ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

2เดือนผ่านไปกับน้ำคั่งในช่องท้อง
  • ต่อจากกระทู้เก่านะคับ จำได้ว่าตั้งไว้2กระทู้ แต่หาเจออันเดียว

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=6056

จากที่คูโร่ป่วยเปนพญาธิเม็ดเลือด ก็ได้รับยารักษาจนอาการดีขึ้นมากๆๆๆ แต่แล้วก็เคราะห์ซ้ำกรรมซัด

อาการน้ำคั่งในช้องท้องไม่หายไป รวมถึงถ่ายเหลวด้วย จากตอนแรกหมอวินิจฉัยว่าสาเหตุมาจากการสูญเสียโปรตีนในเลือดทำให้น้ำออกมาในช่องท้อง

แต่จนโปรตีนในเลือดดีขึ้นแล้ว ทั้งเม็ดเลือดแดง เกล็ดเลือด ค่าตับ ค่าไต เม็ดเลือดขาวสูงเล็กน้อย คาดว่าอาจจะมีการติดเชื้อ

ท้องก็ยังมีแต่น้ำไม่หายและจากนั้นก็มีอาการถ่ายเปนน้ำมาตลอด เหม็นคาว พยายามเบ่งมากในตอนใกล้ๆสุดและมีเลือดปนออกมา

กลางคืนก็นอนท้องร้องโครกครากทั้งคืน และเหมือนเค้าจะมีแก๊สด้วย ผายลมบ่อยและเหม็นมาก

ไปที่รพ.เกษตรทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละวันบ้าง2วันบ้าง คุณหมอหลายๆท่านได้ปรึกษากันเพื่อหาแนวทางรักษา ทั้งเอกซเรย์ อัลตร้าซาวน์

ไม่พบอะไรทั้งสิ้น ส่วนนึงอาจจะเปนเพราะว่าน้ำบังอยู่ทำให้ไม่เหนอะไรก็ได้ เหนเพียงแต่ ลำไส้มีการขยายตัว แต่ไม่ได้ส่องกล้องเพราะ

คุณหมอคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่ลำไส้เล็ก ส่องกล้องไปก็ไม่น่าจะมองเห็นอะไร

(ที่กลับไปที่รพ.เกษตรอีกครั้งก็เพราะหมอที่หน้าหมู่บ้านบอกว่าที่เกษตรน่าจะมีเครื่องมืออะไรหลายๆอย่างพร้อมกว่าที่นี่

ก็ดีเหมือนกันคับ เพราะรักษาที่คลีนิคแพงกว่าเยอะเหมือนกัน เฉพาะที่รักษาพญาธิเม็ดเลือดรวมๆแล้วก็ร่วมๆ3หมื่นบาท)

คุณหมอจึงสรุปกันว่าจะต้องผ่าเพื่อตัดชิ้นเนื้อไปตรวจ แต่......ผลเลือดของคูโร่ออกมาไม่มีความพร้อมที่จะผ่าเลยแม้แต่นิดเดียว

สารอาหารในเลือด ไขมัน คลอเรลเตอร์รอล อะไรอีกทั้งหลายอย่างรวมถึงอะมูบิน ดิ่งลงต่ำติดพื้นทั้งหมด ไม่รู้ว่ามันมีชีวิตอยู่ได้ยังไง

ทั้งที่ตลอด2เดือนพยายามให้อาหารที่ดีที่สุดกับเค้า ทั้งอกไก่สันในไก่วันละเกือบ1กิโล ไข่ แบรนด์ แบรนเนอร์โปรตีน และอะไรอีกหลายๆอย่าง

แต่เหมือนกับว่ารางกายเค้าไม่ได้รับอะไรเลย มันไปไหนหมด?????

หมอจึงนัดไปให้พลาสม่าเข้ากระแสเลือดเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา

คือต้องไปให้พลาสม่าตั้งแต่เช้าถึงเย็นทั้ง2วัน และจะเจาะเลือดไปตรวจดูอีกครั้งว่าดีขึ้นแค่ไหนและนัดผ่าได้คิวในเช้าวันอังคาร

และก็เหมือนผีซ้ำกรรมซัดอีกครั้ง วันเสาร์ตอนเช้าที่กำลังขับรถพาคูโร่ไปรพ. รถเกิดเสียระหว่างทางอีก....กว่าจะซ่อมเสร็จก็บ่ายแล้ว

โทไปที่รพ.หมอก็บอกว่าให้เข้าไปวันอาทิตย์แทน

วันอาทิตย์จึงได้ให้พลาสม่าแต่ก็เพียงแค่ยูนิตเดียวเพราะหมอกลัวว่าจะมีอาการแพ้เลือดแม้ว่าจะคลอสเลือดก่อนแล้วว่าเข้ากันได้ก็ตาม

หลังจากให้พลาสม่าก็เจาะเลือดอีกครั้งเพื่อดูผลเลือด(ไปทุกครั้งโดนเจาะไม่ต่ำกว่า2รูทุกทีแต่วันนี้4รู เจาะเลือด2 ให้เลือด1 ฉีดยา1)

ผลเลือดออกมาไม่ดีขึ้นเลยคับ อะมูบินขึ้นมาอีกแค่่0.2 จากเดิมที่โอกาสตายคาเขียงสูงอยู่แล้ว ตอนนี้ก็ยิ่งมากไปกว่าเดิืมอีก

ผมจึงถามหมอว่าสามารถเลื่อนการผ่าออกไปอีกได้รึไม่ หมอบอกว่าอวัยวะภายในเค้าแช่น้ำนานแล้ว ยิ่งยืดออกไปก็ไม่เปนผลดี

แต่ถ้าผ่าโอกาสตายก็สูงมากเหมือนกัน .....คืนวันจันทรเปนอีก1คืนที่ตัดสินใจได้ยากลำบากที่สุดในชีวิตผมคืนนึงเลยคับ

ผ่า...อาจจะเจอสาเหตุ แต่ก็อาจจะตาย แต่ก็ไม่มีทางเลือก

ไม่ผ่า..ก็เปนทางตันที่ไม่รู้จะไปทางไหนแล้ว

ผมนั่งคิดนอนคิดยันเช้า เกือบทั้งคืนนั่งกอดเค้าไปลูบหัวไป น้ำตาก็ไหล คิดไม่ตกว่าจะเลือกทางไหนดี

ถ้าผมต้องเสียเค้าไป ผมไม่สามารถทำใจได้แม้แต่นิดเดียว ความผูกพันธ์ตลอด3ปี แม้ระยะเวลามันจะไม่นาน

แต่การที่ผมมีเค้าเกือบจะทุกวัน นอนด้วยกัน กินด้วยกัน ไปไหนมาไหนด้วยกัน ไม่มีวันไหนที่เค้าไม่รอผมกลับบ้าน

ผมไม่กลับบ้านหลายวัน ข้าวปลาก็แทบจะไม่ยอมกิน ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมรักมันมากคับ

สุดท้ายเช้าวันอังคาร ผมตัดสินใจไม่ไปผ่าคับ ถ้าเค้าจะตายจริงๆก็อย่าให้เค้าเจ็บมากไปกว่านี้เลย เจาะขาเจาะท้องมากขนาดนี้ก็ไม่รุจะเจ็บยังไงแล้ว

ผมเหนเค้าไม่หายใจที่บ้านดีกว่าต้องไปรับถุงดำแปะป้ายชื่อที่ห้องผ่า

ก่อนออกจากบ้านไปทำงานผมจะบอกกับเค้าว่า"อย่าเพิ่งไปไหนนะ รอพ่อกลับมาก่อนนะลูก"

ก่อนนอนผมจะบอกเค้าว่า "สู้ๆนะลูก อยู่ดว้ยกันนานๆ เข็มแข็งไว้" แต่สำหรับตัวผมเอง...ไม่สามารถเข็มแข็งได้เลย

ทุกวันนี้น้ำหนักลดลงไปเรื่อยๆ จากตอนแข็งแรงอยู่ที่29-30โล เหลือแค่20.5โล และครั้งสุดท้าย 22โล(แต่น่าจะหนักน้ำมากกว่าเพราะท้องบวมมาก)

กล้ามเนื้อที่เคยปูดเปนก้อนทั้งตัว ตอนนี้ผมแห้งเหลือแต่กระดูก ท้องบวม เหมือนคนเปนปอริโอ

กลับบ้านมาทุกเย็น เค้าก็จะพยายามชวนเล็นทุกๆวัน แม้ร่างกายเค้าจะวิ่งไม่ไหวแล้วก็ตาม

บางวันผมทนสงสารเค้าไม่ไหวก็ต้องหยิบลูกบอลมาขว้างให้เค้าเล่น วิ่งไปก็ล้มไป แผลถลอกเต็มไปหมด คนขว้างก็จะกลั้นน้ำตาแทบไม่อยู่

ไม่รู้ว่าวันไหนจะกลับบ้านมาเจอเค้าไม่หายใจ ไม่รู้วันไหนเค้าจะหลับไปแล้วไม่ตื่นในตอนเช้า ไม่รู้จะรักษาทางไหนแล้วจริงๆคับ

ทุกวันนี้ทำได้เพียงพยายามอยู่กับเค้าให้มากที่สุด ให้อาหารที่ดีที่สุดเท่าีที่จะทำได้ กินไม่เปนมื้อเสียนิสัยยังไงช่างมันแล้วคับ

แม้ชีวิตผมจะไม่เคยมีโชคเข้าข้างเลย แต่ถ้าปาฏิหารย์จะเกิดขึ้นซักครั้งนึงในชีวิตผม ผมขอให้มันเกิดขึ้นตอนนี้เถอะ ขอแค่มันหายเท่านั้นล่ะ ไม่ขออะไรแล้วจริงๆ
  • ตอนที่เค้าแข็งแรงมากๆ
    ไฟล์แนบ
    IMAG0071.jpg 85K
  • รูปนี้เมื่อเดือนที่แล้ว หลังจากนั้นไม่ถ่ายแล้วคับ
    ไฟล์แนบ
    IMAG0045.jpg 47K
  • :o015:สู้ๆนะคับผมเป็นกำลังใจให้ ขอให้ปาฏิหารณ์จงบังเกิด:m019::m113:
  • ขอให้หายไวๆครับเอาใจช่วยครับ
  • "บางวันผมทนสงสารเค้าไม่ไหวก็ต้องหยิบลูกบอลมาขว้างให้เค้าเล่น วิ่งไปก็ล้มไป แผลถลอกเต็มไปหมด คนขว้างก็จะกลั้นน้ำตาแทบไม่อยู่"

ขอความนี้อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ:m020:

พรุ่งนี้จะตื่นไปทำบุญใส่บาตรให้นะคะ เพื่อ ที่เค้าจะได้บรรเทาความเจ็บปวดลงบ้าง

เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆค่ะ

ขอให้หายไว้ๆนะ เจ้าคูโร่ บุญรักษาค่ะ:m127:
  • เห็นใจจริง ๆ คับ น้องหมาของคุณเข้มแข็งมาก

ขอให้หายเร็ว ๆ นะ คับ

สู้ ๆ
  • :m020:สู้ๆนะค่ะทั้งน้องหมาทั้งเจ้าของ:m020:
    ขอให้มีชีวิตที่ยืนยาวตลอดไปหายไวๆน๊ะ:m019:
  • สู้ๆๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ
    ก่อนผ่าตัดคิดดีๆ ครับ เพราะหมาผมเคยคิดผิดรีบผ่าตัดเขาคิดว่าหมอจะช่วยได้ แต่แล้วเขาก็ต้องจากผมไปเร็วกว่ากำหนดเพราะการผ่าตัดครับ ผมอ่านสิ่งที่คูณเขียนว่า
    " ผมเหนเค้าไม่หายใจที่บ้านดีกว่าต้องไปรับถุงดำแปะป้ายชื่อที่ห้องผ่า "
    แล้วผมคิดถึงหมาผมตอนที่ผมเข้าไปรับศพเขาหลังผ่าตัด หมอจะใส่ถุงดำ แต่ผมไม่เอาผมอุ้มศพเขา ที่อ่อนปวกเปียก วางไว้บนตักแล้วก็พากลับมาบ้าน คิดถึงจังแพนด้าน้อยของผม
    ไฟล์แนบ
    p.JPG 51K
  • ผมคนนึงเอาใจช่วยด้วยครับ ( เเต่เราทําทุกอย่างช่วยเค้าสุดเเล้วเเต่ก็สุดเเท้เเต่กรรมครับ ทําใจไว้บ้างก็ดีครับ สัตโลกย่อมเป็นไปตามกรรมของมันครับ ) ท่ามันยิ่งเเย่ก็เเผ่สวนเมตตาให้สรรพสัตย์จะลองดูครับ
  • :m019::m019::m019::m019::m019:คูโร่เกิดมาเพื่อคุณ คุณเกิดมาเพื่อเป็นนายของคูโร่
    จงทำวินาทีนี้ นาทีนี้ ชั่วโมงนี้ วันนี้ วันพรุ่งนี้ เเละวันต่อๆไป เพื่อเค้าให้ดีที่สุด ให้สมกับที่ เค้าเป็นเพื่อนผู้ซื่อสัตย์ที่สุดในชีวิตที่คุณพบมา:m028:

นับจากวัน ลืมตา มาดูโลก
    เจ้าเดินโยก เยกมา น่าหมั่นไส้
    แต่ฉันนี้ ก็หลงรัก จนหมดใจ
    เฝ้าฟูมฟัก เอาใจใส่ จนโตมา

ฉันจะกิน เจ้าได้กิน อิ่มทั้งคู่
    เรามีอยู่ เพียงเเค่สอง เท่านั้นหนา
    ไม่ว่าทุกข์ หรือสุขเจ้า อยู่ทุกครา
    ไม่หนีหน้า เเม้นเวลา มิสมปอง

อยากเพียงขอ ให้เจ้านั้น หายทนทุกข์
    กลับมามี ความสุข เหมือนเดิมหนา
    เลิกจากงาน เจ้าคอยเล่น ทุกเวลา
    ขอเพียงเจ้า นั้นกลับมา เป็นเหมือนเดิม

เพื่อเจ้า คูโร่ ผู้ซื่อสัตย์:m019::m019::m019::m019::m019::m019::m019:

หายเร็วๆนะคูโร่ จะได้กลับมาเป็นที่รักของนายเอ็ง:m109::m109::m109:
  • เรื่องมันยากแก่การตัดสินใจ ขอให้สบายที่สุดครับ
  • ขอเอาช่วยอีกแรงครับ สู้ๆ ขออย่าทิ้งเขานะครับ ผมเคยผ่านมาแล้วอารมณ์นี้แต่โชคดีกว่าคุณหน่อยคือมันไปแบบกระทันหันมากๆ ...แต่ก็ช๊อคกับเหตุการณ์นั้นไม่มีวันลืมแน่นอน สู้นะครับ ไม่รู้ว่าโรคแบบนี้ใช้สมุนไพรช่วยรักษาได้ป่าว รอท่านผู้รู้ ท่านต่อไปนะครับ
    ไฟล์แนบ
    choco..2.jpg 70K
  • อ่านแล้ว น้ำ ตา จะไหล สูๆๆ นะครับพี่ ห้ามท้อและห้าม ถอย ผม ว่า ปาฎิหาร จะมี จริงๆ
    ลูกเรามันก็ คง จะสู้ เหมือนเรา ล่ะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ !!
  • ขอให้หายครับ สู้สู้:058:
  • สวยได้ใจดีครับบบบ
  • ถุงดำ...โดนน....แตกต่างกันที่ไม่มีป้ายแปะ...โชคดีคะ..
  • เอาใจช่วยอีกแรง 1คับ
  • ขอให้หายไวๆนะคับ
  • ผมว่าคุณทำดีกับเขามากๆเลยครับขอให้ปาฎิหารย์มีจริงครับผมเข้าใจความรู้สึกดีครับเพราะหมาเคยตายเหมือนกันครับ
  • ด่วนครับผมว่า...................ลองพาไปหาหมอ"ปาน" เป็นหมอผู้หญิงเก่งมากๆๆๆๆๆขอบอกอยู่แถวบางพลัด ซอยจรัล77 กทม.ค่ารักษาไม่แพง

แกจบเอก จากออสเตเรีย แต่แกปากจัดนิดนึงนะต้องทำใจเพราะแกรักหมามาก แกวินิจจัยโรคเก่งจริงๆ
  • แกเก่งจริงนะหมอปาน ตอนสามเดือนที่แล้วลูกหมาบลูด็อกที่ผมเลี้ยงสำลักนม เข้าไปที่ปอดอาการแย่มากหายใจมีเสียงดัง ติดๆขัดๆ อ้างปากงับลมแล้วงะ หมอบอกว่าอาการแบบนี้คือร่างการ

ขาดออกซีเจน พาไปหาหมอที่เกษตรก็ให้ยาละลายของเหลวในปอดแล้วดมออกซีเจนติดต่อกันเกือบ1สัปดาห์ อาการก็ไม่ดีขึ้นคุณหมอให้กลับบ้านให้ยามากิน บอกว่าไม่น่ารอด เราก็เลยพา

ไปหาหมอปาน(ตอนแรกที่ไม่ไปเพราะกลัวโดนแกด่า)แล้วก็โดนแกว่ามาจริงๆว่าเราปล่อยให้ลูกหมาหิวมากๆนะสิมันถึงกินนมแบบตระกะจนเป็นเหตุให้สำลักนม โวยใหญ่เลย(เหมือนคุณครู

ดุนักเรียนนะแหละ)แต่มันก็จริงของเขานะ แล้วแกก็ฉีดยา และให้ยามากิน มาหาแกติดต่อกันประมาณ2 สัปดาห์แล้วลูกหมาเราก็ดีขึ้น ตอนนี้หายเป็นปกติแล้ว ค่ารักษาก็ถูกแสนถูก

ใหนๆก็เป็นทางเลือกสุดท้ายแล้ว ขอให้โชคดีนะ
  • สู้ๆๆๆน๊า เปงกำลังใจให้น่ะ..นังนู๋บลูม่าก็ค่าเลือดต่ำมากตอนซื้อมาคิดว่าจะอยู่ไม่เกินอายุหกเดือนแต่ตอนนี้จะขวบอยู่แล้ว แต่เดินไม่ได้เพราะว่าอยู่ๆขาหลังก็ไม่มีแรงสะงั้น

แต่ก็ยังดีที่มันยังอยู่กับเรา....เราต้องให้กำลังใจทั้งหมาทั้งคนเยอะๆน่ะ...ให้น้องหมาเค้าเห็นว่าเราก็สู้เค้าจะได้สู้ไปพร้อมๆกับเรา.....สู้ๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านมากๆเลยนะคับ สำหรับกำลังใจมากมายจริงๆ

ผมก็ยังคงงมเข็มในทะเลด้วยตาที่บอดอยู่เหมือนเดิม ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนอีก

ยังไงรอกวนขอเบอร์โทศัพท์หมอปานด้วยนะครับ เพราะไกลบ้านผมมากๆ อาจจะขอโทรคุยกับท่านดูก่อน
  • ใช่ที่นี่รึเปล่าคับ

คลินิครักษ์สัตว์อยู่ตรงข้ามโลตัส จรัญสนิทวงศ์ เปิดทุกวัน จันทร์-ศุกร์ 17.00-21.00 น. เสาร์-อาทิตย์ 8.00-12.00 น. เบอร์โทร 02435 - 0803
  • เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆทั้งหมาทั้งเจ้าของ
  • น่าใช่นะครับแต่ผมไม่มีเบอร์โทร เพราะตอนที่รักษาก็ไปเลย อีกอย่างโทรไปคุณหมอก็ไม่มีเวลามาคุยด้วยครับ เพราะลูกค้าเยอะมาก

สามีแกน่าจะเป็นคนรับสายเพราะแกทำงานกันประมาณ 3 คนมีลูกน้องที่เป็นสัตวแพทย์อีกคนเท่านั้น เคยไปแล้วมีคนมาถามซื้อยา แต่แกไม่จ่ายให้นะยืนยันอย่างเดียวว่าต้องเอา

สุนัขไปดูอาการด้วยจ่ายยาสุ่มสี่สุ่มห้าเดี๋ยวหมาตายทำไง แล้วหมอก็ถามว่าเอางี้นะถ้าลูกคุณป่วยคุณจะพาไปหาหมอหรือซื้อยากินเองละ ตอนดึกก็พาไปได้บางครั้งเลยสามทุ่ม

แกก็ยังอยู่เพราะมีเคสผ่าบลูด็อก แต่ถ้าแน่นอนไปเสาร์ อาทิตย์ตอนเช้าก็ดีครับคนไม่เยอะมาก เป็นกำลังใจให้ครับ
  • น่าสงสารมากๆเรยคะ เข้าใจความรู้สึกของคุณเรย
    คุณเป็นคนที่มีจิตใจดีมากๆคะ เอาใจช่วยนะคะ
    ขอให้ปาฏิหารเกิดขึ้นกับคุณคะ
  • ใช้คับ
    คลินิครักษ์สัตว์อยู่ตรงข้ามโลตัส จรัญสนิทวงศ์ เปิดทุกวัน จันทร์-ศุกร์ 17.00-21.00 น. เสาร์-อาทิตย์ 8.00-12.00 น. เบอร์โทร 02435 - 0803

ลองไปดูคับหมาผมเป็นหัด รักษากับคุณหมอยังอยู่มาได้ตั้งหกปีคับ
  • สู้ สู้ สู้ ขนาดเค้ายังใจสู้อดทนอยู่เพื่อคุณ ช่วยเค้าหน่อยนะ ทำให้ดีที่สุด
    จะเป็นกำลังใจให้
  • เบอร์02-4350803 โทไปไม่มีใครับเลยอ่ะคับ มีเบอร์อื่นรึเปล่าคับ

อยากจะคุยกับคุณหมอดูก่อนเผื่อแกต้องการประวัติการรักษา

จะได้วิ่งเข้าไปเอาที่เกษตรก่อน จะได้ไม่ต้องเริ่มกันยากมาก
  • มีเบอร์นั้นเบอร์เดี๋ยวแหละครับ ได้โทรไปเวลาทำการหรือปล่าว บางครั้งลองโทรไปเวลาที่คลินิคเริ่มเปิดเพราะคนไข้ช่วงนั้นคงยังไม่เยอะมาก จะมีเวลาคุยได้มากหน่อย
  • โอ้สุดยอด คนรักหมาที่แท้จริงเอาใจช่วยอีกแรงครับ