ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คางคก และงู
  • 1.คือว่าผมอยากรู้ว่าอาการของหมาที่โดนงูกัดอาการจะเป็นอย่างรบ้างครับ และมีวิธีแก้ไขแบบฉุกเฉินอย่างไงบ้าง
    2.คือว่าผมอยากรู้ว่าหมาที่กินซากคางคกเข้าไปอาการจะแสดงออกมาเป็นอย่างไงบ้างอะครับ และมีวิธีแก้ไขแบบฉุกเฉินยังไงได้มั้ง
    3.ข้อสุดท้ายที่อยากรู้มากที่สุดคือ ผมก็ไม่ทราบว่ามันโดนอะไรนะครับระหว่างงู หรือซากคางคก หรือโดนเบื่อ
    คือหมามีอาการดังนี้
    -หมาที่โดนในกรณีนี้เป็นพันธ์บางแก้ว
    -หมามีน้ำลายฟูมปากนิดหน่อยแต่ไม่มาก และหมาจะวิ่งลงไปแช่ในสระน้ำ
    -ผมสำรวจดูทั่วทั้งตัวของหมาแล้วก็ไม่พบรอยโดนกัด ที่ปากของหมาก็ไม่มีรอยกัดของงู
    -หัวใจยังเต้นแบบปกติ แต่ไม่สามารถหายใจได้เองต้องใช้เครื่องช่วยหายใจตลอดเวลา
    -เอ๊กเรย์ดูภายในท้องก็ยังไม่พบสิ่งปกติ แต่ยังไม่ได้เจาะตรวจเลือดดูนะครับ (อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าตรวจเลือดหาสารพิษในหมามันจะมีหรือเปล่า)

*********ขอคำแนะนำด้วยนะด่วนเลยยิงดีครับ ครับคือผมเห็นเจ้าของหมาตัวนี้ แล้วรู้สึกว่าเขารักมันมาก คุณลองคิดดูนะครับถ้าคุณนั่งมองหมาของคุณที่ใกล้จะตายต่อหน้าต่อตาคุณ แล้วคุณไม่สามารถช่วยเหลืออะไรได้ มันจะเป็นอะไรที่แย่ไหม*********

****ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยแล้วกันนะครับ ถ้าผมพูดอะไรไม่เหมาะสมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย****

***********ความพยายามครั้งที่100 ดีกว่าท้อถอยก่อนที่จะทำ*********
  • ผมไม่มีความรู้ แต่ที่อ่านมา น่าสงสารครับ มากมาย แถมคำคมโดนใจอีกด้วย

คนไทย

อนุลักษณ์

ถาษา

บ้านเกิด

ให้คงอยู่

ตลอดไป
  • " อนุรักษ์ " ต้องสะกดแบบนี้ถึงจะถูก
  • มัสแต็งก์ สู้กับงูเห่ามาแล้ว7ตัว(ในรูปคือตัวที่7)มันและลูกสาวเคยโดนงูฉก ตอนไฟท์ที่2 อาการที่เห็นคือ
    1.หน้าบวม ตาบวม
    2.น้ำลายยืด
    3.เคลื่อนไหวเชื่องช้ามากกกก
    4.กินไม่ได้ แต่พยายามที่จะดื่มน้ำบ่อยๆ
    มีรอยเขี้ยวงูอยู่ใต้ริมฝีปากล่าง สองรู และ ในสองรูนั้นมีสิ่งที่ค้างอยู่ไม่แน่ใจว่าใช่พิษงูหรือไม่ เป็นสีขาวข้นไม่แข็ง แต่ก็ไม่เหลว
    ขอให้บางแก้วของคุณ หายไวๆนะครับ.
    ไฟล์แนบ
    DSCF20942.jpg 76K
  • ของผม เป็นบูลเทอร์เรีย กัดแต่คางคกเป็นชีวิตจิตใจ เข้าสังเวียนกัดคางคกมาไม่ต่ำกว่า ร้อยตั้งแต่เด็ก อาการน้ำลายฟูมปาก ตัวจุแพ้ขึ้นตุ่มๆๆๆๆๆ เต็มตัว สองสามวันอาการ จะดีขึ้น ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC01972resize90x90.jpg 13K
  • มันไปกินพวกสารหนูหรือพวกยาฆ่าแมลงหรือเปล่าครับ
  • ของผมงับคางคกเล่น ผลคือน้ำลายฟูมปากเอาน้ำสะอาดล้างออกครับล้วงล้างในปากให้มากที่สุดซักแป้บก็หายครับ

เมื่อคืนก็ดันไปแทะยานวดสงสัยร้อนปากเลยมั้งนั่น :025:
  • แจ็ครัสเซล ของผมเคยโดน พ่นพิษใส่ ตา ทำให้หนังตาบวมอักเสบ แก้วตา เป็นสีขาวขุ่น ผมเอาน้ำสะอาด ล้างตอนมันโดนแรกๆ พาไปหาหมอ แล้วก็เอายาหยอด ตาคนหยอดให้ หายแล้วครับ
  • หมาผมคาบคางคกเป็นๆๆมานั่งฟัดซะตายเรย

น้ำลายเนี่ยฟูมปากเรย เเต่ก้อไม่เหนมันเปนอะไรเรยครับ
  • ไอ่ตี๋มัสแตง กูเห็นมึงชอบโชว์หมามึงกัดงูตายหลายครั้ง สรุปแล้วเวลาเห็นงูมึงก็ปล่อยหมามึงออกมาสู้กับงู มึงไม่กลัวหมามึงตายห่าหรือว๊ะ แทนที่มึงจะไปกัดกับงูแต่มึงเสือกส่งหมามึงไปตายแทนมึง......มึงนี่เป็นเจ้าของที่ดีที่สุดเท่าที่กูเคยเจอมา.......ไอ่ตี๋มัสแตง กูขอให้มึงโดน...อนาคอนด้าเขมือบเร็วๆนี้...สาธุ
  • ฉีดเซรุ่มแก้พิษงูให้ก่อนเลย แล้วทำไมไม่ตรวจเลือดอ่ะ ค่าตรวจแค่ 700 รู้ดำรู้แดงไปเลย หมาเราก็เคยโดนยาเบื่อผ่านไปตั้งเจ็ดวันเพิ่งไปตรวจเลือด ผลชัดมากเป้นยาเบื่อหนู อยุ่ได้อีกแค่ 3 วันก็ตาย เรารุ้สึกผิดมาจนถึงวันนี้ที่ไม่พาเค้าไปตรวจตั้งแต่แรก อาจจะช่วยเค้าไว้ได้ก็ได้
  • ก็หมากูกัดงูตายกูก็ภูมิใจ แต่กูก็เสียใจที่งูมันตาย เพราะกูคิดว่าสัตว์ทุกตัวมีสิทธิ์ที่จะใช้ชีวิตเท่าเทียมกัน ถ้ากูสั่งได้กูก็จะสั่งไม่ให้มันเลื้อยเข้าไปในคอกหมากู แล้วถ้ากูสั่งได้กูก็อยากสั่งให้มึงหุบปากแล้วเอาเวลากลับไปดูหมามึงเองให้ดีไม่ใช่ปล่อยให้มันมุดเข้าไปอยู่ในปากของมึง ไ อ้เวร
  • ของผมก็เคยโดนเบื่อแล้วหนึ่งครั้ง...
    เกือบตาย โชคดีตื่นมาเห็นก่อน จัดการเอาใข่ไก่ดิบๆ ตอกใสปากทั้นที่ หลายๆใบหน่อย
    มันก็อวกออกมา ให้มันอวกเยอะๆนะครับ แล้วผมก็รีบพาส่งโรงพยาบาล สุดท้ายก็รอดตาย
    หลังจากนั้นใครให้อะไรก็ไม่กินอีกเลย จะกินของคนที่บ้านเท่านั้น
  • ไม่สู้ตีนคนหรอก