ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับสุนัขสู้กันครับ
  • แผลบวมปูดถลอกทั้งหน้าครับ ใช้ยาอะไรทารักษาแผล ยาชื่ออะไรกินแก้อักเสบดีครับ:m020:
  • แผลที่เกิดจากการกัดหรือแผลจากการตัดหูหรือแผลใดๆก็แล้วแต่..มีวิธีรักษาอยู่ 2 อย่างครับ คือรักษาภายในและรักษาภายนอก
    1.รักษาภายนอก..ใช้แอลกอฮอล์เช็ดแผลให้สะอาดแล้วทาด้วย..ยาม่วง ทำทุกวัน แผลก็จะแห้งไว ดีกว่าใช้ยาเหลืองหรือยาทั้งปวง
    2.รักษาภายใน..โดยให้กินยาแก้อักเสบ เช่น ทีซีมัยซิน,ฮีโร่มัยซิน หรือโดยการฉีดยาอ๊อกซี่เตตราซัยคริน(ซื้อได้ตามร้านขายยาสัตว์ทั่วไป)
    **ถ้าเป็นน้อยก็รักษาภายนอกอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นมากก็ทำทั้งสองอย่างคู่
  • แอลกอฮอล์ อย่าเอาเช็ดที่แผลนะครับรอบๆแผลได้ครับ
  • ลองใช้ขี้ผึ้งแบคตาซินทาดูก็ได้นะคะ มันดีกว่าเบตาดีนอะ หมาไม่คัน แผลแห้งเร็วดี... เคยพาหมาไปหาหมอ โดนหนอนเจาะอะคะ เค้าก็เอาไอ่ยาเนี่ยชุบผ้าก๊อตแล้วยัดไปในแผล มันเรียกเนื้อกลับมาค่อนข้างเร็ว...พอดีได้ยากลับบ้านมาด้วย พอแผลหายยามันก็เหลือ พอกัดกันทีได้แผลก็ป้ายยาเลยคะ แผลแห้งเร็วดี.. ว่าแต่ว่ามันเอามาใช้แบบนี้ได้ป่าวหว่า....
  • อย่าใช้แอลกอลฮอล์เด็ดขาดครับ ใช้เดทตร๊องผสมน้ำ แล้วใช้ผ้าสะอาดเช้ด จะดีกว่า
    แล้วให้ทาน ยาแก้อักเสบ ของคนได้ ( แอมบ๊อกซี่ ) ดูการให้ตามขนาดนำหนักตัว
    หรือ ฉีดยาแด๊กซา ฉีดลดบวม แต่ถ้าแผลมีหนองพยายามทำความสะอาดให้ดี
    เดี่ยวก็หายครับ
  • -ขอบคุณคร้าบ