ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ค่ะ วิธีงัดปากที่ถูกต้อง
  • อยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อต้องใช้ในอนาคตค่ะ
    วิธีงัดปากที่ถูกต้อง ทำไงคะ กลัวงัดผิดงัดถูกเดี๋ยวฟันจะหักหมดซะก่อนอะ
    รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยค่า
  • ควรมีสองคน และจับสุนัขคนละตัว

กรณีถนัดมือขวา ใช้มือซ้ายจับที่หนังหลังคอมัน ใข้สองขาคีบที่เอวสุนัข
    ใช้มือขวากำไม้ง้างปากสอดเข้าที่บริเวณหลังเขี้ยว แล้วบิดข้อมือให้ด้านกว้างของไม้ถ่างปากหมาออก

ควรง้างปากโดยการบิดไม้ ไม่ควรใช้การงัด เพราะอาจจะทำให้ฟันบริเวณหลังเขี้ยวหักได้
    และการใช้วิธีงัด ปลายแหลมของไม้อาจจะไปแทงเพดานปากของสุนัขด้วย
  • เพิ่มเติมนะครับท่าน ไม่รู้ว่าถูกหรือไม่ว่าพิตเวลากัดทิ้งน้ำหนักไว้ที่ขาหลังซะนั้นเวลางัดต้องให้ขาหลังลอยจากพื้นด้วยนะครับ

จะได้ช่วยให้ง่ายขึ้น อีกอย่างฟันไม่หักฮาๆๆๆ
  • ขอเพิ่มด้วย อันดับควรมีสติไม่ต้องรีบ ถ้ามีคนจับสองคนแล้ว ให้ดึงขาหลังมายืดให้สุด และใช้ขาเราหนีบไว้ ดึงหนังคอ แล้วงัดได้เลย
    ถ้าไม่ยืดหมามาให้สุด ถึงเรางัดออกแล้วสุนัขก็จะพุ่งไปกัดได้อีกเราเร็วสู้สุนัขไม่ได้หรอก ถ้าแยกคนเดียวควรหาวิธีล่ามอีกตัวนึงไว้กรณีที่เป็นพิทบูลทั้งสองตัว แต่ถ้าเป็นพิทบูลกับหมาพันธ์อื่นก็อาจจะไม่ต้องเพราะส่วนใหญ่ สุนัขอีกตัวก็พยายาจะหนีอย่างเดียวถ้าหลุดจากปากเพียงแต่ต้องระวังสุนัขตรงข้ามแวงกัด
  • ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบค่ะ
  • ขอเพิ่มนิดนะครับ ต้องระวังหมาฝั่งตรงข้ามดีๆนะครับเพราะเคยเจอมาแล้วคือจับหมาเราแน่นแยกออก
    แต่ไอ้เจ้าฝั่งตรงข้ามแว้งมากัดเจอไป 3 เข็มอันนี้อันตรายจริงๆครับต้องหาคนมาช่วยจับสัก 2-3 คนถ้าหาได้
    นะครับ :001:
  • เอารูปให้ดู...คนับจะได้นึกภาพออก
    ไฟล์แนบ
    a01-18-32.gif 12K
  • ในภาพเหมือนบิดเข้าหาตัวใช่ไหมครับ
  • บิดเข้าตัว หรือ ออกจากตัวได้หมดครับ ตามถนัด
    ง่ายๆ ทำเหมือนบิดมอร์ตาไซ นะครับ
    มีสติ อย่าตกใจ อันนี้มาก่อนเพื่อนเลย
    จูงหมา พกไม้งัด ทุกครั้ง ขอบคุณครับ
  • ไม้งัดซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
  • เอาปืนเรย ง่ายกว่ามั๊ย
  • ความจริงกระทู้เก่าๆ ก็มีแหล่งความรู้ให้ค้นหาเพียบ ใช้ความพยายามกันหน่อยก็หาเจอครับ