี่ยนหมอ เจอไวรัสชนิดร้ายแรง หมาไม่เคยรับวัคซีน(เพิ่งเก็บมาเลี้ยงไทย ผสม ร้อต อายุ เกือบ3 เดือน)
    หมอบอกโอกาสแค่ 10% เพราะร่างกายรับไม่ไหวแล้ว แต่เราว่าต่อให้ 1% เราก้จะรักษา หมอให้น้ำเกลือ นอน รพส
    เกือบอาทิตย์ เราไปเยี่ยมทั้งน้ำตาทุกครั้ง เหมือนมันจะรู้ กำลังใจมันดีมาก เราบอกมันว่า ถ้าอยากอยู่ด้วยกันให้หายนะ
    แต่ถ้าไม่ไหว ก้ให้จากกันไปได้เลย เรารักมันที่สุด ทุกครั้งก่อนกลับก้บอกมันว่า
    พรุ่งนี้มาเยี่ยมใหม่รอด้วยนะ เรารับรุ้ได้เลยว่า มันเข้าใจเรา หมอก็บอกว่าทุกครั้งที่เดินผ่านกรง
    มันก้จะครางทุกครั้ง คงคิดว่าเป็นเรา
    ด้วยความพยายามจากหมอ กำลังใจจากเรา และตัวมันที่อยากอยู่กับเราต่อ มันหายค่ะ หายเป็นปลิดทิ้งเลย
    หมอบอกว่ามันอึดจริงๆ เพราะไวรัสที่มันเจอทั้ง โคโรน่า และพาโว โอกาสน้อย
    เราเลยอยากบอกให้คุณ สู้ๆนะคะ รักษามันให้ดีที่สุดเท่าที่คุณทำได้ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆมันก้จากไปเองแหละค่ะ
    ที่สำคัญ ให้น้ำเกลือพยุงร่างกายไปก่อนนะคะ อาจพอมีหวัง(ต้องให้หมอให้นะคะ อาจฉีดเข้าทางผิวหนัง
    หรือเส้นเลือด) เพื่อให้ร่างกายไม่ขาดน้ำ ป้องกันการช้อค
    สู้ๆๆๆๆค่ะ
  • เฮ้อ...แนะนำได้งัย ให้ยิงทิ้ง แบบนี้พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก หลาน เกิดไม่สบายหนักๆ จับยิงทิ้งให้หมด ไม่ต้องรักษากันแล้ว
    มันไม่ทุกคนหลอกนะ ที่ไม่สบายมากๆๆแล้วอยากตาย บางคนอยากให้ยื้อชีวิตให้นานที่สุด แบบทรมานก็ยอม แค่ได้เห็นหน้า ลูก หลาน ก็ยังดี
    เคยมีมาแล้วนะที่ลูกเคยคิดจะให้ถอดสายออกซิเจน แต่ญาติๆบอกให้รักษาต่อ สรุปรอดดดดด แบบปาฎิหารร อยู่ได้อีก 7 ปี ถึงตาย

ชีวิตใคร ชีวิตมัน ทุกคน ทุกตัว มีแค่หนึ่งชีวิต จะเลี้ยง ก็รัก ก็ช่วยให้มันสุดๆๆ มันตาย อยากน้อยเราก็พูดได้ว่า เราทำดีที่สุดแล้วว
  • น่าจะเป็นหัดครับ
    แต่อย่าท้อ ยื้อมันไว้ (น้ำเกลือ+ยาฉีด+ยาเม็ดบำรุงประสาท)
    ถ้ารอดก็จะกลับมาจี๊ดเหมือนเดิมเหมือนเจ้าพิทตี้(ตัวขวามือ)ของผม
    สู้ สู้ ครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_2883re.jpg 91K
  • รีบพาไปหาหมอ ให้นำ้เกลือด่วนเลยครับ
    แล้วก็รักษาอย่างอื่นตามการวินิจฉัยของหมอคับ
    แต่ต้องรีบให้นำ้เกลือก่อนครับ ลองคิดดูดิ หมาดีๆถ้าอดข้าวอดนำ้สักสามวันยังแย่เลย
    ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ พิทบูลใจมันสู้อยู่แล้วครับ ขอ
  • ดู จาก อาการ น่าจาเป็น หัด ครับ...ของ ผม ก็ แบบนี้ เลย .....

พอไวรัสมัน ขึ้น สมอง มันจา กระตุก....ถ้าใช่ หัด นะครับ?...

ของผมไปหาหมอ บอก บอก 2 เปอร์เซ็น โอกาสรอด..ผมกับ แม่นี่ มอง หน้า น้ำตาตกกันเลย อ่ะ....

ยื้อกัน อยู่ เกือบ เดือน สุดท้ายก็ไม่รอด ครับ...ยังงัยไป ตรวจไห้ละเอียดที่ รพ.สัตว์ ดี กว่าครับ...

เป็นกำลังใจไห้ครับ.......โรคหัด เป็น ระยะแรกมีโอกาสหาย ที่ รพ เกษตร มียาตัวนึงมาจาก เมกา เค้าบอกดี มาก แต่ เข็ม ละ 3500 ฉีด วันเว้นวันมั้ง น่า จะ นะ..ไม่แน่ใจนะครับ โอกาสหาย 85 เปอร์เซ็น...

สู้ๆๆ ครับ
  • เห็นใจ และเข้าใจหัวอกผู้เป็นเจ้าของครับ
    ยังไงผมขอเอาใจช่วยอีกแรงครับ
    สู้ๆ
  • ชีวิตใคร ใครก็รัก จริงไหมจ๊ะสาวๆ :o005::o005::o005:
  • :m036:จริงครับลุงWOLVERINE:m036:สู้ๆครับ
  • เป็นกำลังจัยให้นะค่ะ หายไวไวนะจ๊ะน้องหมา
  • เป็นกำลังใจให้ครับ..............
  • เอะอะไรก็ยิงทิ้ง
    ทำตัวเป็นพระเจ้า กำหนดชะตาคนโน้นคนนี้
    ไอ้แก๊งสเตอร์ใจหมา
  • :062:ไอยิงทิ้งอ่านละก็เซ็งนะครับ คิดได้ยังไง
    อย่าใส่ใจครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกครับเอาใจช่วยครับและขอให้ช่วยมันอย่างถึงที่สุดเถอะครับ
    และใช้ความรู้สึกสื่อกับลูกของคุณให้มากๆมันจะรับรู้ได้บางทีมันอาจจะหายเพราะ
    ความรักของคุณก็ได้

ปล.ผมเคยเป็นมาแล้ว
  • เราว่าให้น้ำเกลือก่อนให้เค้ามีแรงแล้วก็ต้องไปโรงพยาบาลสัตว์ใหย๋ ๆนะอย่าไปเชื่อคลีนิคบางคลีนิคเพราะความสามารถเค้าอาจจะไม่ถึงเราต้องเชื่อตัวเองอย่าไปเชื่อหมามากบางทีก้เดา
  • หมอครับไม่ไช่หมา 5555+
  • ยิงทิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมเข้าใจว่าน้องไม่ได้คิดแบบนั้นจิงๆเจตรณาจะไม่ให้มันทรมานใช่ใหม่ ก็ต้องลองยื้อกันก่อนถ้าไม่ไหวจิงๆก็บอกหมาหรือขอร้องเขาก็ได้ให้ฉีกยาให้หน่อยมันจะได้ไปแบบไม่ทรมาณ
  • ขอให้ หาย ไวๆ นะครับ
  • น้องหายรึยังค่ะ เงียบไปเลย สู้ๆนะ เจ้าของ

หมอเคยบอกมา โรคหัด อาการเริ่มที่ระบบทางเดินหายใจ ต่อไปที่
    ระบบขับถ่าย และสุดท้ายระบบประสาท ลูกหมาโอกาสรอดน้อยถ้าเป็นโรคหัด
  • หายเร็วๆนะครับ
  • สู้ๆนะคะ ขอให้น้องดีขึ้น