ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• พี่ๆครับรบกวนสอบถามประดับความรู้นะครับ เป็นเรื่องความหมายครับ คำว่าพิทบูลสายใช้งานคือหมายถึงไว้กัดเหรอครับ หรือว่าไว้เฝ้าบ้าน ครับ
    พอดีเคยอ่านกระทู้เก่าๆแล้วไม่เข้าใจความหมายครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ใช่ครับ......จะว่าไปก็คือพิทบูลสายเก่าเจ้าของบางคนเลี้ยงไว้กัดหรือปัจจุบันบางคนเลี้ยงไว้ทำกิจกรรมอื่นๆแล้วแต่ละคนเลี้ยงจะให้มันทำอะไร พิทบูลพวกนี้มันจะอึดและตื่นตัวพร้อมจะทำทุกอย่างที่เจ้านายให้มันทำตลอดเวลา หรือพูดหยาบๆสายนี้ "มันทนมือทนตีน"
  • ไม่มีคำจำกัดความที่ตายตัวเลยจริงๆ ทุกวันนี้ก็ยังเข้าใจกันเอง หลายๆท่านอยู่ รวมทั้งผมก็เหมือนกัน

ส่วนตัวผมเข้าใจว่าสายใช้งานคือทุกสายที่ใช้งานได้ ตั้งแต่การทำกิจกรรม การเฝ้าบ้าน และสามารถกัดได้ไม่แพ้หมาจร

ซึ่งผมก็ทึกทักเอาเองว่าสายใช้งานน่าจะเป็นแบบนี้ แต่ก็ไม่รู้ว่าคนอื่นจะคิดยังไงนะครับเหอๆๆ
  • เริ่มแรกจุดประสงค์ของคำว่าสายใช้งานเพื่อจะหลบคำว่าสายกัดครับ เพื่อไม่ให้คนที่จะซื้อไปเลี้ยงไม่ต้องกังวลกับคำว่าสายกัดเพราะสายกัดพวกที่อยากจะเล่นพิทบูลมือใหม่อาจจะไม่กล้าซื้อไปเลี้ยงเพราะคิดว่ามันดุเดียวจะเอาไม่อยู่ มันเป็นเทคนิคการเปลี่ยนภาษาพูดเพื่อโฆษณาของผู้ขาย
  • หมาทุกสายพันธุ์ใช้งานได้หมดแหละครับถ้าคำนึงถึงกิจกรรมระหว่างหมากับเจ้าของ แต่คำจำกัดความที่เริ่มใช้คำว่าสายใช้งานกันมาตั้งแต่แรกก็มาจากจุดประสงค์ข้างบนนั้นหละครับ:015:
  • มันเป็นอย่างนี้นี่เองมีความกระจ่างขึ้นแล้วครับ เอิ๊กๆๆ
  • :063:ขอบคุณพี่baba มาให้ความรู้นะครับ get แล้วครับ
  • คุณหยกนี่เสมอต้นเสมอปลายจิงๆ เมื่อก่อนเปนไงเด๋วนี้ก๊ยังให้อะไรดีๆเมื่อวันวานอย่างงั้นเลยครับ ชื่นชมๆ
  • คุณ หยก เขียนดีไม่ต้องแปล.ตรงๆไปตรงมาดีครับ
    ไฟล์แนบ
    firecracker32.jpg 22K
  • หยกเด็กสร้างมาเฟีย โดนหลายครั้งไม่มียุบ ใจสุดๆ สมแล้วที่เลี้ยงพิทบูล

เยี่ยมมากน้องรัก Keep walking Man!!!
  • สำหรับผมสายใช้งาน คือสายอะไรก้อได้ที่สามารถทำกิจกรรมต่างๆได้คล่องตัว อดทน กล้าหาญ ตัดออกไปเลยครับสำหรับบูลลี่ดูแล้วทำอะไรไม่ได้เลยครับเอาไว้ยืนโชว์อย่างเดียว ความจี๊ดหายไปหมดแล้ว เห็นหลายตัวเอามายืนเรียงกันได้ไม่กัดกัน
  • สายกัดจงเจริญ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ1312.jpg 59K
  • :063:
    ไฟล์แนบ
    wm_normal_chat10.jpg 68K
  • :o015::o012:อ้าว หมายถึงสายกัดหรอกเหรอ หลงเข้าใจผิดตั้งนาน สายใช้งาน หรือ สาย wath dog เขียนแบบนี้ป่าวไม่รู้นะ ผมนึกว่าต้องตัวใหญ่ๆ ใช้ในการเฝ้าสวน อารักขา เฝ้าบ้าน ป้องกันพวกสัตว์ป่า สัตว์แปลกปลอมซะอีก อย่างเกเตอร์ ของเฮียใหญ่ เรียกว่า สายกัดป่าว ผมว่าตัวมันใหญ่ดีนะ :o028: