ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• :016:ผมเห็นในรูปอ่ะคับทามไม่เขาต้องใส่โช่เส้นใหญ่มาก
    หมาตัวใหญ่ก็พอได้นะคับ เเต่หมาตัวเล็กอ่ะคับจะใส้ทำไมคับใส่อันเล็กไม่ได้หรอคับ
    หรือว่าเขาฝึกสุนัขคับ ขอบคุณคับ
  • เท่มั้ง
  • บางคนมีความเชื่อว่าล่ามโซ่ใหญ่ๆ ทำให้กล้ามคอใหญ่ขื้นและดูหน้ากลัวมั้งครับ แต่เจ้าเบิกของผม แทบจะไม่ได้ไส่โซ่เลย
    ไฟล์แนบ
    Burgh4.JPG 111K
  • ของผมผูก เชือกไนล่อน เองครับ
  • เพื่ออกกำลังกายกล้ามเนื้อคอ หรือบ้างคนอาจมีเหตุผลอื่นก็ไม่ว่ากัน แต่ของผมล่ามโซ่เส้นใหญ่ วันละ 2-3 ชม.
  • การล่ามโซ่ สำหรับหมาใช้งาน โซ่จะเป็นเสมือนสิ่ง กระตุ้นให้หมารับรู้เสมอว่ายังมีปลอกคอ ทำอะไรให้ยั้งคิด ส่วนที่ใส่ปลอกคอหนัก เพื่อบริหารกล้ามเนื้อคอ เนื่องจากขณะใช้งาน และจะทำให้หมาคล่องตัว และคอจะข้อต่อที่เป็นส่วนที่ทำงานหนักที่สุด ทั้งสะบัด ทั้งถูกใช้งานอย่างรุนแรง ฉะนั้นโซจึงมีประโยชน์อย่างมากต่อหมาใช้งาน ส่วนหมาพิทบูลทั่วไปควรมีโซ่คอให้ทุกตัวเสมอ ไว้สำหรับ บังคับ คอนโทรล ลงโทษ จูง ล่าม มีประโยชน์มาก ถ้าหมาตัวใดไม่มีจะเหมือน เรือไม่มีหางเสือ รถขาดพวงมาลัย สำหรับพิทบูลยามจำเป็นสำคัญอย่างมาก
  • ตอบได้ดีคับคุณผี
  • ตอบใด้เยี้ยมมากครับท่านผี
  • ของผมไม่ค่อยได้ใส่โซ่เลย นอกจากอยากให้ลูกสาวผมเท่เหอๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC02133n2.jpg 102K
  • ไอ่เต็ก มึงพิมพ์ภาษาเหี้ยไรของมึงว๊ะ
  • ทามไงมันถึงจะยอมใหจูงอ่ะคับมันคอยจะถ้อยหลังอ่ะคับ
  • เพราะไม่ได้ใส่แต่เล็ก มันเลยเคยตัว
  • ก็ท่า ใส่เล็กๆแล้วขาดหรือหลุดละครับ ของผมคิดว่ามันไม่ขาดก็ขาด สุนัขพิทบูล มันมีกำลัง มากกว่าสุนัขทั่วไปครับ ไว้ใจมันไม่ได้เลย นึกจะกระโจนใส่ไครมันก็กระโจน ท่าโซ่ขาด แล้ว มันไม่กัดชาวบ้านแค่ไปเล่นก็ดีไปแต่ท่ามันออกไปแล้วไปกัดเขาละครับไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้นแล้วไอ้ที่ว่ากรามมันล็อคได้น่ากลัวนะครับกับการที่ต้องรับผิดชอบกับสิ่งที่จะตามมาแล้วท่าคนที่โดนสุนัขแสนรักของคุณเป็นเด็กเล็กๆที่กำลังหัดเดินอยู่ละครับไครจะคุยกันรู้เรื่องท่าเป็นผมหมาตัวนั้นต้องตายไม่งั้นเจ้าของต้องตายแทนเด็กคนนั้นนะครับดีแล้วครับที่เขาใส่โซ่ไว้ให้มันเน่นหนาเพราะว่าเขามีความรับผิดชอบในการเลี้ยงดูสุนัขพันธ์พิทบูลไงครับ ( ผมเข้าใจนะครับว่าคุณตั้งกระทู้แบบนี้มาเพื่ออะไรไม่รู้ว่าแกล้งโง่หรือว่าเหงาผมไม่ทราบแต่นี้คือความจริงที่คุณต้องรับมันให้ได้นะครับ ความรับผิดชอบในอนาคตที่มันกำลังจะเกิดขึ้น )
  • ใส่ไว้เพื่อเวลามีไรฉุกเฉินได้จับที่โซ่หรือปลอกคอแยกเค้าออกมาค่ะ

ที่บ้านไม่ได้ใส่ พอเปิดประตูไปรดน้ำต้นไม้วิ่งลอดไปฟัดกะหมาหน้าบ้านเลย แยกไม่ได้ ไม่มีปลอกคอ - -" จนต้องดันทั้งคู่ลงบ่อน่ะ ถึงยอมแยก

ตั้งแต่นั้นมาเลยใส่โซ่หรือปลอกคอตลอด กลัวมีอีก ปลอกคอคือต่ายรุ้สึกว่ามันอับๆ ใช้โซ่ดีกว่า
  • เคยใส่โซ่ที่คอ...ครับ
    ตอนฉุกเฉินก็จะจับที่โซ่
    แต่โดนมันกระชากแรงๆ ...มือแหก:m018:
    เข็ดเลย
    ไฟล์แนบ
    IMG0256A2.jpg 47K
  • เรื่องความแตกต่างระหว่าง โซ่กระตุก กับ ปลอกคอ ครับ

ความแตกต่าง การใช้โซ่ต้องพอดีกับคอและหัว เป้นสแตนเลส ไม่ใหญ่หรือเล็กเกินไป โซ่ใส่แล้ว สะดวก สะอาด ทนทาน รักษาง่าย ใส่ความรู้สึกจากเจ้าของไม่ยังตัวหมาได้อย่างสนิทใจ และ ทันที อีกทั้ง สามารถลงโทษ บังคบ สร้างระเบียบวินัย ได้ง่ายกว่า ถอดก็ง่าย ไม่อับชื้น เกิดเหตุจำเป็นก้สะดวกต่อการแยกมากกว่าปลอกคอ ปลอกคอถ้าดึงตอนแยก มักจะหลุด ทำให้ลำบากต่อการแยกเข้าไปอีก
    ส่วนปลอกคอ คือคนที่ต้องการให้หมาดึง กระชาก หรือ จี๊ดจะ ต้องการจูงเดิน เพื่อออกกำลังกาย อาจจะได้กล้ามเนื้อบริเวณต้นคอ จนถึงต้นขาได้ดีกว่าโซ่ ถ้าเป็นโซ่เมื่อจูงหมาเดินแล้วลากแล้ว ยิ่งเส้นเล็ก หมาจะเจ็บจนมีอาการสำลัก ไอ จนทำให้การที่จะดึงลาก เป็นไปอย่างไม่เต็มที่ ปลอกคออาจจะสวย แต่จะสร้างความอับชื้นขึ้นได้ โดยเฉพาะหมาบางตัวแพ้อย่างมากๆ เป็นต้นเหตุให้เกิดอาการโรคผิวหนัง หรือ เรื้อน

การใช้โซ่กระตุก หรือ ปลอกคอ ก็ใช้ให้เหมาะสม ต่อสถานที่ และ เวลา สิ่งที่สำคัญคือ รับผิดชอบ ครับ
  • ของน้าปลัดมันตัวใหญ่อ่ะ

ของนุ่ตัวไม่ใหญ่ค่ะ

ถ้าเอาออกนอกบ้านถึงใส่ปลอกคอ ถ้าอยุ่ในบ้านตลอดใช้โซ่งับ
  • ขอบคุณพี่ผีครับ กระทู้นี้ได้รู้ความแตกต่างระหว่างโซ่กับปลอกคออย่างชัดเจน ทั้งข้อดีและข้อเสีย:063::063: