ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามง่ายๆๆ..ให้อาหารสุนัข กันไงบ้างครับ...(เม็ด-ปรุง-หรือมีสูตรเด็ด) มาแชร์กันหน่อยครับ..
  • เค้าทานบูลลี่แม๊ค วันละ1เม็ด อ่ะครับ ปกติ ก็ให้ เม็ดปนเนื้อสด มั้ง ปีกไก่มั้ง บางวันก็ผสม ซีซ่าครึ่งกระป๋อง ต่อมื้อ
    แต่เลือกที่จะ เขี่ยเม็ดอ่ะครับ กินแล้วถุยเม็ด ออกมา( นี้ละครับปัญหา ไมไม่ทานทั้งหมด ) หลังๆมีเม็ดไม่ทานเลย 2 วันละ

จะเกี่ยวไหมครับ ว่า อาหารเม็ด เก็บไว้นาน เกินไปซื้อมาได้เดือนครึ้งละครับ 15 โล ความหอมหรือความสดของอาหารเม็ดน้อยลง เลยไม่อยากกิน

วันนี้ลองหักดิบ 60 เม็ด เช้า ดมไม่กิน บ่ายลองป้อนไม่กิน ถุยทิ้ง จะลองแบบนี้ไปเรื่อย จนกว่าจะ ทานอ่ะครับ
    ตอนนี้ นอนหลับ สงสัยเก็บพลังงาน
  • อาหารเม็ดดีๆ(เพียว) น้ำสะอาดๆ พัดลมเย็นๆซักตัว ตกเย็นพาวิ่ง ก็สวรรค์ ของหมาแล้วครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องอาหารเสริมหรอกครับ เดี๋ยวโตมาเขาจะกินยากเอา เรื่อง นน. มันเป็นไปตามสายพันธุ์ ไม่ต้องไปซีเรียสครับ สู้ ๆ ครับ :062: :062:
  • Mr_Perfect son's of JoJo Rama 3

F1 + โครงไก่บด
    ไฟล์แนบ
    180pf.jpg 18K
  • แหมคุณยีน ไม่ได้เข้าไปดูหมาซักที บึ้มขึ้นเยอะเลยนะครับ ตอนไปส่งอาหารหมา แบบว่ารีบน่ะครับเลยไม่ได้เข้าไปดู แต่ airbus เนี่ยขี้เล่นดีจังเลยครับคุณนัท แต่แรงเยอะไปหน่อย เวลาเข้าไปส่งอาหาร เล่นเอาผมเซเลยอ่ะ 55555
    ไฟล์แนบ
    DSC05663.JPG 98K
  • 5 5 5 ของพี่อ๋อยนี่แน่นอนอยู่เเล้วครับ

กินกันทั้งบ้าน หมาส่วนใหญ่ชอบแน่นอนครับ
    ไฟล์แนบ
    1619.jpg 99K
    1715.jpg 99K
    1817.jpg 98K
  • ไอ้เธอร์กินตั้งเเต่ 18 โลจนจะ 60 โลเเล้วเนี่ยพี่

ต้องมีราคาพิเศษเเล้วนะ 5 5 5 :o022:
    ไฟล์แนบ
    896.jpg 92K
    2911.jpg 99K
  • ใหญ่จนผมคิดว่าไม่ใช่พิท 5555 นี่ถ้าอายุได้แล้วออกข้างแล้วฟิตๆ นี่ผมว่าสุดเลยครับเจ้าเธอร์นี่
  • ถ้าเอา f 1 บด ไห้ละเอียด เเล้วผสมลงในอาหาร จะดีมั้ยน้อ มันน่าจะกินนะ เเต่ยังไม่เคยลองเลยครับ
  • จะไปยุ่งยากกันทำไหมหนอพี่น้อง อาหารเม็ดเขาทำมาเพื่อความสะดวกสบายให้แก่พวกเราอยู่แล้ว
    มันเหมาะมากสำหรับวิถีชีวิตของคนในปัจจุบัน สมัยก่อนชีวิตคนไม่เร่งรีบก็ยังพอมีเวลาปรุงอาหารให้หมากินได้

การเสริมนั่นเสริมนี่ ทำให้สูตรที่เขาออกแบบไว้ผิดเพี้ยน ปัญหาต่างๆก็ตามมาอีกเป็นขบวน ทั้งโรคอ้วน โรคผิวหนัง ฯลฯ
    ผมขอออกมาการันตรีไว้ตรงนี้เลยครับ ใครที่ใช้อาหารเอฟวัน แล้วโตมามีพันธุกรรมไม่เหมือนพ่อแม่
    มาเอาตังไปซื้อตัวใหม่ที่ผมได้เลย แต่ท่านต้องไม่ทำให้หมาตัวนั้นเป็นหมากินยาก และห้ามอัดแคลเซี่ยมนะครับ

ไม่ใช่ว่าขายอาหารหมาแล้วพูดแบบนี้นะครับ เห็นพวกท่านทุกข์ใจเรื่องหมากินไม่กิน ทั้งที่มันไม่ใช่สาเหตุหลักที่ควรทุกข์เลย
    แทนที่ท่านจะห่วงว่ามันจะแข็งแรงไหม นิสัยจะดีไหม อยู่ร่วมกับสมาชิกในครอบครัวของท่านได้ไหม
    ท่านกังวลเรื่องกินไม่กิน เพราะท่านห่วงว่ามันจะไม่สวย ไม่โต ไม่ล่ำ ไม่กว้าง ตามที่ท่านตั้งใจไว้ใช่ไหมครับ

อาหารตัวไหนที่กินเพียวๆ แล้วหมาสุขภาพไม่ดี ไม่เจริญเติมโตตามที่มันควรจะเป็น
    มันก็บ่งบอกได้เลยว่า คุณภาพมันเป็นอย่างไร ควรใช้ต่อไปหรือไม่ ?

เชื่อผมเถอะ พันธุกรรมของเขา คือสิ่งสำคัญอันดับแรก โภชนาการคือเรื่องรองลงมา
    ผมทดสอบมาจนมั่นใจแล้ว พันธุกรรมเขาเป็นแบบไหน เลี้ยงด้วยอาหารเม็ด หรือข้าวคลุกเนื้อธรรมดา
    โตมาก็เป็นไปตามพันธุกรรมของเขา พ่อแม่ใหญ่มันก็ใหญ่ พ่อแม่กุ้งแห้งมันก็แห้งครับ
    การอัดอาหารจนอ้วนกลมเป็นลูกขนุน ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้เลย ความจริงก็คือความริง
    มันอาจจะช่วยแค่เรืองความสบายใจ ณ เวลานั้น แต่ท้ายสุดก็หนีความจริงไปไม่พ้นครับ

ผมเห็นท่านทุกข์กันในเรื่องที่ไม่ควรจะทุกข์แล้ว จึงขออนุญาติมาชี้ทางสว่าง
    เอาเวลาเตรียมอาหารเหล่านั้น มาฝึกฝน พาเขาออกกำลังกายให้เพียงพอ เพื่อให้เขาให้เป็นสุนัขที่ดีของครอบครัวดีกว่าครับ

ผมสงสารหมาที่โดนคาดหวังในเรื่องที่มันไม่สามารถทำให้ท่านได้ คือโตมาแล้วต้องสวยตามที่ท่านวาดหวังไว้ครับ

ด้วยความเคารพฯ
  • เมื่อวาน ไปขอ F1 พี่มุ๊ มาลองให้เค้าทาน ตอนเย็น เม็ดล้วน ทานครับ หมด1 กำ มือ แต่เช้า ไม่ทาน บ่าน ชิมๆๆ
    ช่วงนี้ก็หักใจ หักดิบไปก่อน อ่ะครับเริ่มทานเองเดี่ยวไปเปลี่ยนF1 มาให้ทานครับ ....ฝึกให้ทานเม็ดล้วน อย่างเดียว
    เพราะใส่ผสม แล้ว คายเม็ด ออก อยู่
  • คุณยีนครับอดใจรอหน่อย อืกไม่นานจะมีโปรโมชั่นพิเศษสำหรับลูกค้าประจำ อาจจะทำเสื้อขึ้นมาแจกครับ กำลังคิดอยู่ครับว่าจะทำเอกลักษณ์ของตัวเองสักที
  • ผมขอตอบบ้าง ผมเลี้ยงหมาเเบบง่ายๆสไตล์บ้านนอก เท่าที่ผมอ่านมาต่างคนต่างมีสูตรของตัวเอง บางคนก็บอกหมาไม่กินอาหาร
    เรื่องหมาไม่กินอาหารน่ะ ผมบอกได้เลยว่าไม่ต้องห่วง มันไม่กินมันก็อด พออดนานๆมันก็หิวเองเเหละ เดี๋ยวมันก็กิน มันไม่กินมันก็ตาย
    เเต่ไม่มีหมาตัวไหนยอม อดตายหรอกคับเชื่อผมมันต้องกิน
    ผมจะเล่าให้ฟังบ้างนะครับการให้อาหารของหมาผม อาจจะไม่เหมือนคนอื่น หรือ ดีไม่ดียังไงไม่ทราบ เเต่ว่าหมาผมสมบูรณ์ก็เเล้วกันไม่อ้วนอีต่างหาก ไม่ผอมจนเกินไป หมาผมตอนนี้ 7 เดือน หนัก 26 กิโล

การให้อาหารผมจะให้เเค่ 2 มื้อครับ เช้า-เย็น

อาหารที่ผมใช้ ยี่ห้อ เพ็ดดีกรีครับ มื้อเช้าผมจะให้ข้าวคลุกกับกับข้าว ยกตัวอย่างเช่น ข้าวกับไก่ทอด หรือข้าว กับเเกงหรือต้ม
    (อาจจะไม่ถูกหลักของใครๆ เเต่ผมเลี้ยงเเบบส่วนตัวครับ)

มื้อเย็นผมจะให้อาหารเม็ดเเบบเพียวๆไม่ปนอะไรเลย บางวันจะเสริมนมจืดให้กินด้วยครับ อาทิตย์นึง 2-3 วัน ไม่เเน่ นอน เเต่ภายใน1อาทิตย์ ต้องเสริมนมจะอาทิตย์ละวัน หรือ สองวันก็เเล้วเเต่

นอกจากอาหารเเล้ว ผมจะมีวิตามินเสริมให้กินอีก(หมาผมมันชอบมาก) เป็นวิตามินเเบบเม็ดครับผมให้ 3 เวลา
    เช้า เที่ยง เย็น จะให้มันกินก่อน หรือหลังอาหารก็ได้ ผมให้ครั้งละ 4 เม็ด จะ 3 หรือ 5 เม็ดก็ได้เเต่ผมให้ 4 เม็ด

เรื่องการกินจบเเค่นี้ครับ ง่ายๆ เเต่ขอเสริมนิดนึง นอกจากการกินเเล้วผมเเบ่งเวลาออกกำลังกายด้วยนะครับ
    เช้าให้มันกินข้าวเสร็จเเล้วก็ปล่อยให้มันวิ่งเล่น ซักชั่วโมงเเล้วก็จูงมันไปนอกบ้านอีก ถ้าไม่มีเวลาก็จะไม่พาออกไปนอกบ้าน จะปล่อยมันวิ่งอย่างเดียว
    ส่วนตอนเย็นก็ปล่อย เเต่จะมีกิจกรรม เช่น สอนคำสั่งต่างๆ เช่น นั่ง เดิน ชิด กัด กระโดด ดูเเล้วหมามันมีความสูขมาก
    บางทีก็จูงมันไปหาหมาจรจัดหรือหมาเลี้ยงเเถวๆบ้าน ให้มันคึกเล่น พอมันเห็นนี่ดึงซะเราเเทบกระเด็นเเต่ก็ตื่นเต้นดี เป็นการฝึกไปในตัว
    ว่าเราจะสั่งหมาของเราให้มันสงบได้รึป่าว ถ้ามันกระชากจะไปท่าเดียวผมก็จะบอกมันว่า ไม่เอา นั่งลง ผมจะให้มันหัดเชื่อฟังเราบ้าง
    พูดซะยาวเลยจบเเค่นี้ละกัน
    ขอบคุณครับ
  • หมาผมเอง
    ไฟล์แนบ
    PIC_0428_resize3.JPG 84K
    PIC_0440_resize2.JPG 86K
    26072010271_resize3.jpg 80K