ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยลูกเป็น"หัด"
  • :m009:มีใครที่มีลูกเป็นหัดแล้วรอดบ้างครับขอคำแนะนำด้วยครับ
  • โอกาสน้อยครับของผมไอ้ตัวเล็กพึงฝังไปเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน
    ฉีดวัคซีนครบแต่ก็เป็น หมอบอกมีโอกาสรอดเพราะฉีดวัคซีนครบต้องไปหาหมอฉีดยาทุกๆ 5 วัน รักษาอยู่เดือนกว่าแต่ก็ไม่รอด
    จนต้องพาไปฉีดยาให้มันหลับเพราะสภาพมันตอนนั้นเหมือนตายทั้งเป็นวันพาไปฉีดยาให้มันหลับมีแต่คนออกมาดูแล้วก็ถามว่ามันเป็นอะไร
    ก็เล่าให้ฟังถึงความอดทนของมันแต่มันสู้ต่อไปไม่ไว้แล้วมีแต่ทรมานมากขึ้นก่อนที่จะตายจึงขอยอมเป็นคนบาปเองแล้วกัน แล้วก็มีน้องคนหนึ่งเดินมาบอกว่าพี่ตัดสิ้นใจถูกแล้วถ้าเป็นเค้าก็คงจะทำแบบผม หลังจากนั้น 2 วันที่มันตายก็ไปทำบุญให้มัน (แต่ชีวิตยังต้องดำเนินต่อไป)
    ไฟล์แนบ
    DSC00624.jpg 125K
  • ไอ้ตัวนี้ปัจจุบันยังซึมอยู่เลยมันคงรู้
    ไฟล์แนบ
    DSC00627.jpg 68K
    DSC006232.jpg 106K
  • ของผม เคยเป็นครับ..

หัด มันเป็น เชื้อไวรัส ไม่มียาีัรักษา มีแต่วัคซีนป้องกัน..เป็นแล้ว โอกาส รอด ต้องบอก ว่าน้อยมากๆๆ แต่ยังงัยก็ เป็นกำลังใจไห้นะครับ

เป็นแล้ว หาย ก็ มี...ของผมตอนนั้น เลี้ยง ล๊อตไวเลอร์ 4 ปี กว่าๆๆ ตัวเบอเลิ่มเทิ่ม..เป็นหัด แค่ อาทิตย์ กว่าๆๆ ไม่รอดครับ.เห็นด้วยกับ คุณ baba เลย พอไวรัสมันขึ้น สมอง แล้ว หมาทรมาร มากครับ..

กรามแข็งเกร็ง อ้าปากไม่ค่อยได้ กร้าม เนื้อ กระตุก ตลอด เวลา....กินข้าวไม่ได้..สุดท้าย ก็ จากเราไปครับ....

ที่บ้านมีกี่ตัว ?รีบเอา ไป ฉีด วัคซีนเลยนะครับ...หัดมันติดกัน.

พอเชื้อมันขึ้นสมอง หมอบอก ตรงๆๆ เลย ว่า โอกาส รอด แค่ 2 %...เหมือนคนเป็น อัมพาธ ถ้า ฟลุ๊ค ก็หาย...ไอ้เราฟังแล้ว ก็น้ำตาร่วงเลย..ทางเดียวที่จะทำได้ดีขึ้น คือ เราต้องทำยังงัยก้ได้ไห้ เค้า กินได้ไห้มากที่สุด

แล้ว กรามมันก็ แข็ง ปากมัน ก็ อ้าไม่ค่อยได้แล้ว...ต้องไห้อาหาร ของเหลว โปรตีนผง เบรน นม ใส่ สริค แล้ว ฉีดไห้มันกิน....ป้อนไปก็ น้ำตาไหลไป สุดท้ายก็...ไม่รอดอยู่ดี...

ไอ้เรา ก็ไม่ เคย เห็น ว่าหัดมันเป็น แบบนี้ เห็นมันมี ไข้ ก็ได้ แต่ไห้ ยา มัน ธรรมดา.....มัวแต่ชัก ช้า ด้วย..ละเลยมันไป นิด..สุดท้ายผลลัพธ์ ..!!!ไม่คุ้มค่าเลย จริงๆๆ!!!...

ปล.เป็น แรกๆๆ โอกาสรอด ก็มี ค่อนข้าง เยอะนะ ครับ...แนะ นำไป ตรวจไห้ละเอียด ที่ รพ.สัตว์..มี ยาตัวนึง มาจากเมกา แต่ราคาค่อนข้างสูงอยู่ รู้สึกว่า แข็มละ 3500 ฉีด วัน เว้น วัน ประมาณนี้ ไม่ชัวร์นะครับ

ยังงัยถ้าไป รพ. ก็รอง ปรึกษา หมอดู นะครับ เคทที่หาย มี เยอะนะ ครับ ถ้าเป้น แรกๆๆ....เป็นกำลังใจไห้ นะครับ

..........คิดถึง มันจัง.....ไอ้ ทาโร่....
  • ผมเคยเสียใจกับพิต ตัวแรกในความครอบครองของผมมาแล้วกับไข้หัด
  • ขอบคุณมากครับที่มาให้ความรู้ของผมหมอบอกว่าเป็นอยู่ แล้วยังไม่ได้วัคซีนด้วย
    ตอนนี้ถ้าไม่สังเกต ดูแล้วปกติดีเล่นกินนอนเหมือนเดิม แต่มีอาการไอ มีน้ำมูกนิดๆ เวลานอนก็กระตุกบ้าง
    เลยสงสัยไปให้หมอตรวจเลือดดู บอกเป็น หัด อึ้งเลย ไม่คิดว่าจะเป็นก็ถามว่าจะเป็นไงบ้างครับหมอบอก
    ว่าเสี่ยงมากไม่เคยรับวัคซีนมาก่อนด้วยโอกาศรอดก็น้อยแล้วบอกว่าเป็นขั้นสุดท้ายแล้ว ยิ่งตกใจเข้าไปใหญ่
    แต่เท่าที่อ่านดูของพี่ๆข้างบน ผมก็ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ที่มันเล่น กิน นอน ปกติได้ มันอยู่ขั้นไหนแล้ว ยังพอจะมีโอกาศมากแค่ไหน
    ในใจผมเองก็ยังหวังและพยายามจะทำให้ดีที่สุด ตอนนี้ก็ยอมทุกอย่างแล้วให้มันหาย ยาเยอะมากๆเวลาป้อนก็สงสารมันเหมือนกันต้อง
    บังคับกันน่าดูใครที่กำลังเจอปัญหานี้อยู่ผมอยากให้สู้นะครับต้องอดทนให้มากขอบคุณครับ
  • โกเด้นของผมเคยเป็นหัด แต่โชคดีมากที่มันอยู่ได้ถึงหกปี แต่ก็รักษาไม่หายนะคับ ช่วงหลังๆต้องกินยากันชักทุกวัน
  • ตัวทางขวา เคยเป็นครับ
    ให้น้ำเกลือ ฉีดยาอย่างแรง กินยาบำรุงประสาท กินแบรนด์ซุปไก่
    ยื้อชีวิตไว้ สู้อยู่เป็นเดือนครับ กว่าจะหาย
    เดี๋ยวนี้ จี๊ดสุดๆครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_2883re.jpg 91K