ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามที่น่ารำคาญมากที่สุดที่ผมไม่อยากเจอ
  • มีข้อข้องใจนิดหนึงที่อยากถามคุณ dj-kankaw ว่า
    เมื่อใช้คำสั่ง"ชิด" เจ้าดัมมี่เดินตรงเข้ามานั่งชิดด้านซ้ายตรงๆเลย
    ทำไมไม่ฝึกให้เขาเดินเข้ามาทางขวาตัวเรา แล้วอ้อมไปด้านหลังเพื่อมานั่งชิดข้างซ้ายเหมือนอย่างส่วนใหญ่ที่เขาใช้ฝึกกัน
    เป็นเทคนิคใหม่หรือเปล่า และมีเหตุผลอย่างไร
    รบกวนขอคำอธิบายหน่อยนะครับ
    ขอบคุณ

การสั่งให้หมาชิด ไม่ว่าจะเป็นอ้อมจากด้านหลังแล้วมานั่งชิดด้านซ้าย
    หรือให้หมาเดินจากด้านหน้าเข้าหา แล้วเข้าทางด้านซ้ายเลยไม่มีอะไรผิดครับ อยู่ที่เราฝึก
    เจ้าดัดชี่ตัวผู้สองขวบกว่าผม ผมฝึกให้เขาอ้อมจากด้านหลังแล้วมานั่งชิดด้านซ้าย

พอมาถึงยัยดำมี่ผมไปเรียนวิธีฝึกมาจากคุณป้าท่านหนึ๋งที่ผมเคารพ
    เห็นหมาของคุณป้าทุกตัวชิดด้วยวิธีนี้ ผมเลยฝึกตามที่ผมไปศึกษามาจากคุณป้าครับ

อีกอย่างหนึ่ง หนังสือที่เกี่ยวยังเป็นวิธีการฝึกแบบให้หมาชิดเเบบเดิมอยู่ ผมยังไม่เห็นมีเล่มไหนมีสอนวิธีฝึกชิดเเบบ
    เดินจากด้านหน้าเข้าหา แล้วเข้าทางด้านซ้าย คนที่ฝึกหมาส่วนมากเลยฝึกให้หมาชิดเเบบอ้อมจากด้านหลังแล้วมานั่งชิดด้านซ้าย
    ตามหนังสือมากกว่าครับ

ผมเอาคลิปมาให้ดูสองคลิปครับ จะมีการชิดสองเเบบ
    http://www.youtube.com/watch?v=7hkc7tHLaEI&feature=related
    http://www.youtube.com/watch?v=leKi4gpcltU

ปล.เคยสงสัยมั้ยว่าทำไมสังหมานังเเล้วต้องสั่งให้หมาคอยอีก ทั้งๆที่สั่งให้หมามันก็นั่งอยู่แล้ว

็วันจะไปไหน
  • ขอบคุณ คุณ dj-Kankaw สำหรับคำอธิบาย

Mia Skogster กับ สุนัขคู่หู(พันธ์ Malinios) ชื่อ Mecberger Chortoryiski ทีมจากประเทศฟินแลนด์ แชมป์โลกการแข่งขันสุนัขอารักขาFMBB 2010
    ในการแข่งขันตอน B (Obedience) เชื่อฟังคำสั่ง
    Mia สั่งให้สุนัขของเขาชิดโดยวิธีเดินอ้อมด้านหลังมานั่งชิดข้างซ้ายตลอด ซึ่งMia เคยทำคะแนนได้100คะแนนเต็มเมื่อปี2008 สำหรับปี2010นี้ได้ 99
    แต่ในการแข่งขันตอน C (Protection) อารักขา Mia กลับฝึกให้สุนัขชิดโดยวิธีการถอยหลังตรงๆเข้ามาทางด้านซ้าย ซึ่งมีอยู่ปีหนึ่งถอยหลังมาชนขา
    สำหรับปี2010 ทำได้สมบูรณ์แบบมากๆแต่คะแนนได้ 97.5 ไม่รู้เหมือนกันว่าโดนหักคะแนน2.5 เพราะตรงนี้หรือเปล่า

Mia ผู้หญิงตัวเล็กๆแชมป์โลกทีมสุนัขอารักขา ใครจะไปเชื่อว่าเคยมาสาธิตวิธีฝึกสุนัขที่เมืองไทยเมื่อไม่นานมานี้
    http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?PHPSESSID=4d5856cf7f7c5cb84f5ca27b54939c02&topic=2210.0

ขอบคุณ คุณ dj-Kankaw อีกครั้งสำหรับคลิปวีดีโอของMia
    ฮิฮิ "เซียนสุนัขอารักขาเกิดใหม่"อยู่ในวงการสุนัขพิทบูลนี่เอง
  • พอดีเข้าไปดูมาเห็นเเล้วเลยเอามาฝากครับ เวลาชิดเร็วมากครับชอบๆ น้าผี
    http://www.youtube.com/watch?v=x-K2_CqVD-c&feature=related
  • ขอบคุณ อยากติดตามชมคลิปของเจ้าดัชชี กับ ดัมมีอีก
  • คลิปนี้ถ่ายเมือสามถึงสี่วันก่อนครับ
    ตอนนี้กำลังฝึกเปลี่ยนเรื่องของถาษา ที่ใช้ในการฝึกเป็นภาษาเยอรมันอยู่ครับ
    ในคลิปยัยดำมีจะมีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมสั่งให้เขานัง (Setz) แต่ยัยดำมีเข้าใจว่า ชิด (ภาษาไทย) แทน
    ตลกดีเหมือนกันครับ 555++ ตอนนี้เรื่องของภาษาดีขึ้นตามลำดับครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=L58iDPrY6qw
  • จะคอยติดตามชมคลิป วันที่ดัมมีพร้อมลงสนามแข่งขันร่วมกับสุนัขพันธ์อื่นๆ
  • คงอีกานาเเสนนานครับคุณ pck ตอนนี้ยัยดำมี่ยังไล่จับกบแถวบ้านอยู่เลยครับ 555+
  • เห็นเชพเพอดเริ่มฝึกกันตอนอายุ 1 ปี กว่าจะฝึกจนสอบชุทผ่านแบบพอไปวัดไปวาใช้เวลาอีก 1ปี รวมอายุ 2 ปี
    สุนัขที่สั่งสำเร็จรูปที่นำเข้ามาเล่นกัน ส่วนใหญ่อายุหลายปีแล้ว
    Mecberger Chortoryiski ของ Mia ได้แชมป์ปี2010 อายุ 7 ปี
    ดัมมียังเด็กอยู่ รอชมได้ครับ

อีกอย่างหนึ่ง เขาว่ากันว่า ในเมืองไทยยังไม่มีใครสามารถฝึกสุุนัขใช้งานขึ้นมาได้จริงจังสักคนสักตัว
    มีแต่สุนัขที่ฝึกสำเร็จรูปมาแล้วจากต่างประเทศเท่านั้นที่ทำได้
    ถ้าธีรพล และป้าท่านนั้น ฝึกขึ้นมาเองกะมือ คนอาจแคลงใจหรืออคติไม่เชื่อถือ
    ให้ศิษย์ของเขาของท่านเป็นผู้พิสูจน์ก็ดีนะครับ
  • สามสี่วันที่ผ่านมาฝึกยัยดำมี่ไม่ได้เรื่องเลยครับ...
    ผมละไม่เข้าใจจริงๆบางวันทำได้ดีมากๆ
    บางที่ก็ทำไม่ดีเอาสะเลย..

ใช้คำว่าเล่นดีกว่าบางวันก็เล่นดี บางวันก็เล่นไม่ดีจะฟีงดูดีกว่านะผมว่า
    อย่างเมือเช้าผมพาย้ายสนามฝึกให้ไปใช้สนามเล็กๆ
    อีกสนามหนึ่งฝั่งตรงข้ามสนามกีฬา สนามนั้นไม่มีคนเลยสักคน

คิดว่าเขาคงจะมีสมาธิดี ว่าสนามฟุตบอลที่สนามกีฬา ที่มีคนวิ่งไปวิ่งมา ยัยดำชอบเเอบมองดูประจำ
    (หลายวันก่อนโยนลูกบอลให้ไปคาบกลับ วิ่งตามลูกบอลไปดีๆ เห็นรองเท้าใครไม่รู้ข้างหนึ่งตกอยู่กลางสนาม
    วิ่งไปคาบรองเท้าเเล้ววิ่งเล่นรอบสามฟุตบอลเรียกก็ไม่กลับมาสะงัน..)

แต่ที่ไหนได้ ย้ายสนามใหม่เเย่กว่าเดิม เดินดมทั้งสนามกระตุกสายจุงจนไม่รู้จะกระตุยังไง
    ทั้งๆที่ก่อนฝึกก็พาเดินดมรอบๆ (ในสายจูงเเล้ว) พอเล่นก็เล่นได้ไม่นานดมอีกเเล้ว...
    เดินกลับบ้านคนตก (คน)

เมือเช้าระยองอากาศหนาว ตั้งใจว่ากลับถึงบ้านจะพาเด็กๆนอนรวมฝูงสะหน่อย
    พอกลับมาถึงบ้านคนอาบน้ำกินข้าวเสร็จ ให้หมากินอาหารเช้าเสร็จเรียบรอยทุกตัว
    ไปเอาผ้านวมจากห้องนอนออกมา ยัยดำมี่เห็นผ้านวมวิ่งกระโดดกัดผ้านวมสะงัน.. เล่นสะขาดเลย

เดียวแม่มันกลับมาอีกไม่กี่อาทิตย์เจอเข้าเขาจะด่าใคร...
    ต้องสั่งให้หมอบคอยตามระเบียบ.. ปูผ้านวมเสร็จเรียกเข้ามานอนรวมกันทั้งสี่ตัว
    ตัวอืนเข้าก็นอนขดตัวเรียบร้อยกันหมดด้วยความหนาว นอนขดกันเป็นฝู่งเเลกความอบอุ่นกัน

ยัยดำมีนอนได้ไม่ถึงสิบนานที่ก่อวอด..ชวนเพือนเล่น
    จะว่าชวนเพือนเล่นก็ไม่ได้แกล้งเพื่อนสะมากกว่า ยัยมิซู กับ เจ้าที่เจ ก็ไม่เล่นด้วย (ชิวาวา)
    บอกให้หยุดก็ไม่เชือ บทสรุปของหมาพูดอยากคือ
    ต้องออกไปนอนขดตัวๆนอนหนาวเดียวในกรงนอกบ้าน...
    สมน้ำหน้ามันพูดอยากดีนัก..!!!
  • ประทับใจแม่ของเด็กๆของคุณที่มีความเอ็นดูสุนัขมาก
    ต่างกับภรรยาผม ไม่ยอมให้เอาสุนัขเข้าบ้านเลย
  • เมือเช้าผมเอาใหม่ครับ แต่เริ่มต้นดีกส่าเดิม
    ให้หมาเขาบ้านเเล้วสั่งให้หมอบก่อนคอยเอาผ้าออกมาปู

เเล้วเรียกหมาเขามานอน แต่ไม่ได้เอามิซูกับที่เจมานอนด้วย
    เพราะต้องการฝึกเจ้าดำมีตัวเดียว เริ่มต้นดีนอนนิ่งๆ
    ได้ไม่ถึงห้านานที่เริ่มออกลายอีกเเล้ว...

สั่งให้หยุด ได้อีกไม่ถึงสิบนานที่ สุดท้ายเลยโดนลาม
    ไว้ในบ้านให้มองดูผมกับเจ้าดัดชี่เเละยัยมิซูนอนกอดกัน
    (ไม่ได้เอาเจ้าที่เจออกมานอนด้วยครับ ) เพราะเจ้าสองตัวนี้
    อยู่ใกล้กันไม่ได้ จะเล่นกันอย่างเดียว

โดนล่ามอยู่นานพอสมควน มีเห่าเรียก...
    ผมเงียบหมาทุกตัวเงียบ.... เเล้วมองดูหน้ายัยดำมี่
    ด้วยสายตา... 555+

ล่ามอยู่นานพอสมควรจนเขาสงบ แล้วปล่อยเขาให้เข้ามานอนรวมกันในฝู่งได้
    เหมือนเดินนอนสงบได้ไม่ถีงสิบนาทีช่วนเพือนเล่นอีกตามระเบียบ
    ผมเลยดุ..!! เสียงดังลั่นบ้าน

เงียบหมอบ... นอน... ไม่มีเสียง... ไม่มีการเคลือนไหว...
    มีเเต่เสียงลมหายใจยัยดำมี่ เสียงกรนเบาๆจากเจ้าดัดชี่...

รูป
    1.หมอบคอย
    2-3- เจ้าดัดชี่ขดตัวเเย้ว
    4.แต่ยัยดำมี่ยังไม่นอน
    ไฟล์แนบ
    DSC_0048.JPG 76K
    DSC_0056.JPG 87K
    DSC_0054.JPG 87K
    DSC_0043.JPG 85K
  • สุดท้ายชวนเพื่อนเล่น 555+ เเสบมาก
    ไฟล์แนบ
    DSC_0065.JPG 78K
    DSC_0064.JPG 81K
    DSC_0063.JPG 81K
  • แรงขับและพลังของดัมมี่คงเหลือเฝือ เลยทำให้นอนไม่หลับมั้ง
    ของผม เข้ากรงเป็นนอน ไม่ค่อยเปลืองพลังงาน ข้าวปลาไม่ค่อยกิน บางครั้งก็สองวันกินมื้อหนึง ดีเหมือนกันไม่เปลือง
  • ถึงน้าผี..
    ผมก็ไม่รู้จะหาวิธีไหนเเล้วละครับ ที่จะทำให้พลังงานเข้าหมดได้มากกว่านี้
    ก่อนเข้านอน (ตอนเช้า) พาวิ่งรอบสานมก่อนสองรอบเเล้วฝึก กิจกรรมทั้งหมดกินเวลาประมาณ
    หนี่งชั้วโมงสิบห้าไม่เกินนี้ กลับบ้านกินอาหารเช้า พอจะนอนยังมีเเรงมาเล่นกับเพื่อนๆอีก
    สงสัยต้องพาไปเล่นพวก "ไตรกีฬา" เเล้วมังครับน้าผี 555 +
    ไฟล์แนบ
    ดัดชี่.jpg 107K
  • สุนัขแต่ละตัวนิสัยไม่เหมือนกัน
    มีทั้งเฉื่อย และไฮเปอร์
    ถ้าเป็นอย่างแรกก็หน่ายเหมือนกัน
  • ดีคับ

• หมาขี้กลัว อายุ 2เดือน ต้องทำไงคับไครรู้ช่วยบอกหน่อย
  • ผมรู้จักพิตบูลได้เพราะผมไปเซริทในกูเกิ้ลว่า สุนัขที่ดุที่สุดในโลก เอ็นเทอร์ปั๊บก็มาเลยครับ จัด7อันดับสุนัขที่ดุ
    ที่สุดในโลก 1.พิตบูล 2.ทิเบตัน บาสทิสส์ 3.ฟิล่า บราซิเลียโร่ 4.ร๊อตไวเลอร์ 5.บางแก้ว 6.โดเบอร์แมน 7.อัลเซเชี่ยน และพิตบูลมันเป็นหนึ่งเดียวใน7ตัว ที่ผมไม่เคยเห็นมันเลย หมาตัวอื่นผมเคยเห็นหมด รูปร่างหน้าตาของมัน ทำให้โดนใจผมหลายๆอย่าง จนทำให้ผมอยากเลี้ยง นับตั้งแต่นั้นผมเลยเริ่มที่จะศึกษา หาข้อมูลของหมาพันธ์นี้ทุกวัน ร่วม3เดือนเต็ม จนผมคิดว่า ผมพร้อมที่จะเลี้ยงมันแล้วครับ

ผมเป็นหนึ่งคนที่ก่อนจะตัดสินใจเลี้ยงพิตบูล ผมใช้เวลาศึกษา นิสัย รูปร่าง ลักษณะ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับพิตบูลทุกอย่าง เป็นเวลาร่วม3เดือน ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อมาเลี้ยงครับ . . *-*

ก่อนที่จะคิดซื้อมันมาเลี้ยง อยากให้ทุกคนที่กำลังจะเลี้ยง ศึกษาลักษณะของสายพันธ์แต่ละพันธ์ให้ดี ก่อนจะเลี้ยงนะครับ เราตัดสินใจซื้อมันในเวลาแค่แปปเดียว แต่มันต้องอยู่กับเราเป็น10ปี นะครับ ด้วยความหวังดี และ สงสารมัน ครับ