ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไตวาย?ภัยร้ายที่คุณคาดไม่ถึง
  • ผมเคยทำวิทยานุพนธ์ครับเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงของคนเมือง(กรุงเทพฯ) พบว่าสุนัขแมวเป็นที่นิยมสูงสุดแต่ที่สำคัญมีอัตราการตายสูงสุดเช่นกัน และหนึ่งในนั้นคือการเกิดโรคที่ไม่สามารถหาสาเหตุได้ครับคือ ไตวายทั้งแบบเรื้อรังและเฉียบพลัน ซึ่งทั้งสองอย่างไม่มีอย่างไหนดีกว่ากันครับเพราะทำให้สัตว์ของคุณตายเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ จากแบบสอบถามกว่าพันตัวอย่างที่สุ่มมานะครับ ส่วนใหญ่ทุกคนจะเคยเลี้ยงสัตว์มาก่อนและกว่าร้อยละ 70 สัตว์เหล่านั้นตายเพราะไตวายครับ ที่น่าตกใจคือร้อยทั้งร้อยเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดครับ เกิน ครึ่งหนึ่งตอบว่ายี่ห้อ ที่มีตัวอักษรย่อ PD นี่แหละครับ และทุกคนที่สัตว์เคยตายด้วยโรคนี้จะเปลี่ยนไปให้สัตว์กินอาหารอื่นแทนอาหารเม็ดกันร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ เรื่องนี้ไม่ค่อยมีการสำรวจกันเพราะว่ามันไม่เกิดประโยชน์ทางเศรษฐกิจ ไม่มีใครได้ แต่มีคนเสียแน่นอนครับคือผู้ผลิตอาหารยี่ห้อดังกล่าวและ คนที่ต้องสูญเสียมากที่สุดคือเจ้าของหมาแมวที่ต้องสูญเสียทั้งเงินทองค่ารักษาหมา รวมทั้งเสียใจด้วยครับ ผมเคยไปสำรวจสอบถามตาม รพ สัตว์นะครับทุกแห่งเค้าทราบดี แต่บางแห่งเค้ามีขายกันหน้าร้าน ทำไมหรือครับกำไรสองต่อ เพราะค่าเปอร์เซ็นต์จากนายหน้าบริษัทผู้ผลิต รวมทั้งเมื่อหมาแมวป่วยต้องมารับรักษาก็ได้เงินใช่ไหมครับ แต่เวลาลูกค้าถามว่าไตวายเกิดจากสาเหตุใดเค้าจะเลี่ยงไม่ตอบเรื่องอาหารเม็ดเป็นอันดับต้นๆ แล้วคุณไปถามได้เลยครับว่าขณะนี้มีสัตว์ป่วยด้วยโรคไตอยู่ใน รพ หรือคลินิกบ้างหรือไม่ ร้อยเปอร์เซ็นต์มีครับ แล้วที่รักษาแบบไปกลับเจ้าของต้องมาซื้อยาน้ำเกลือนี่ไม่น้อยรายเลยครับ ยิ่งถ้าคุณเลี้ยงหมาโตเช่น พิทบูล ตัวขนาดเกิน 20 กิโลกรัม คุณต้องให้น้ำเกลือเค้าวันละ 1-2 ถุง ขนาด 1000 cc นะครับ ถุงนึงตก 150 บาท ถ้าผมจำไม่ผิด ค่ายาอีกละครับ รวมแล้วในหนึ่งสัปดาห์เงินพันเดียวเอาไม่อยู่ครับ ผมต้องเอาเรื่องนี้มาเผยแพร่เพื่อให้คุณผู้อ่านที่รักสัตว์เหมือนผม ไม่ตกเป็นเหยื่อของโฆษณาหลอกล่อ หรือคิดแต่ว่าสะดวกรวดเร็ว แต่มันจะคุ้มหรือครับหมาแมวที่คุณรักเฝ้าทะนุถนอมฉีดยาวัคซีนอะไรต่อมิอะไรครบหมด มาตั้งแต่เค้ายังตัวน้อยๆ เฝ้าดูพัฒนาการของเค้าอย่างชื่นชมและหวังว่าเค้าจะเป็นเพื่อนเล่นหรือบางคนเป็นเพื่อนที่รู้ใจกันก็มีกับคุณไปได้อีกนานแสนนานจนเค้าหมดอายุขัย(ราวๆ 15 ปี) ต้องมาตายในวัยที่เค้าเพิ่งจะเริ่มโตแค่ ปีหรือสองปี เท่านั้นเอง แต่ผมก็ชื่นชมนะครับที่โรงพยาบาลสัตว์บางแห่งไม่ยอมขายอาหารเม็ดยี่ห้อนี้เลย แถมยังติดป้ายหน้าคลินิกบอกลูกค้าถึงอันตรายของอาหารเม็ดยี่ห้อนี้เสียด้วย น่านับถือจริงๆ ผมมีเพื่อนเป็นเจ้าหน้าที่ตรวจคุณภาพโรงงานที่ผลิตอาหารสัตว์ครับเมื่อหลายปีก่อนเค้าเคยไปตรวจที่โรงงานทำ อาหารเม็ดยี่ห้อนี้เพราะลูกค้าร้องเรียนว่าอาหารมีเชื้อราครับ พบว่าโรงงานสกปรกมากๆ และใช้ส่วนผสมของอาหารเป็นข้าวโพดที่ไม่มีคุณภาพ เก่าเก็บ ค้างสต๊อก อาหารมันเลยเสียง่าย และมีส่วนผสมของวัตถุกันเสียมาก ทำให้เป็นสาเหตุให้เกิดโรคต่างๆ โดยที่กฎหมายเอาผิดอะไรไม่ได้เลย แม้แต่เจ้าของหมาแมวที่ต้องตายก็ยิ่งเอาผิดอะไรกับใครไม่ได้เลยเข้าไปใหญ่ ผลจากการตรวจครั้งนั้นโรงงานปิดปรับปรุงได้พักเดียวครับและเก็บสินค้าในสต๊อกในห้างออกหมด แล้วมันก็กลับมาใหม่ ด้วยการโฆษณาโฉ่งฉ่างอย่างที่คุณเห็นในทีวีนั่นแหละครับ ผมขอให้ทุกท่านที่อ่านใช้วิจารณญาณของตัวท่านเองนะครับ หันไปดูเจ้าตูบของท่านแล้วลองถามตัวท่านเองว่าอยากให้เค้าอยู่กับท่านอีกนานเท่าไหร่ดี ผมขอออกตัวว่าผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับอาหารหมายี่ห้อใดทั้งสิ้นนะครับ และผมจะขอโพสต์ข้อความนี้ไปเรื่อยๆเพื่อให้ผู้รักสัตว์ทุกท่านตาสว่าง เพราะผมก็สูญเสียเพื่อนที่ดีที่สุดไปเพราะสาเหตุนี้เหมือนกัน ถ้าข้อความนี้ช่วยให้พวกเค้ารอดพ้นจากภยันตรายจากสาเหตุที่ผมเอ่ยถึง ผมขออุทิศผลบุญนี้ให้กับ Dolly &Doe-Doe เพื่อนที่ดีที่สุดของผม ขอให้หลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดทั้งหมดทั้งปวง ขอจงหลับให้สบายไปจนชั่วนิรันดร์
  • เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่เรื่องจริงรึป่าวครับ ส่วนตัวผมเองนะครับ
    ให้กินข้าวกับพวกเนื้อสัตว์ผสม 80 % ส่วนอีก 20 % ให้อาหารเม็ดเวลาจำเป็นหรือมีธุระ
    ที่ไม่สามารถทำอาหารให้มันกินได้ครับ ขอบคุณสำหรับ ความรู้ดีๆ ครับ
  • จริงคับ เคยมีพี่คนนึงบอกผมมานานแล้วว่ายี่ห้อนี้มันเค็มจิงๆ
  • อ่อ..แล้วที่เป็นโรคไตวายนี่ มันเป็นเพราะกินอาหารเม็ดหรอครับ หรือแค่อาหารเม็ดบางยี่ห้อที่เค็มเท่านั้น (ว่าแต่ยี่ห้อนี้มันเค็มจิงๆ มันยี่ห้อไรครับ)อยากรู้เพราะผมก็เน้น อาหารเม็ดเหมือนกัน.....ขอบคุณครับ:045::045:
  • ลองกินดูสิคับ ว่าเค็มหรือไม่เค็ม อิอิ
  • เชื่อไหมอาหารเม็ดทุกยี่ห้อ ที่ผมเคยให้ ลูกหมู ของผมกินกัน ผมชิมมาก่อนแล้วทั้งนั้น
  • อาหารที่มีรสเค็มทุกชนิดเป็นอันตรายต่อสุนัข เพราะสุนัขเป็นสัตว์ที่ไม่มีต่อมเหงือ จึงไม่สามารถกำจัดเกลือออกจากร่างกายทางผิวหนังได้
    ไตจึงต้องทำหน้าที่หนักกว่าปกติ สุนัขที่กินเกลือมากเกินไป จึงมีโอกาสเป็นโรคไต

ไม่เฉพาะแค่อาหารเม็ด เศษอาหารที่เหลือจากเรารับประทานทุกชนิด หากมีรสชาดเค็ม ไม่เหมาะเป็นอย่างยิ่งที่จะนำมาให้สุนัขกิน
    แกงจืดสำหรับคน บางครั้งก็มีเกลือเกินแล้วสำหรับสุนัข หากเสียดายเศษเนื้อที่เหลือจากอาหารที่เรากิน ก่อนนำมาให้สุนัขควรล้างก่อน

ใครที่ปรุงอาหารให้สุนัขกินเอง ไม่ควรใส่น้ำปลา ซอ๊ส หรือเกลือลงไป
    วิธีเช็คว่าอาหารตัวไหนมีปริมาณเกลือเกินความ้องการของสุนัข ก็คือทดลองชิมดู
    หากเราสามารถรับรู้ได้ว่ามีรสชาดเค็ม ก็แสดงว่ามีปริมาณเกลือเกินความ้องการแล้ว

ในการผลิตอาหารสำเร็จรูป เกลือ เป็นสารปรุงรสที่ราคาถูกที่สุด เกลือหนึ่งกิโลราคาไม่กี่บาท หากใช้เกลือเป็นสารปรุงแต่งรสชาด ก็จะประหยัดต้นทุนได้อย่างมหาศาล