ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษาครับ
  • :002:ตอนนี้ผมได้ซื้อสายจูงมาเพื่อที่จะได้จูงพา สุนัขของผมไปเดินเล่นแต่ปัญหาคือเมื่อใส่สายจูงแล้ว เขาจะไม่ยอมเดินจะขัดขืนและจะนั่งทันทีบางครั้งผมถึงกับต้องดึงเลยก็มี ผมจะต้องทำยังไงบ้างและมีขั้นตอนยังไงบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    BULLTUS
  • สั่งให้เค้านั่งอยู่ในสภาพยินยอมแบบไม่ตื่นเต้นแล้วใส่สายจูง
    เมื่อใส่แล้วเค้ายังนั่งไม่ยอมขยับ
    ก็ใส่ทิ้งไว้ก่อนแล้วตัวคุณลองไปนั่งรอเค้าไกลๆ ให้เค้าเดินมาหา
    เพื่อให้เค้าคุ้นเคยและชินกับสายจุงก่อนครับ
    สำหรับหมาขี้กลัวนะครับ
  • ผมไม่เคยนะ แต่ตอนแรกที่เลี้ยง
    ผมจะทำความคุ้นเคยให้เค้าไว้ใจเรา
    ยอมเล่นกับเรา หลังจากนั้นคุณจะไปไหน
    เค้าก็จะตามไปด้วย ทีนี้พอพาเดินเล่นเค้าก้อจะยอมไปกับคุณ
    ของผมนี่คุ้นกันจน ดึงกันหัวทิ่มหัวตำ ดึงกันจนล้าล่ะคุณเอ้ย
  • ใส่ไว้แบบนั้นละครับลากไปเรื่อยๆๆเดี่ยวก็ชินก็จะเดินเอง
  • ใส่ไว้แบบนั้นแหละครับ ปล่อยให้เค้าได้ชินกับสายจูง ไม่เกินวันสองวัน เดี๋ยวเค้าก็พาเจ้าของเที่ยวเอง ต่อไปขอเพียงเราถือสายจูงเท่านั้นแหละ ดีใจปานหยั่งก็ไม่รู้
  • ต้องเดินตามเค้าก่อนคับ ถ้าไปดึงหรือฝืนแรงๆเค้าจะกลัวสายจูงไปเลย และจะไม่สามารถจูงได้

ต้องเดินตามเค้าไปเรื่อยๆให้เค้าคุ้นกับสายจูง พอคุ้นแล้วค่อยบังคับทิศทาง กระตุกหรือดึงสายจูงทีนะนิด เดี๋ยวดีเองคับผม
  • :m040::m072:ตามหัวข้อข้างบนถุกครับผมลองมาเเล้วเดินตามน้องหมาไปก่อน สัก อาทิต นึง เเล้ว มันจะชอบ สาย เอง เพราะมันรู้ได้เที่ยว
  • ของผม ๆ ใช้วิธีโหดหน่อยครับโดยใช้การบังคับเค้าและออกคำสั่งไปพร้อมๆกันครับพอเค้าทำตามเราเราก็ชมเค้าเล่นกับเค้า ผมว่าการฝึกการออกคำสั่งในสายจุงค่อนข้างสำคัญสำหรับสุนัขพันธ์นี้นะครับถ้าเค้าไม่ฝังเราพอเค้าโตขึ้นเค้าจะแรงเยาะมากครับรับรองเอาไม่อยู่ครับ
  • ขอบคุณมากครับทุกความเห็น
  • ไม่สมควร เดินตามสุนัข นะครับ ถ้าจะให้ถูกในการเดินเล่น เราต้องเดินนำ หรือไม่ก้อไปทางข้างๆๆ พร้อมกัน
    ถ้ายิ่งสุนักยังตื่นเต้น ไม่พร้อมก้อต้องให้นิ่งก่อนเดินนะครับ รอผุ้รู้เพิ่มเติมอีกทีนะครับ
  • หมาเด็ก อาจยังไม่ชิน ทำตามหัวข้อข้างบนอ่ะครับ ใส่สายจูง แล้วปล่อยให้มันเดินลากสายจูงไปก่อน

ให้มันชินก่อน แล้วเราก็ค่อยๆ ถือสายจูงเดินตามมัน หลายๆวัน พอมันชินแล้ว ก็จบครับเรื่องนี้
  • ขอบคุณมากครับ mr. Ghost / K. หยก

ปล.ผู้รู้ท่านใดมีข้อแนะนำอีกขอคำชีแนะด้วยครับ

BULLTUS
  • มันยังไม่ชินครับ
    ตอนแรกๆ เราต้องลากมันก่อน
    เดี๋ยวตอนหลัง มันจะลากเราเอง เหอๆๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG0078A.jpg 68K
  • ฝืนมันสักพัก ไม่นานเดี๋ยวมันจะชอบ เพราะมันได้เที่ยว
    พอได้เที่ยววันหลังมันจะคาบสายจูงมาให้เลยหละ