ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสอบถามการใช้ยา ivomec-Fฉีดให้กับสุนัข
  • ขอบสอบถามการใช้ยา ivomec-F
    1. กรณีเป็นขี้เรือนเปียกอัตราการเท่าไหร่ ที่รู้มา 20kg/1cc. แต่บางคนบอกว่ากรณีขี้เรื้อนให้ใช้ 10kg/1cc ถ้าใช้ 10kg/1cc หมาจะช็อคหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้หมาอายุ 4 เดือนครึ่งน้ำหนัก 12 kg ครับ:o034:

ขอขอบคุณล่งหน้าครับ พี่ที่ความรู้หรือผู้มีประสบการณืช่วยตอบหน่อยครับ:o030:
  • 1 cc ใช้ได้เลยไม่ต้องกลัวไม่เป็นไรแน่นอนครับ
  • ใช้ 1cc ถ้าเป็นเยอะ3อาทิดแลก แล้วก็เดือนละครั้ง น้องหมาร้องชัว ด้วยความเคารพ
  • 10kg/1cc ไม่เป็นไรแน่ครับ
    เพราะยาสามารถ Overdose ได้10เท่าครับ
    แล้วก้อฉีดเข้าบริเวณ subcutaneous
    สุนัข12kg น่าให้ซัก 1.5cc น่าจะได้ครับ

แต่ทางที่ดีไปพาไปหาสัตวแพทย์ดีกว่าครับ:o034:
  • จากที่ได้รักษามา ตอนนี้ดีขึ้นมากๆแล้ว
    5 เดือนแรก หมอให้กิน ทุกวัน ไม่ดีขึ้น
    3 อาทิตย์ต่อมา ฉีด อาทิตย์ละครั้ง 10 กก./ 0.6 ซีซี ตามที่ในเวบ แนะนำ ดีขึ้นนิดหน่อย
    4 อาทิตย์ที่ผ่านมา เพิ่มเป็น 10 กก. / 1 ซีซี (อ่านเจอในเวบเหมือนกัน) ดีขึ้นมากๆ น่าจะเกือบๆ หายแล้วละ
    อีก 2 เดือน ต่อไป กะว่า จะฉีดทุกสองอาทิตย์ และ อีก 4 เดือน เดือนละครั้ง

แนะนำ ยี่ห้อ Biomec ลอง Search ในเวบดู http://www.tarad.com/agromed/ ไม่แพงมาก ตอนเดินยาจะไม่แสบ หมาไม่ดิ้น ไม่ร้อง

หมายเหตุ ยาโดยทั่วไป จะมีตัวยา Ivermectine 10 mg / CC
    โดสที่แนะนำในการรักษาเรื้อนเปียกคือ นน.หมา 1 กก. / 600 ug ถ้าหมาหนัก 10 กก. = ยา 6000 ug = 6 mg = 0.6 cc
    โดสที่แนะนำในการรักษา พยาธิหนอนหัวใจ คือ นน.หมา 1 กก. / 200 ug ถ้าหมาหนัก 10 กก. = ยา 2000 ug = 2 mg = 0.2 cc
    โดสที่แนะนำในการป้องกัน พยาธิหนอนหัวใจ คือ นน.หมา 1 กก. / 6 ug ถ้าหมาหนัก 10 กก. = ยา 60 ug = .06 mg = 0.006 cc น้อยมากกก
  • ก่อนอื่น ขอขอบคุณ คุณ Rangsit , 45224223 , QATH , cpong67 :o030: ที่ให้ข้อมูลความรู้ คนในบ้านหลังนี้มีน้ำใจเสมอ:o070:

เบื่องต้นเมื่อวานนี้ผมได้ฉีดให้ไป 0.8 cc ครับเดียวครั้งต่อไปจะเพิ่มตามคำแนะนำ:o061:
  • ผมว่าลองใช้น้ำมันมะพร้าวทาแล้ใช้กำมะถันทารับรองปลอดภัย