ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เทคนิคการให้อาหารสุนัข
  • ถามคุณมาร์คว่าเริ่มวิธีนี้ได้ตั้งแต่รับสุนัขมาเลี้ยงเลยรึป่าวครับ
  • ใช่ครับ
  • การตัดหูหมาจำเป็นหรือไม่ หรือแค่เพื่อความสวยงามคะ
  • ไม่จำเป็น มันคือความชอบของคนล้วนๆ แต่ถ้าถามหมาหมามันคงไม่เห็นด้วยแน่นอนครับ
  • หมาของผมกินเยอะมาก อายุได้ 2 เดือนเองคับแต่กินเยอะ
  • ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมค่ะ สงสัยว่าการให้อาหารเม็ดกับสุนัขไปเรื่อยๆ โอกาสจะเป็นโรคไต โรคนิ่วมีหรือไม่คะปัจจุบันให้ทั้ง F1 และ R3 ค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
  • การใช้อาหารเม็ดเป็นทางเลือกของคนส่วนใหญ่ในยุคปัจจุบัน แต่อาหารก็มีให้เลือกมามายหลายร้อยยี่ห้อ
    แต่ละยี่ห้อก็ มีกรรมวิธีการผลิต ส่วนผสม วัตถุดิบแตกต่างกันไป ดังนั้นการเกิดโอกาสที่จะเป็นโรคไต
    มันอยู่ที่คุณภาพของอาหารด้วยครับ วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต ปริมาณ สารปนเปื้อน สารกันบูด สารถนอมคุณภาพอาหาร
    image
    สำหรับ เอฟวัน ผมมั่นใจมาก เพราะมีลูกค้าหนึ่งราย คือคุณ นนท์ ขออนุญาติอ้างอิงชื่อ ใช้เอฟวันมาสิบกว่าปีแล้ว กับสุนัขบูลเทอร์เรีย ชื่อเจ้าแทงค์ มีการตรวจสุขภาพและเลือดเป็นประจำทุกปี ยืนยันมาว่า ค่าเลือด ค่าตับไต ปกติครับ
    ไฟล์แนบ
    tank.jpg 81K
  • ขอบคุณมากค่ะ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
  • ผมลองเอาวิธีของพี่มาร์คไปใช้เหมือนกันครับ วางเมื่อไหร่หมดเกลี้ยงไม่มีเหลือ(แต่ผมเอาแช่น้ำอุ่นให้มันนุ่มก่อนนะครับ) ไม่รู้ว่าโตขึ้นจะกินอาหารเม็ดหรือเปล่า

ขอบคุณพี่มาร์คสำหรับเทคนิคดีๆครับ
  • อยาก ทราบ ที่ตัดหุ อ่ะ พอดีบ้านอยุ่ปากช่อง จะไปตัดที่ไหนดีค่ะ แนะนำหน่อย อิอิ
  • รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ เรื่องการแบ่งช่วงอายุสุนัข ว่าช่วงอายุไหนกินประเภทไหน(F1ม่วง,แดง,เหลือง)
    ตอนนี้น้องหมาผมอายุประมาณ 3 เดือนกิน F1 ม่วงอยู่ อายุประมาณเท่าไหร่ถึงจะต้องเปลี่ยนอาหาร
    เพื่อให้เหมาะสมกับการพัฒนาการของสุนัขครับ ขอบพระคุณครับ [-O<
  • ใช้ม่วงไปจน 1 ปีครึ่งหรือสองปี จากนั้นต่อด้วยแดงไปเรื่อยๆได้จนถึงห้าปี ถ้ามาอายุเยอะแล้วตั้งแต่ห้าปีขึ้นไป หรือหมาโตเต็มวัยที่ไม่ค่อยมีกิจกรรม เลี้ยงตามบ้านทั่วไปใช้สีเหลืองครับ
  • ขอบพระคุณครับพี่มาร์ค
  • ความรุ้ดีๆครับ :X
  • ความรู้ที่ได้มีประโยชน์เป็นอย่างยิ่งครับ
  • ได้ผลคับ มันต้องโดนวิธีนี้ :m24:
  • อยากทราบวิธีแก้ปัญหาเรื่องสุนัขกินไม่เลือกครับ ปล่อยทีไรเผลอแปป หาของกินตลอดครับ เช่นใบไม้,เม็ดขนุนดิบที่ยังไม่โตเล็กๆ,กระดูกที่ทิ้งแล้ว ฯลฯ ขอคำแนะนำกับวิธีแก้ปัญหาหน่อยนะครับ [-O<
  • สวัสดี
  • สวัสดีครับ ทุกคน :o001:
  • หวัดดีครับ พี่มาร์ค ผมเลี้ยงพูทบูลตัวผู้สองตัวครับ ให้กินเอฟวัน ผสมเอ็กทรีมบูลลี่ แต่มีคนแนะนำให้กินโครงไก่ดิบจะดีกว่า ผมจะเชื่อดีไหม ตอบผมด้วยครับ
  • ผมไม่ขอตอบว่าอะไรดีกว่ากัน แต่จะตอบเพื่อให้เป็นแนวคิด แล้วเอาไปประยุกต์ใช้เองตามที่สะดวกนะครับ

หมาที่อยู่ในป่า มันกินสัตว์ที่มันล่าได้ ถ้าเลือกได้มันจะกินส่วนเนื้อก่อน ตามด้วยเครื่องใน ส่วนกระดูกคือส่วนที่จะเหลือ ยกเว้นมันล่าสัตว์ที่ตัวเล็กๆได้ มันก็จะกินทั้งตัวเลย ดังนั้นมันได้โปรตีน ไขมัน และสารอาหารจาก เนื้อสัตว์ที่มันกินเข้าไป มันได้ไวตามีนเกลือแร่ จากพืชที่เหยื่อของมันกินเข้าไปและค้างอยุ่ในกระเพาะอาหาร หรือล่ำไส้ แต่มันกินพืชโดยตรงไม่ได้ เพราะน้ำย่อยในกระเพาะสัตว์กินเนื้อ ย่อยสารอาหารจากพืชเองไม่ได้ มันจึงได้สารอาหารทางอ้อมจากเหยื่อของมันช่วยย่อยให้

การเลี้ยงสุขัขด้วยวิธีการของ บาร์ฟ ก็คือการจำลองอาหารให้ใกล้เคียงกับอาหารที่ได้จากธรรมชาติ ส่วนผสมหลักๆคือ เนื้อสด เครื่องใน กระดูกอ่อน และ ผักผลไม้ปั่น น้ำมันพืช น้ำมาคลุกเคล้าให้มันกิน แต่การกินแค่โครงไก่เพียงอย่างเดียว ไม่น่าจะได้สารอาหารครบ เพราะโครงไก่จะมีกระดูกเป็นหลัก ส่วนเนื้อมีอยู่หน่อยเดียว ดังนั้นสารอาหารหลักๆในโครงไก่และมีเยอะสุดก็คือ แคลเซี่ยม แต่การได้รับแคลเซี่ยมเยอะเกินจะส่งผลเสียต่อร่างกายมากกว่าผลดี เพราะมันจะไปดึงฟอสฟอรัสจากเนื้อแดงมาใช้

ส่วนอาหารเม็ด เป็นการจำลอง อาหารจากธรรมชาติเช่นเดียวกัน แต่ทำในรูปเม็ดแห้ง เพื่อความสะดวก ในการเก็บรักษา สะดวกในการนำมาใช้ ไม่เสียเวลาในการจัดเตรียม มีสารอาหารครบถ้วน เหมาะกับชีวิตประจำวันของคนสมัยนี้ที่มีเวลาจำกัด แต่ข้อเสียก็คือ ความน่ากินจะน้อยกว่าอาหารสดครับ

ใครสะดวกอย่างไร ก็ใช้อย่างนั้น แต่ควรพิจารณา วิธีการให้ ให้ใกล้เคียงกับธรรมชาติให้มากที่สุดครับ
  • ขายอาหารสุนัข ผลิตด้วย หนังปลาแซลมอน นอร์เวย์แท้ 100% เกรดพรีเมี่ยม

โรงงาน Salmon's Petfood ให้บริการผลิตและขายส่ง
    อาหารสุนัข ( dog Chews) ทำมาจาก หนังปลาแซลมอน นอร์เวย์แท้ๆ 100%
    เหมาะสำหรับ สุนัขทุกสายพันธุ์ โดยเฉพาะ สุนัขที่มีอาการภูมิแพ้อาหาร จากโปรตีนอื่นๆ.
    เราวิจัยพัฒนา ควบคุมการผลิต อาหารสุนัขของเรา ด้วยทีมงานสัตวแพทย์ที่มีความชำนาญ
    เพื่อให้ได้ หนังปลาแซลมอนอาหารสุนัข ที่มีคุณค่าทางโภชนาที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา

คุณค่าทางโภชนา ที่สุนัขจะได้รับจาก หนังปลาแซลมอนอาหารสุนัข

1.ให้สารอาหาร Omaga 3 และ คอลลาเจน จากปลาแซลมอนแท้ๆ
    2.ช่วยบำรุงผิวหนังและขนให้นุ่มฟู ชุ่มชื่น แข็งแรง ไม่หลุดล่วงง่าย
    3.มีไขมันต่ำ และมีโปรตีนคุณภาพสูง เหมาะสำหรับ สัตว์เลี้ยงทีต้องการควบคุมน้ำหนัก
    4.รักษา และบรรเทาอาการ กระดูกไขข้ออักเสบ และ บำรุงกระดูกให้แข็งแรง
    5.เหมาะสำหรับ สัตว์เลี้ยงที่มักจะแพ้ โปรตีนทั่วๆไป เช่น เนื้อไก่ วัว หมู ธัญพืช ต่างๆ
    6.ช่วยขจัดคราบหินปูน ขัดทำความสะอาดฟัน และลดกลิ่นปากของสัตว์เลี้ยงได้
    7.ให้ผลดีมากสำหรับ สุนัขที่มีปัญหาเรื่องผิวหนังและขน เนื่องจากห้ามกิน อาหารที่ทำจากเนื้อ ไก่ และหมู

หนังปลาแซลมอนอาหารสุนัข มีทั้งหมด 5 ลักษณะ : -

1.แบบกระดูกผูกใหญ่ ( dog bone )size L. เหมาะสำหรับ สุนัขขนาดกลาง - ใหญ่

2.แบบกระดูกผูกเล็ก ( dog bone ) size S. เหมาะสำหรับ สุนัขขนาดเล็ก - กลาง

3.แบบแท่งบิดเกลียว ( Twisted ) แท่งเล็กเคี้ยวง่าย เหมาะกับสุนัขทุกขนาด

4.แบบแผ่นพับ ( Sheet ) พับหนา เคี้ยวทน ได้รสชาติหนังปลาเต็มที่

5.แบบแท่งม้วน ( Roll) ม้วนกลม กระทัดรัด เคี้ยวเพลิน เหมาะกับสุนัขทุกขนาด

มาตราฐานการผลิต

1.วัตถุดิบ คือ หนังปลาแซลมอน นอร์เวย์แท้ 100 % ( พันธุ์เทรา )
    2.นำมาผ่าน กระบวนการแปรรูป โดยระบบอุตสาหรรมอาหาร
    3.วิจัยพัฒนา ควบคุมและตรวจสอบคุณภาพ ด้วยทีมงานสัตวแพทย์
    4.ผลิตโดยไม่ใช้ วัตถุกันเสีย และ สารปรุงแต่งรส สี และกลิ่น ทุกชนิด
    5.ในผลิตการทำแห้งด้วย 2 ระบบ คือ การตากแดดธรรมชาติ ให้หอม และ เข้าเครื่องอบให้แห้งอีกครั้ง
    6.มีบริการจัดส่ง ทั่วประเทศ ภายใน 24 ชั่วโมง

***สนใจรายละเอียด เพิ่มเติมได้ที่ :-

email: salmon2petfood@gmail.com

http://salmon2petfood.blogspot.com

Line id : 0885211500

CONTACT US :- ( วันจันทร์ - เสาร์ 08.00 - 16.00 น. )

1.ฝ่ายขาย : คุณ ธงชัย Tel.088-521-1500
    2 .สโตร์ กรุงเทพ : Tel.02-213-2838
    3.โรงงานสุราษฎร์ฯ : Tel.077-251-500

ทางโรงงานหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้ให้บริการแก่ท่าน ขอบคุณครับ

นาย ธงชัย เลิศสินทรัพย์ทวี
    ไฟล์แนบ
    ขายส่งอาหารสัตว์, ขายส่งอาหารสุนัข,ขายส่งอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง, อาหารสุนัขขายส่ง (1).JPG 48K
    ขายส่งอาหารสัตว์, ขายส่งอาหารสุนัข,ขายส่งอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง, อาหารสุนัขขายส่ง (3).JPG 45K
    ขายส่งอาหารสัตว์, ขายส่งอาหารสุนัข,ขายส่งอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง, อาหารสุนัขขายส่ง (4).JPG 55K
    ขายส่งอาหารสัตว์, ขายส่งอาหารสุนัข,ขายส่งอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง, อาหารสุนัขขายส่ง (6).JPG 53K