ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาธิตการฝึกสุนัขอารักขา แบบ IPO
  • เรียนสมาชิก ผู้รักในสุนัขสายพันธ์ใช้งานทุกท่าน

จากการที่คอกสยามคราวน์ (siam crown kennel) ได้มีโอกาศต้อนรับ ครูผู้ฝึกสอนสุนัขอารักขาที่มีประสพการณ์ จากประเทศ เนเธอร์แลนด์ ถึง 2 ท่านในช่วงเวลานี้ ทางคอกสยามคราวน์ จึงมีความยินดี ที่จะจัดการสาธิตการฝึกสุนัขอารักขาขั้นพื้นฐาน ในรูปแบบของ IPO ให้กับ บุคคลที่รักและสนใจที่จะศึกษาการฝึกสุนัขสายพันธ์ใช้งานในประเทศไทย เพื่อเป็นแนวทางในการฝึกสุนัข ของท่าน อย่างจริงจัง ตามรูปแบบที่ปฏิบัติกันแบบมืออาชีพ ในกลุ่มประเทศยุโรป โดยเราหวังเป็นอย่างยิ่งว่ากลุ่มผู้สนใจในสุนัขอารักขาจะใช้โอกาศนี้ ในการ ศึกษาเทคนิคต่างๆ ที่ใช้ในการฝึก และชมการ สาธิตการฝึกสุนัข ในรูปแบบของ IPO โดยครูผู้ฝึกสอนผู้มากประสพการณ์ สองท่าน ที่เดินทางมาเมืองไทย ในครั้งนี้

รายละเอียดของการสาธิตการฝึก พอสังเขป มีดังนี้

o การ ฝึกแบบ positive training และการสร้างแรงขับ ในลูกสุนัข สุนัขเด็ก และสุนัขโต ด้วยการใช้อาหาร และ การใช้ลูกบอล
    o การฝึก obedient เพื่อเป็นพื้นฐานสำหรับ การฝึก ?อารักขาในขั้นต่อไป
    o การฝึก tracking
    o การฝึก protection

การสาธิตจะดำเนินการโดย ทีมผู้ฝึกสอนสุนัข จากประเทศ เนเธอร์แลนด์ ร่วม กับ ทีมผู้ฝึกสอนสุนัข ของสยามคราวน์ พร้อมสุนัข malinois และ dutch shepherd

สถานที่จัดการสาธิต- คอก siam crown อำเภอ สามพราน จังหวัด นครปฐม ซอยนักบุญเปโตร กม 30 ถนน เพชรเกษม

http://maps.google.com/maps?f=q&q=13.718705,100.220848%20%28Siam%20Crown%20Kennel%29

วันและเวลา- เสาร์ ที่ 18 กรกฎาคม เวลา 0700 น - 1000 น ใช้เวลาสาธิตประมาณ 3 ชั่วโมง โดยประมาณ โปรดตรงเวลา

ค่าใช้จ่าย- ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นสำหรับการเข้าชมการสาธิตในครั้งนี้

รายละเอียด ของ ทีมผู้ฝึกสอนในการสาธิตในครั้งนี้ โปรด click เข้าไปดูรายละเอียดได้ที่

http://www.siamcrowndog.com/staff-n-services.php

ส่วนรายละเอียดด้านล่างนี้เป็นข้อมูลเพิมเติม ของ trainer กับ certified decoy ที่จะเป็นวิทยากรให้กับ การสาธิตในครั้งนี้ครับ

Curriculum Vitae BERT KIKKERT
    Member of KNPV since 1986
    Titled 12 dogs KNPV
    Member of NVBH since 1996
    Titled 14 IPO dogs
    Graduate police/security dog coach/trainer.
    Bert has been training dogs since 1986 with the KNPV program and titled 12 dogs since then.

Since 1998, Bert has been competing at several trials and with huge success. Together with his own bred dog, FCI Malinois ?Robby van de Vroomshoeve?, he was selected three times for several IPO III World Championships (FCI & FMBB) and in 2007 two times with his other dog, ?Hekse-Beppie van de Vroomshoeve?.

All dogs that Bert competed were bred and raised by his family at his own kennel.

Bert started his own breeding program 23 years ago from his own working dog kennels van de Wolfsklauw and van de Vroomshoeve. Many well-known dogs coming from these lines are, Wolf van de Vroomshoeve, 1 time world champion. Renegade van de Vroomshoeve police dog I(KNPV 1) 435 points with honnor, Don-Darwin van de de Vroomshoeve , Explosive-Eli van de Vroomshoeve. Dutchie Arko Kikkert police dog I scored 424 points out of 440 with honors. Bazzy and Bjorka, another two of Bert's outstanding dogs, will in October 2009 go for titling in KNPV I in Bert's own province Overijssel. Bert also has plan for other dogs like Britt, Cobra van de Wolfsklauw which are the new generation of dogs surely destined for success in the future.

Bert also do decoy work since he was a member of the KNPV and still enjoying the decoy work immensely.

In his spare time, Bert would give seminars all over the world on working dogs with special focus on breeding lines, training, selecting pups and develop them into real police dogs.

Cีurriculum Vitae JAN WILLEM TESINK
    Jan Willem is a top level certified decoy with over 20 years experience as a handler and decoy specifically for the Dutch Police Dog program KNPV. He provide seminar instruction all over the world on the KNPV program and protection dog training.
    ไฟล์แนบ
    Peter Sluiter Bondstrofee 2005-11-1.jpg 91K
  • อยากให้เฉพาะผู้สนใจสุนัขประเภทอารักขาอย่างจริงจังเท่านั้นครับ
    โทรหาผมได้ ยินดีให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    0851190055 รอม ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2352.jpg 38K
  • ;;;
    ไฟล์แนบ
    IMG_2188.jpg 63K
  • ''
    ไฟล์แนบ
    IMG_2146.jpg 50K
  • ;;
    ไฟล์แนบ
    IMG_2257.jpg 52K
  • น่าสนใจมากมาย แต่ไปไม่ได้ T-T
  • อยากดูการสาธิตการฝึกสุนัขอารักขาพันธุ์พิทบูลมีมั๊ยครับ
  • น่าสนใจดีครับ ขอบคุณสำหรับข่าวสารกิจกรรมดีๆแบบนี้ :063:
  • :o001: ตัวลายหน้าดำ มันคือ ดัช เซฟเฟริด หรอครับ ลายสีมันน่ากลัวดีครับ
  • พิทบูลมันทำไม่ได้หรอก เพราะจิตประสาทมันสั้นขืนปล่อยมีหวังไปหากัดตัวอื่นทั่ว งานมันจะได้สนุก เอิ๊กๆๆๆๆ
  • ไม่ใช่ ดัช เซฟเฟริด ครับ

สุนัขสายพันธุ์ เบลเจี่ยนมาร์ลีนัวส์
    Belgian Malinois
    ชนะเลิศการแข่งขันสุนัขประเภทใช้งาน 10 ปีติดต่อกัน
    ในการแข่งขัน FCI World Championship 1998 - 2008

เบลเจี่ยนมาร์ลีนัวส์ หรือที่เรียกกันติดปากก็คือ มาร์ลีนัวส์ จัดเป็นสุนัขขนาดกลาง, ที่มีความขยัน ในตระกูลสุนัขเลี้ยงแกะ และส่วนมากถูกจัดอยู่ในสายพันธุ์เดียวกับ Belgian Shepherd นักเลี้ยงสุนัขเรียกมันว่า ?สุนัขสี่เหลี่ยม? ตามรูปทรงของมันที่มีความสูงพอ ๆ กับความยาวของลำตัว เบลเจี่ยนมาร์ลีนัวส์ มีกล้ามเนื้อที่แข็งแรง อกลึกใหญ่ หางของมันยาวจนถึงกลางขาหลัง ขายาวและตรงขนานลำตัว ขนสั้น ตาสีดำลักษณะคล้ายเมล็ดอัลมอนด์ หูตั้งตรงและตื่นตัวตลอดเวลา โดยทั่วไป มาร์ลีนัวส์ มีลักษณะคล้ายกับ German Shepherd จัดเป็นสุนัขที่มีความสง่างาม แข็งแรง แต่ไม่เทอะทะ
  • http://www.youtube.com/watch?v=tA5YoN6HOnE
  • http://www.youtube.com/watch?v=hc5P8n3LRak
  • ที่คอกนี้มีทั้ง มาลินัวส์ ทั้ง ดัช เชพเพิร์ด เลยครับ จากที่รู้มา
  • ถ้าท่านที่สนใจไม่ว่างวันเสาร์นี้ (ซึ่งเราจัดอย่างเป็นทางการ เพื่อให้ ผู้สนใจ ทราบถึงการฝึก แบบเป็นขั้นเป็นตอน เริ่มตั้งแต่ ลูกสุนัข สุนัขเด็ก จนไปถึงสุนัขที่โตแล้ว) ก็ไม่ต้องกังวลครับ ทาง siam crown มีการฝึก ในลักษณะ นี้ ทุกวัน ทั้งรอบเช้า และ เย็น เว้นวันจันทร์ เนื่องจากเรามีสุนัข ที่ต้องดูแล กว่า 30 ตัว ทั้ง แบบ IPO และ แบบ สุนัขตำรวจ เนเธอร์แลนด์ (dutch police dog หรือ KNPV) แต่ที่จะพลาดโอกาศ ก็ เห็นจะเป็นในส่วนที่จะได้ชมจาก expert handler และ decoy ระดับ โลก ที่มาสาธิตเท่านั้น โอกาศนี้หายากจริงๆ ครับ

ส่วนที่ผู้ฝึกทั้งสองท่านนี้มาอยู่ในเมืองไทย ในขณะนี้ ก็เพื่อเตรียม สุนัขจาก คอก siam crown เพื่อเข้าแข่งขัน world championship IPO ที่ Austria ในเดือน กันยายน ที่จะถึงนี้ ซึ่ง ทาง เราส่ง belgian malinois เข้าแข่งขัน ด้วยกัน 4 ตัวครับ

คุณ ghost กับคุณ baba คงศึกษา สุนัขพันธ์นี้มาเยอะนะครับ ขอขอบคุณที่ช่วยให้ข้อมูล

การที่ได้ชื่อว่าเก่งกาจสมเป็นสุนัขอารักขาได้ นั้น ต้องมาจากสายพันธ์สุนัขเป็นหลักครับ malinois กับ dutchies (dutch shepherd) นั้น มีคุณสมบัติเด่นที่ มีแรงขับสูง ปราดเปรียวว่องไว ฉลาด เรียนรู้เร็ว รัก ที่จะ เล่น กับได้รับการผึก แต่ที่เด่น สำหรับ สองพันธ์ นี้เห็นจะ เป็น เรื่องอารมณ์ ที่ นิ่งเยือกเย็น ไม่แปรปรวน สามารถฝึกให้รอ ได้เป็น ชั่วโมง แต่พอสั่ทำงานปุ้บ ทันที ว่องไว มี speed เดียว คือ เร็วจี๋

คนที่เลี้ยง ก็ต้องเป็นคนที่ชอบสุนัขกิจกรรม ออกกำลัง กับเขา พร้อม ฝึก กับเขาไปด้วยนะครับ ถึงจะ สนุกกับสุนัขประเภทนี้

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจ มา ณ โอกาศนี้
  • ตัวนี้เป็น หมาหนุ่ม malinois ที่หล่อที่สุดของ คอกครับ อายุ ขวบนิดหน่อย เป็นหมา แรงขับเยอะมาก ฝึกง่ายเพราะชอบเล่น เรากะ สอบ IPO เขา ช่วงปลายปีนี้
  • ''
    ไฟล์แนบ
    IMG_2269.jpg 49K
  • ''
    ไฟล์แนบ
    IMG_2274.jpg 44K
  • ตัวนี้ เป็น dutchie ท่าทางดุดัน บึกบึน น่าเกรงขาม ไม่แพ้ pit bull นน 40 กก สูง 68 cm 3 ขวบเท่านั้น ครับ
    ความเก่งกาจระดับ KNPV 1 met lof (เกียรตินิยม)
    ไฟล์แนบ
    IMG_2382.jpg 49K
  • ดูท่าวิ่ง เข้า charge ซะก่อน decoy ที่ว่าเก่งๆ มีล้มเกือบทุกที ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2427.jpg 44K
  • ตัวนี้ ชื่อ armani เพื่งจะ 6 เดือน เป็น dutchie ครอกแรก ที่เกิดในเมืองไทย
    ไฟล์แนบ
    IMG_2483.jpg 32K
  • เรามี dutchies ระดับ แข่งขัน ได้รางวัล มามากที่สุด นอกประเทศ holland ครับ

วันนั้น ถ้าใครได้ ไป ก็จะมีโอกาส เห็นพวก เขา แต่ dutchie เป้น หมา knpv ครับ ไม่ได้ฝึก IPO
    ไฟล์แนบ
    IMG_2527.jpg 36K
  • ที่เห็นดูดุๆ เนี่ย เลี้ยงอยู่ในบ้าน เชื่องยังกับ แกะ นะครับ นิ่ง เยือกเย็น เล่นได้ เหมือน golden ทีเดียว
    ไฟล์แนบ
    IMG_4335.jpg 89K
  • อยากให้ไปกันนะครับ
    โทรหาผมก่อน นะ จะได้ทราบจำนวน ที่แน่นอน เพื่อเตรียมสถานที่
    สนาม ที่เห็นในรูป เป็นสนามฝึกของเราครับ
    บรรยากาศร่มเย็นสบายๆ ริมแม่นำ้นครชัยศรี
    ไฟล์แนบ
    luckyinside.jpg 55K
  • ผมเคยดูใน Discoverry มันมีอยู่รายการนึงชื่อรายการ TopDog รายการนี้แข่งทุกปีหรือป่าวครับ แล้วรายการนี้ทำไมถึงไม่นิยมร๊อตไวเลอร์หรือเชฟเพิร์ดครับในเมื่อสองพันธุ์นี้มันเป็นหมาอารักขาครับ ทำไมผมดูทีไรก็มีแต่มามาลีนัวส์ครับ แล้วไม่ทราบว่าเมืองไทยตอนนี้มาลีนัวส์เลี้ยงกันเยอะหรือป่าวครับ แล้วราคาลูกหมาประมาณตัวละเท่าไหร่ครับ
  • 35000 ที่สยามคลาว
  • หมาสายพันธ์ใช้งานมีอยู่ด้วยกัน หลายสายพันธ์ครับ ที่นิยมให้เห็นก็ มี german shepherd, malinois, dutch shepherd, rottweiler แต่ถ้าพูดถึงความเก่งกาจในการใช้งานแบบ อารักขา ต้องยกให้ malinois กับ dutch shepherd เขาครับ เก่งแบบ รอบตัวจริงๆ

อย่างที่ คุณ Baba ให้ข้อมูลไว้ครับ ในงานประกวด สุนัข FCI world championship 10 ปีที่ผ่านมา มีแต่ malinois ที่ชนะเลิศทั้งนั้น ครับ รวมไปถึงทีมจากเยอรมัน ที่หันมาใช้ malinois ในการแข่งขันอีกด้วย แทนที่จะเป็น german shepherd ทั้งนี้เนื่องมาจากว่า GSD นั้นเมื่อทำงานแข่งขันกับ malinois หาตัวดีๆ สู้ได้ยากมาก ครับ ถ้ามีเก่งระดับ malinois ราคาเขาก็จะสูงกว่า malinois มากๆ และช่วงหลังๆ นี้ GSD จะพัฒนาเป็น สาย show dog ซะมากกว่า สายใช้งานอารักขาครับ

post นี้ผมไม่อยากให้เป็นเรื่องการค้า ครับ เดี่๋ยวบางท่านอาจเข้าใจวัตถุประสงค์ในการจัดการสาธิตของ siam crown kennel ผิดไปครับ

ถ้าต้องการทราบและสนใจจริงๆ ผม ให้เบอร์ และ link ไว้แล้ว ขอโทษด้วยครับ
  • ไม่เป็นไรครับผม แล้วถ้าพูดถึงน้ำหนักการเข้าชาร์ทของมาลีนัวส์กับเชฟเพิร์ดละครับพันธุ์ไหนเข้าชาร์ทได้ดีกว่ากันครับ
  • จากประสพการณ์ที่ได้ดูหมาทั้งสองสายพันธ์ ที่คอกเราช่วงฝึก แล้ว บอกได้เลยครับ ว่า ความสามารถ เด็ด พอๆ กัน ไม่ยิ่งหย่อน กว่ากัน แม้แต่น้อย

แต่ที่เราสังเกตุ ในหมาหลายๆ ตัวที่เรานำมาเลี้ยงในบ้าน แล้ว dutchie นั้น calm นิ่ง และ สุขุมกว่า malinois นิดหน่อย แต่ทั้งสองสายพันธ์เป็น หมา ที่เลี้ยงไว้ในบ้านได้ ดี มากทีเดียว ครับ เรียกได้ว่า เชื่องเป็นแมว เลย

ลองดู clip นี้จาก Natgeo เกี่ยวกับ attack style ดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=cQyWbjPRsDg
  • ใน vdo อาจดูว่า dutchie attack ได้รุนแรงกว่า แต่ ทางเราขอ confirm ครับว่า ที่คอก เราก็มี malinois ที่ attack ได้ อย่างดุเดือด เข่น dutchie ใน vdo ครับ

รูปนี้เป็น malinois ตัวเล็กๆ น่ารัก ดีนะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2336.jpg 38K
  • ''''dutchie ตัวนี้ เป็น young dog ของค่าย
    ไฟล์แนบ
    IMG_4630.jpg 44K
  • ฟาร์มนี้เห็นมาแข็งขัน-แสดงที่ขอนแก่น กวดรางวัลไปหมดเลยนี่
  • คลิบวีดีโออันที่ 2 มันกัดตำรวจที่เป็นคนควบคุมมันด้วยครับ พี่ๆช่วยวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดหน่อยครับ
    ว่าเพราะอะไรมันจึงกัดคนที่เป็นคนที่ควบคุมมันได้ อันนี้น่ากลัวมากครับ
  • ช่วงที่หมาทำงาน เป็นช่วงที่เขา hyper สุดขีดครับ ในการฝึก protection แบบ IPO และ KNPV จะต้องมีคำส่ง ปล่อย หลังจาก หมากัด เป้าหมาย แล้ว ซึ่งถ้าหมาได้รับการฝึกฝนที่ดี เขาจะปล่อย ทันทีที่ ได้ยินคำสั่ง ให้ปล่อยจากผู้ควบคุม

จาก vdo ผมวิเคราะห์ อาจเนื่องมาจากเหตุการณ์ ชุลมุน ทั้งตำรวจ ระดม ทัพเข้า charge ผู้ร้าย ทั้งเสียง ที่ แผด ตะโกนของเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เลยอาจทำให้ หมาคัวนี้ สับสน ตอนช่วงที่ได้รับคำสั่งให้ปล่อย ซึ่งเป็นช่วงที่เขา high สุดๆ หรือกำลัง มันสุดๆ อยู่แล้ว อีกอย่างการเข้า ของผู้คุมเพื่อเอาหมาออกจากผู้ร้าย อาจไม่เป็นไปตามที่ได้ฝึกมา เนื่องจากความชุลมุน หมาเบยค่อนข้างสับสน

แต่สังเกตได้อีกอย่างว่า ผู้ฝึก ก็ไม่ได้ทำโทษหมาตัวนั้น แต่อย่างใด

การฝึกในสนาม สำคัญมากๆ ว่าผู้ฝึก ต้องรู้จังหวะ ในการ นำหมาออกจาก คนล่อเป้า ถ้าทำโดยไม่รู้ใจหรือจังหวะหมา ก็อาจเกิดเหตุการณ์ นี้ได้ เหมือนกัน ครับ
  • ไม่ทราบว่าแรงชาร์ทของมาลีนัวรุนแรงเท่ากับพิทบูลหรือเปล่าคับ ตอบความเป็นจริงเลยนะครับ ผมอยากทราบจริง ๆ ไม่ได้ป่วนนะครับ
  • คุณrommelr12จริงหรือเปล่าครับ ที่มีคนบอกว่าสุนัขอารักขาแรงกัดคนน้ำหนักความแรงขึ้นอยู่กับน้ำหนักตัวสุนัข จริงหรือเปล่าคับ
    แต่ทำไมพิทบูลตัวเล็กกว่าบางพันธุ์ แต่แรงกัดหนักหน่วงกว่า ช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    พรุ่งนี้ผมจะขอติดต่อเข้าไปชมที่ศูนย์ฝึกนะครับ
  • ขอตอบเรื่องแรง charge ก่อนนะครับ
    ถ้าได้ดู natgeo vdo คงจะเห็นความแตกต่างของการ charge ของหมาชนิดต่างๆ นะครับ ความรุนแรงนั้น ขึ้นกับ ความเร็ว และ นน ของหมา ตัวนั้นๆ ก่อนเข้าปะทะเป้า ..... malinois กับ dutchie ไม่ได้ถือเป็นหมาใหญ่ นน โดยเฉลี่ย ประมาณ 30-35 กก แต่ช่วง charge นั้นทำความเร็ว ได้ถึง 50 กม ต่อ ชั่วโมง ทำให้การเข้า charge ดูดุดัน กว่า พวก mastiff กับ bulldog ทีถึงแม้ นน มากกว่า แต่ build up speed ได้ไม่เท่ากับ malinois /dutchie ครับ เท่าที่ผมพอมีความรู้ pitbull สิบเชื้อสายมาจาก bulldogs และ terriers ดังนั้น อาจดูวิธีการ charge ของ bulldog ใน vdo ได้ ครับ

ที่นี้เรื่องของแรงกดที่เกิดจากการกัด นั้น น่าจะขึ้นกับ ขนาดของหัว และ กราม ของหมานั้นมากกว่า นน ตัวเขา นะครับ แต่เผอิญ หมาที่หัวกับกรามใหญ่ นั้น เป็นหมาทีี่มี นน มากโดยปริยายอยู่แล้ว ก็เลยทำให้รู้สึกว่า หมา นน เยอะ จะกัดหนัก แต่ความจริงกัดหนักไม่หนักนั้นอยู่ที่ โครงสร้างของหัวและกรามเขามากกว่าครับ mali/dutchie pitbull shepherd แรงกัด ไม่ต่างกันมาก แต่ความแตกต่างจะเริ่มเห็นชัด เมื่อถูกเปรียบกับ bulldog mastiff rott และ ที่กัดหนักสุด น่าจะเป็น kangal ที่มีขนาด ไม่แพ้ ลูกม้า ตัวเล็กๆ ตัวนึงทีเดียว

http://www.youtube.com/watch?v=y-9UNEDbXAc

เรื่องการเข้าชม การสาธิต ท่านใดที่ใน webboard pitbullzone สนใจ ยินดี นะครับ แต่ช่วย confirm ผมก่อน 0851190055
    ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2046.jpg 47K
    IMG_2035.jpg 52K