ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงมือใหม่ทุกท่าน ด้วยความปราถนาดี
  • อยากพูดมานานแล้ว มีอยู่คอกนึง ไม่รู้หมาเหี้ยไร เทพนักหนา เทพทั้งพ่อ เทพทั้งลูก หมาหัวโต เตี้ย เตี้ยเหี้ยไร ยังกะกวาง ไม่อยากจะด่า เออ..แล้วคอกพี่แกเนี่ย คนที่เป็นระดับผู้นำ หลายสาขาหลายอาชีพรู้จักเขาเยอะด้วย นักการเมืองมั่ง ดารามั่ง เสี่ยหมอยเสี่ยอะไรต่อมิอะไร นี่แหละที่ผมห่วง

มันจะเป็นเรื่องดีมาก ถ้าคุณกลุ่มที่ว่ามาข้างต้นเนี่ย เขาได้หมาไปแล้วเขารู้สึกดี ผมไม่ห่วง เขาก็เอาไปพูดกันปากต่อปากว่าเออคอกนี้ของเขาหล่อจริง ก็เป็นเรื่องดี วงการพิทก็จะเดินไปในทางที่สวย เพราะคนที่ว่ามาเนี่ย เค้ามีความน่าเชื่อถือ ถ้าเขาพูดแต่เรื่องดีๆคนอื่นที่คิดจะเลี้ยงเขาก็จะได้ข้อมุลดีๆด้วย การตลาดก็กว้างขึ้น และที่สำคัญ เงินถึง เพราะกลุ่มคนที่ว่ามา รวยดี

ถ้าคนกลุ่มนี้หูตาสว่างมั่ง เขาคงได้เจอคอกดีๆหลายคอก(ซึ่งบ้านเราก็มีเยอะ)

แต่นี่แมร่งก็ไปจมอยู่กับไอ้คอกเทพนี่แหละ เออ พ่อมันสวย กูไม่เถียง เพราะหมามึงแต่ละตัวเอาเข้ามาจากนอกทุกตัวเลยมันต้องสวยอยู่แล้ว ไอ้เสี่ยหมอยพวกนี้ก็เอาแต่มองพ่อ ตัวเองก้ไม่ได้มีความรู้เหี้ยไรเล๊ย..พ่อสวยกูหิ้ว ก็หวังแต่ว่า อยากให้หมาที่ซื้อไปสวยเหมือนพ่อ

แต่ แป่ว..พ่อบูลลี่ ลุกออกมาเป็นพิทบูล เออ..

เอา .. แต่ถ้าลูกออกมาเป็นพิทบูลแล้วพี่แกขายราคาพิทบูลกูไม่ว่าเล๊ย แต่นี่มึงเล่นขายสายเลือดบวกค่าเครื่องบินไปด้วย จะไหววเหรอครับพี่น้อง

มาถึงไอ้คนกลุ่มดังๆ คนดังของเขากันต่อ

แต่ตรงกันข้ามถ้าเขาไม่ได้พูดแต่เรื่องดีๆล่ะ แบบว่าหมาแพง แต่ห่วยน่ะ ต่างชาติให้ความไว้วางใจบ้านเรามากนะ ในเรื่องของบูลลี่ แต่ได้ของด้อยไปบ่อยๆ กูว่าก็ทานไม่ไหวเหมือนกันหล่ะ
    ทำอะไรคิดถึงคอกเพื่อนๆด้วย เขาทำดีมีหลายคอก แต่จะเสียก็เพราะไอ้คอกหมาโคตรเทพ กับไอ้คอกพระนครนี่แหละกูว่า

เวลาต่างชาติเขาว่าเขาไมได้ว่าคอกใดคอกนึง เพราะคงหลีกเลี่ยงไม่ได้กับคำว่า ..หมาของคนไทย..

คนไทย คนไทย มึงเข้าใจไหม อันเด้อสะแต๊น .... เอาน้อยๆก็ได้ จะเทพเหี้ยไรนักหนา

โฆษนาอย่าให้เกินสินค้า รู้ว่าการตลาดมึงเก่ง ขายของหมดขายได้ แต่คำนึงถึงคุณภาพด้วย
    ได้เรียนการตลาดมามั่งป่าวเนี่ย...คิดถึงระยะยาวด้วย ธุรกิจถึงจะมั่นคง อิฐก้อนแรกน่ะ มึงเข้าใจมั๊ย

โอเค .. ถึงต่อไปมึงขายไม่ได้ มึงคงไม่ลำบาก เพราะมึงรวย มีธุรกิจหลายอย่าง เลิกขายหมาก็ไม่อดตาย แต่ในนี้ที่เขาพัฒนาจริงจัง และมีรายได้เพราะหมาก็มี ถ้ามีจิตสำนึกอยากให้คอกหมาเทพคิดถึงพี่น้องด้วยครับ

ผมไม่มีผลประโยชน์กับใคร ผมอยู่กับกองโจรอิสระ แต่มีสังกัด ผมเดินตามตูดพี่มาร์คตลอดเกือบ7ปีแล้ว แต่ไกลหน่อย และคอยซุ่มตามต้นไม้ ไม่อยากให้เห็นชัด

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนาโจมตีเพื่อผลประโยชน์ใดๆ และไม่ได้เชียร์คอกใดคอกนึงเลย เพราะผมไม่ได้ทำธุกิจตรงนี้
    แต่อยากให้นึกถึงชื่อเสียงของพี่น้องเรา และคนไทยทั้งประเทศ(พูดให้มันดูยิ่งใหญ่เข้าไว้ เผื่อมันจะคิด)

ผมยอมเปลืองตัวเลย บอกตรงๆหวังดี เดี๋ยวบ่นเสร็จจะลงชื่อไว้ด้วย แต่ที่ไม่ล๊อคอินเข้ามาเพราะ ตั้งแต่ทำเว็บใหม่ บอกตรงๆ สมัครไม่เป็น ก็เลยเป็นผีแล้วฝากชื่อเอา

จริงๆแล้วอยากตั้งกะทู้ด้วย แต่ไม่เป็น และไม่อยากเป็นปะเด็นด้วยนะเออ

เอ้าสรุป หวังดีนะ และพูดแทนหลายๆคนเค้า
    แล้วอย่าลืมเอาวุฒิภาวะ + กับจิตใต้สำนึก ใส่จูรินทรีย์ฆ่าแมงโม้ เขี้ยวนานๆแล้วแดกด้วย

จาก โดมดากดำ จันทบุรี ท่าใหม่ทีม เต็มข้อคลับ และเพื่อนๆอีกมากมาย(2คน)
  • เราเองก็เพิ่งเริ่มเลี้ยงได้เกือบปีแล้วมีสองตัวสายโชว์กับบสายกัด แต่จะมีพี่ที่เค้าเลี้ยงมาก่อนแนะนำตลอดว่าต้องคอยสังเกตมันด้วย ตอนมันเวลาปล่อยวิ่งปล่อยให้เล่นกันเองก็ต้องคอยมองตลอด แต่มันจะกลัวไม้มากเลยเอาไว้ขู่เวลามันดื้อ
  • 2 ปีกว่าที่เลี้ยงอีโกลเด้น ต้นสายมาจากสายกัด เลี้ยงมันด้วยความรัก5555 โดนด่าก็เยอะเลี้ยงเสียหมา

พิทบูล ต่อให้เลี้ยงดีขนาดไหน อยู่ในบ้านขี้เล่น อย่าเชียวนะ อย่าชะล่าใจ อีโกลเด้นที่ยามอยู่ในบ้านป้าพรสั่งหยุดคือหยุด ทุกคนที่เคยไปบ้านป้าพรพูดเป็นเสียงเดียวกัน อีโกลเด้นกลัวแม่มัน

ป้าพร พาไปทะเลเจอหมาเด็กขู่ใส่เท่านั้นแหละ จากอีโกลเด้นหมาแสนจะน่ารัก กลายเป็นนางมารร้ายในพริบตา
    ใส่สายรัดอก มันถอยหลังถอดเองได้ก็แล้วกัน

ดีที่เจ้าของ Mulan มีประสบการณ์ ดึงต้นคออีโกลเด้นให้แยกออกจากเจ้ามู่ ได้ทัน ไม่อยากนึกเลยว่าอะไรจะเกิดขึ้นimage
    ไฟล์แนบ
    Lui.JPG 48K
  • ถ้าเลี้ยงอย่างถูกวิธีหนูว่ามันไม่กัดใครต่อใครซะเละแน่นอน แต่สำหรับหมาที่มาสติแตกใส่เจ้าของก็ไม่รู้แฮะ หนูเลี้ยงมาเยอะก็มะเคยเจอ
  • น่ากลัวมากค่ะ สงสาร buddy เหมือนกัน
  • พมอยากเอาbullyมาอยู่ที่บ้านสักตัว มาคีดๆดูรอไห่สูกๆแก่ตายก่อนดีกว่าไม่อยากไห้ลูกๆโดนกัด(มีgolden2ตัว-chi wawa 2ตัว- chi-zu6ตัว)แป็นคนรักหมามากนะครับพอดีทำงานที่บ้านนะครับมีเวราทั่งวันนะครับ(พวกchi-zuรับไช้พมมา 11ปีแล้วแก่มากเเล้ว)
    เลี้ยงแบบเทพทุกตัว5555+กีนดีกว่ากูอีก
  • ดีแล้วครับพี่ผีท่านบน......เลี้ยงหมาแบบเทพ

กว่าพวกรุ่นจิ๋วอีก10ตัวจะตายผมว่าอีกนานนะครับ

พี่ผีมีเวลาผมว่าก็ดีครับจะได้มีเวลาให้กับลูกน้องตัวโปรด

แต่พี่ผีจะเลี้ยงBullyผมว่าไม่น่ารอรุ่นจิ๋วตายก็ได้นะเพราะผมว่าไม่ค่อยดุเท่าไหร่

แล้วอีกอย่างเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เล็กสบายมาก ขนาดสายใช้งานยังเลี้ยงรวมกับชิสุได้เลย

**(อันนี้ความคิดผม กวนบาทาก็ขออภัย ความคิดมีเท่าที่เรียน)

image
    ไฟล์แนบ
    อัฐ...!!~1098.jpg 166K
  • กด "like" กระทู้นี้ =D>
  • ตอนนี้ผมก็เป็นคนนึงที่เพาะลูกหมาออกมาและได้มีการจำหน่ายขายไปบ้างแต่กว่าจะขายได้ผมเป็นแบบประเภทต้องอธิบายให้เข้าใจแบบกรอไปกรอมาบางทีผู้ซื้อยังไม่เข้าใจเลยผมเลยบอกลองไปตัดสินใจใหม่เพราะผมจะถามทุกอย่างที่ถามได้ ว่าซื้อเพราะอะไร ชอบตัวผู้หรือตัวเมีย เพราะอะไร เลี้ยงเองหรือให้ใครเลี้ยง ที่เลี้ยงเป็นแบบไหน จะที่เหตุอะไรเกิดบ้างหากเลี้ยงแบบนู้นแบบนี้จะยกตัวอย่าง อธิบายในสิ่งต่างๆที่ควรรู้ จนผมว่าเขารำคาญจนไม่ซื้อของผมเลย....
  • 5555+ จำได้คำนึงตอนมาถามเรื่องพิทบูลใหม่ๆ ..งามไส้แน่..
    น้าคนนึงพูดไว้..ตอนนี้ก็ งามไส้จริงๆ ของในบ้านพัง อย่างที่เค้าเตือน แต่พอได้ฝึกได้สอนก็ดีตามลำดับ

สำคัญที่สุด ความรับผิดชอบ เวลา ความรัก
    แค่มี อย่างอื่นก็ตามมาเอง
  • ดูจากตัวอย่างหมาดุมากๆ สงสัยอยู่ที่คนเลี้ยง ยิ่งตอนสุดท้าย จะกัดเด็กดูน่ากลัว น่ากลัวครับ
  • สงสัยต้องอย่างพี่ๆว่า ดูแล เอาใจใส่ รับผิดชอบ ....... แต่ผมอยากเลี้ยงนะ เพิ่งเข้ามาดูเวปไม่นาน กำลังศึกษาครับ
  • เพิ่งเลี้ยงครับผู้ตัวเมียตัว จุดประสงค์ใช้งานครับเข้าสวนยาาง (กรีดยาง)
    กันงูเงี้ยวเขี้ยวขอ เป็นเพื่อน เลี้ยงกึ่งปล่อยกึ่งจำกัดพื้นที่ คือ
    กลางคืนใส่กรงกางมุ้ง
    กลางวันตอนคนตื่นปล่อยอิสระ
    ตอนคนนอนกลางวันล่ามโซ่
    ตอนเย็นกิจกรรมออกกำลังเล็กๆน้อนๆ 1 ชม.ก่อนเข้ากรง
    ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกรึปล่าวแต่มันมีสุขภาพจิตที่ดีเยี่ยมเลยครับ
    ++++++++มือใหม่หัดเลี้ยง++++++
  • ตอนแรกมาประมาณอาทิย์แรก งามใส้+งานเข้าแบบจัดหนัก ต้นไม้หายากที่เสาะหามานานกลายเป็นที่ฝนเล็บลับเขี้ยว หาหนังสือพิมพ์ม้วนต้อนไม่ทันเลยครับ((การลงโทษบทเบาคือ หนังสือพิมพ์ตี บทหนัก ขังกรงทันทีครับ))
    แต่เข้าอาทิตย์ที่3 เริ่มเข้าร่องเข้ารอย ตอนนี้เป็ิดเพลง +รอยยิ้มนักสู้ถูไถฟังได้แล้วครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นผู้ชนะ อ่ะครับ แฮ่ๆๆ
  • มืิอใหม่อย่างผม ขอรับ ความคิดเห็นพวกพี่ๆ
    ไปปรับปรุง แก้ไข และรับมือ ต่ิอไปนะครับ
    ด้วยความรักต่อตัวเล็ก และบอร์ดสุดแรงนี้ ครับ...........
  • หนู พึ่ง เข้า มา อ่าน บอร์ด นี้ อ่า พี่ พูด ถูก นะ ค่ะ
    แต่ คน ส่วน มาก จะ ดู ที่ ค่า นิ ยม อ่ะ
    คิด อยาก เลี้ยง ก็ เลี้ยง พอ เบื่อ ก็ ทิ้ง

สุ นัข ตอน เป็น เด็ก มัน ก็ น่า รัก น่า กอด ทุก ตัว
    แต่ พอ โต มา หมด น่า รัก
    ก็ หา ตัว ใหม่ มา เลี้ยง

แล้ว ปล่อย พวก ที่ เหลือ ให้ เปน ภา ระ คน อื่น
    ทำ เขา เืดือด ร้อน

น้อง หมา ก็ น่า สง สาร

ถ้า คน ที่ มัน รัก หรือ ชอบ จิง
    ก็ คง จะ ได้ มา ด้วย ความ พยายาม อ่า
    คง ไม่ ถอด ใจ ง่าย ๆ หรอก

ขอบ คุณ สำ หรับ คำ แนะ นำ ค่ะ ^^
  • คิดจะเลี้ยงพิทบูล..ถอดใจง่ายหรือยากวัดจากความพยายามเพื่อให้ได้มา ไม่ได้หรอกมั้ง

รู้จัก "พิทบูล" ก่อน แล้วค่อยว่ากัน

เห็นน่ารักๆ กระดิกหางได้ทั้งวัน แถมประวัติขาวสะอาด..ฮึฮึ..ระวังไว้เถอะ
    มันโดดงับคอแต่หางก็ยังกระดิกนั้นแหละ

น่ามีคลิปชีวิตประจำวันหมากะเจ้าของ ให้ผู้สนใจได้ศึกษานะป๋า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
    อ่านจากคนอื่น จินตนาการตามไม่ถึงเป้า ก็รีบบอกว่าตัวเองเลี้ยงได้ รับไหว เอาอยู่

เอามาจริง.. ไงละมิง ว๊า แย่จัง

• ท่าน เจ้าของ เว็ปนี้คับ

ผมอยากจะทราบว่า ถ้าเลี้ยง ขังกรง และ ล่ามโซ๋ มีปัญหากระทบรึป่าว

แล้วก็คือ ผมมือใหม่คับ กำลังศึกษาอยู่คับ ขอคำตอบด้วยน่ะคับ ท่านพี่

• ถ้า ท่านพี่ คนไหน รู้เรื่องราวที่ผมได้ถามว่าในข้างบนกระทู้นี้ ช่วยตอบผมที่ครับ
  • การเลี้ยงหมามีมากกว่าที่คุณ manza036 บอกมาครับ
    ขังกรง ขังอย่างไร ตลอดเวลาหรือปล่อยบ้าง
    ล่ามโซ่ ล่ามอย่างไร ตลอดเวลาหรือปล่อยบ้าง
    การดูแลเอาใจใส่ก็สำคัญครับ การดูแลหมามีองค์ประกอบมากกว่านี้
    ยิ่งเป็นพิทบูล ยิ่งต้องระวังมากขึ้น
    ส่วนผลกระทบ.. มีองค์ประกอบหลักๆอยู่3ประการ
    1.กรรมพันธุ์ หมาจะดุหรือไม่ กรรมพันธุ์ อุปนิสัยมีส่วนอย่างยิ่ง
    2.การเลี้ยงดู การเอาใจใส่ ออกกำลังไม่ให้หมาเครียด และการเข้าสังคม เพื่อลดอาการกร้าวร้าว
    3.แรงกระตุ้นจากภายนอก เช่นเจอเด็ก คนแปลกหน้า แมว หรือสุนัข เจ้าของเคยเลี้ยงดูอย่างไร หมาก็จะเป็นอย่างนั้น

ถ้าจะเลี้ยงควรทำความเข้าใจสุนัขที่จะนำมาเลี้ยงก่อน
    บริหารจัดการเวลาให้เหมาะสม แบ่งเวลางาน ครอบครัวและสุนัข ถ้ายังไม่ลงตัว อย่านำมาเลี้ยง เพราะจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี
    การเลือกสุนัขมาเลี้ยง จากแหล่งสุนัขที่น่าเชื่อถือ จะทำให้รู้อุปนิสัยของพ่อแม่หมา เเป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจในการนำสุนัขมาเลี้ยงได้ง่ายขึ้น

ทางที่ดีศึกษาข้อมูลก่อนจะดีกว่าครับ ในเว็ปนี้จะเน้นการเลี้ยงสุนัขด้วยความรับผิดชอบต่อสุนัขและสังคม สำหรับผู้ที่ไม่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงพิทบูลให้เลี้ยงเพียง1ตัวก่อน ส่วนปัญหาด้านอื่นๆ คุณสามารถโพสต์ถามพี่ๆเพื่อนๆในเว็ปได้ครับ มีหลายท่านที่จะแนะนำให้ความรู้ และแก้ไขปัญหาให้คุณได้

เน้นย้ำว่า เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ..ต่อสุนัขและสังคม
  • ขอบคุณมากๆน่ะคับ ท่านพี่

ผมอยากจะเลี้ยงพิทบูล แต่อยากจะขอประสบการณืในหลายด้านๆ ของท่านพี่ทั้งหลาย ท่านใดรู้หรืออยากจะบอกช่ายโพสต์ บอกผมหน่อยน่ะ

ผมกำลังศึกษา กะเวลาว่า ประมาณ ปีใหม่ปี55 ผมจะซื้อมาเลี้ยงดูครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าท่างบ้านจะอนุญาตรึป่าว
  • แล้วผมก็อยากรู้ต่อไปอีกว่า ถ้าบ้านในชุมชนอ่ะ สามารถที่จะเลี้ยงพิทบูลได้รึป่าว

แล้วมีคอก หรือ ฟาร์ม ไหน ในเขต ภาคกลาง ที่ว่า มีฟาร์ม ดีๆ ที่เพาะพันธุ์ หมาพิทบูลขายมั้งครับ

ขอบคุณท่านพี่ ทั้งหลายที่ตอบกระทู้นี้ครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
  • สงสัยว่าได้หมาแล้วรึป่าว จากรูปท่านแมนซ่า

ประสบการณ์ เล่าให้ฟังได้ทั้งวันทั้งคืน ยินดีเสมอ อยากได้ทางไหนลองถามมา
    ถ้าประสบมาบ้างจะเล่าให้ฟัง
  • น้องใหม่ขอฝากตัวครับ
  • ลึกซึ้ง~* :o068:
  • ต้องรีบหาข้อมูล มือใหม่ครับ จะได้ลูกหมามาอาทิตย์หน้าแล้ว จะมาถาม ปรึกษาพี่ๆนะครับ
  • คลิป ล่างสุดถ้าเห็น ต้องตีให้จำเลยคับ วิธีของผม กลัวมากกัดเด็ก
  • นี่ถ้า พี่ มาร์ก ทำ เป็น คลิป แบบ เวอชั่นภาษาไทยโดยพี่ มาร์ก แสดงเองนี่ จะสุดยอดเลยนะครับเนี่ย
  • ใครที่คิดจะเลี้ยง คิดว่า ดูแลไหว คิดซะใหม่
    ผมคนนึงและ ศึกษาไปเรื่อยๆ ก่อน
    "เอาหมาเข้าบ้านง่าย แต่เอาออกไปจากชีวิตยาก"
  • ตอนนี้กำลังศึกษา วิธีเลี้ยงสุนัขพันธ์พิทบลูอยู่อ่ะนะค่ะ
    แต่อยากถามถึงผู้เลี้ยงทุกคนอ่ะค่ะ ว่า ต้องเลี้ยงยังไงให้เค้ามีระเบียบ วินัย ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ
    ชอบพิทบูจิงๆ ยิ่งดูรายการกระบี่มือหนึ่ง ยิ่งรู้สึกว่าน่าเลี้ยงค่ะ
  • เวลา ความพร้อม ความมีวินัยในตนเองของเจ้าของคือสิ่งสำคัญที่สุดครับ
  • ขอบคุณนะค่ะ อยากสอบถามอ่ะค่ะว่า Razor Edge Pitbull เป็นยังไงค่ะพี่มาร์ค แตกต่างกับ American Bullies ยังไงค่ะ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อจะได้เลี้ยงพิทบลูให้ดีที่สุดค่ะ
  • มันเป็นชื่อคอกสุนัขเฉยๆ หมาจากคอกนี้เป็นบูลลี่ยุคบุกเบิก เขาจึงมีชื่อเสียงมาก
  • ขอบคุนพี่มาร์ดที่สละเวลาเพื่อประโยชน์กับหลายๆคนที่เลี้ยงหรือคิดจะเลี้ยงคับ
    ตอนนี้ผมมีพิทบลูตัวแรก ชื่อZippo ครับตัวผู้ สีบลูอายุ 2เดือนครึ่ง หนัก12โลแล้วครับ
    ซนมากๆๆ อยู่นิ่งๆไม่เปนเลยคับตัดหูแล้ว ฉีดเข็มแรกแล้วครับ
    ตอนนี้ผมยังลงรูปไม่เปนครับเด็ววันหลังผมจะลงให้พีๆทุกคนคอมเม้นกันนะครับ
    แนะนำด้วยนะครับ หวัดดีครับ
  • หมาผมเลี้ยงไม่เคยกัดเลย ชอบคุ้ยแต้ขยะอย่างเดียว
  • สวดยอดคร๊า แน่นอนเลย ต้องมีจิตใต้สำนึกในการสร้างสุนัข ไม่ใช่เอาไปปี้ๆๆๆกันเพื่อให้เกิดลูกเพื่อเงิน อิอิ
  • ขอบคุนพี่MARKสำหรับความรู้
  • สวัสดีคับพี่ๆ ผมเด็กใหม่คับ ผมชื่อเมฆ ตอนนี้ผมกำลังศึกษา หมาพิบูลอยู่คับ ผมอยากได้มาเลี้ยงสัก 1 ตัว แต่ตอนนี้ ขอศึกษาไปก่อนสัก 1 ปี ครึ่ง เพราะยังเรียนไม่จบเลย ยังอยู่ ปวช ปี 2เอง คับ รอจบปี 3 ก่อน ผมถึงจะได้เลี้ยงแบบพวกพี่ และที่สำคัญ ผมอยู่ใน สุมทรปราการ และบ้านเช้าด้วย พื้นที่น้อยคงไม่เหมาะเลี้ยงหมาพิบูลแน่นอน ไม่เหมือนบ้านนอกแม่ของผมพื้นที่กว้างขว้างเหมาะเลี้ยงแน่นอนเลย รอผมกลับไปอยู่บ้านนอกกับแม่ผมก่อน ผมคงจะได้เลี้ยงพิบูลแบบพวกพี่มั้งคับ เห็นพวกพี่ๆ บอกกันว่ามัน ดุร้ายมาก แต่ผมชอบตรงที่มันรักเจ้านายและครอบครัวและมันปกป้องเจ้านายได้ด้วยชีวิต ผมว่าหมาทุกพันคงรักเจ้านายของมันทุกตัวและด้วยชีวิตแหละคับ แต่ผมไม่รู้เหมือนกัน ว่า ตัวผมชอบหมาพันนี้มากเลย ผมมาดูที่ตลาดขาย พิบูลในเว็ปนี้เกือบทุกวันอะคับ ผมก็ได้แต่นั่งดูแต่ยังเลี้ยงไม่ได้ รอจบเรียนปี 3 เท่านั้น ผมถึงจะได้ซื้อมันมาเลี้ยง แต่ผมชอบมากเลย พี่มาคร์ ผมอ่านกระทู้ของพี่ ทำให้ผมคิดได้ว่า พิบูลไม่ได้ เลี้ยงยาก แต่เราต้องเขาใจมันและ สอนมัน ไปเรื่อยๆ ผมจะจำกระทู้ที่พี่เขียนไว้ เวลาผมเลี้ยงมันจะได้ เอาคำบอกที่พี่กระทู้ไว้มาเลี้ยงพิบูล และจะทำตามคำที่พี่แนะนำ [แม่บอกผมว่าเดินตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด] ^^ คืนนี้ฝันดีคับ พรุ่งนี้ผม จะมา ใหม่
  • ยินดีต้อนรับคนเลี้ยงพิตบูลคุณภาพครับ
  • สวัสดีคับพี่ๆ ทุกคน ผม อยากทราบไร อย่าง 1 อะ คับ ทำไมพิบูล ต้องตัดหูอะคับ
  • เพื่อสนองความต้องการของมนุษย์ การตัดหูหมาไม่ได้ทำเพื่อหมาแต่ทำเพื่อความสุขของคนครับ
  • ขอรายงานตัวคะ เพิ่มได้พิตบลูมา 8 วัน เป็นเพศเมีย วัย 2 เดือน สีน้ำตาล ได้เข้ามาอ่านกระทู้แล้ว น่ากลัวจังเลยคะ พอดีว่าแฟนชอบหมาพันธ์นี้มาก แต่ไม่มีการศึกษาก่อนนำมาเลี้ยง แล้วตอนนี้แฟนก็ไม่อยู่ด้วย เลยอยากขอคำปรึกษา จากพี่ทุกๆคนนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคะ
  • ขอขอบคุณคับพี่ มาคร์ :)
  • ถึงมือใหม่ทุกท่าน
    พิตบูล เป็นสุนัขที่ต้องการวินัยจากเจ้าของ สูงมาก
    ไม่ใช่แต่จากเรา ที่เป็นPack leader แต่หมายถึง ทุกคนในครอบครัวของเราด้วย

สมาชิกในครอบครัวทุกคน ต้องทำความเข้าใจร่วมกันอย่างจริงจัง
    ว่า การใช้ชีวิตร่วมกับพิตบูล สมาชิกแสนกล ของเรานี้
    จะเต็มไปด้วยความสุข มีชีวิตชีวา หรือกลับกลายเป็นโศกนาฏกรรม อันน่าสลดใจ
    ล้วนขึ้นอยู่กับ ความพร้อมเพรียงในการปฏิบัติตาม กฏของการอยู่ร่วม อย่างเข้าใจ และเคร่งครัด
    ..ย้ำ ...อย่างเคร่งครัด !
    ใครที่คิดว่า ง่าย ลองทบทวนดูใหม่
    เพราะคุณภาพของเจ้าของ ไม่ได้หมายถึงเราเพียงคนเดียว
    แต่ ในอีกมิติหนึ่ง มันหมายถึงคุณภาพของ ทุกคน* ในครอบครัว

ตลอดชีวิตผมกับ Cloudy (พิตลายเสือสายหัวหินยุคเมื่อ 17 ปีที่แล้ว)
    ไม่เคยผิดวินัย โดยเฉพาะ การติดสายจูงเสมอ การอบรมต่างๆเป็นไปด้วยดี
    การลงโทษ การให้รางวัล ฯลฯ
    แต่เรื่องเล็กๆที่ คนรอบข้างเรา(ภรรยา ลูก สาวใช้ในบ้าน) อาจไม่ได้เข้มข้นเท่าเรา
    นั่นคือสิ่งที่สร้างปัญหา มากกว่าตัวสุนัขเอง เสียอีก

เหตุประมาท ไม่ใส่กลอนประตูหน้าบ้าน ของสมาชิกในครอบครัว สามครั้ง
    เพราะเห็นว่าตัวเองก็นั่งทำงานอยู่ใกล้ๆ
    ลงเอยด้วยความวินาศสันโร ทุกครั้ง

หนึ่งในนั้น
    Cloudy ตรงดิ่งไปบ้านโจทย์ ที่เห่าเช้าเห่าเย็นเอาเป็นเอาตาย ในตอนที่ผมจูงไปเดินออกกำลังกายทุกวัน
    พังประตูบ้าน.. เข้าไปฟัด เจ้า Viking กับ Peter สองสหาย พันธุ์ทางกับ ดัลเมเชี่ยน สูงยาว
    ผมเป็นอุ้มร่างรุ่งริ่งโชกเลือดของเจ้าViking ไปเย็บแผลที่หน้าอก ลึกเกือบถึงปอด
    ส่วน Cloudy เล็บเท้าฉีกจากการตะกุยพื้นคอนกรีต เลือดสาดเต็มบ้าน ห้ามเลือดอยู่เป็นชั่วโมง
    Peter ดัลเมเชี่ยน ไม่เป็นอะไร เพราะยืนดู ไม่ได้เข้าร่วมการต่อสู้ครั้งนี้

มีต่อ..
  • ตลอดเวลา16ปี ที่Cloudy อยู่กับเรา
    ผมต้องเปิดประชุมใหญ่ อบรมสมาชิกในบ้านจำครั้งไม่ได้
    เพื่อกำชับให้ทุกคนตระหนักใน ธุระ ที่มีต่อสมาชิกแสนกล รายนี้
    เพราะมันหมายถึง ความรับผิดชอบ ที่เรามีต่อสังคม อย่างไม่อาจหลีกเลี่ยงได้

เมื่อคุณคิดว่าคุณมีความรับผิดชอบสูงพอ ขอให้มองไปรอบๆตัวคุณอีกครั้งก่อนตัดสินใจ
    ว่า คนรอบข้างเรา มีวุฒิภาวะเพียงพอที่จะแบกรับภาระบางแบบ อย่างเข้าใจเพียงไร
    - ลูกวัยกำลังซนของคุณ พร้อมไหม?
    - ภรรยา คู่ชีวิต ของคุณ ผู้มองโลกในแง่ดีเสมอ จะเห็นว่าคำขอให้ปิดประตูและลงกลอนทุกครั้ง เป็นคำขอที่จู้จี้เกินไปไหม?
    - ผู้สูงวัยในบ้าน พร้อมจะรับมือกับความกระตือรือล้นไม่รู้เหน็ดเหนื่อย ยามมันดีใจที่ได้พบกัน หรือไม่
    - เมื่อคุณไม่อยู่ หากภรรยาคุณหรือผู้ที่จูงเขาออกไปเดิน บังเอิญมีสุนัขอื่นหลุดออกมาคุกคาม เธอจะทราบวิธีผ่านนาทีวิกฤต ในแต่ละขั้นตอน ตั้งแต่ มีสติ นิ่ง...ฯลฯ ไปจน ...งัดปาก ช่วยชีวิตอีกตัวหนึ่งก่อนจะสาหัสมากกว่านั้น อย่างไร

นี่เป็นเพียงส่วนเสี้ยวของอีกหมื่นแสนส่วน ในการแชร์ชีวิตของครอบครัวของผม ร่วมกับพิตบูลตัวหนึ่ง มาเป็นเวลา16ปี มีสิ่งที่เป็นความงดงามน่าจดจำ และ ควรค่าแก่การระลึกถึงมากมาย

Cloudy (Chivas+จุ๋งจิ๋ง)
    เป็นสุนัขตัวหนึ่งที่อยู่ในลิสต์ของ รพ.สัตว์ม.เกษตร ที่รักษาอาการป่วย โรค เนื้องอกที่ต่อมน้ำเหลือง (มะเร็ง Lymphosarcoma ) แล้วหายจากโรคนี้ แพทย์พยากรณ์ว่า จะมีอายุอยู่ได้อีกราว6เดือน แต่Cloudy ทุบสถิติกระจุยไปเรียบร้อยด้วยความบึกบึนของมันที่มีโดยธรรมชาติ
    มีชีวิตบั้นปลายที่สงบสุขตามอัตภาพ มาอีกถึง เกือบสามปี
    ก่อนจากไปด้วยวัยชรา สังขารเสื่อม ปอดบวม อายุรวม 16 ปี

ความกล้าหาญบึกบึนเป็นนักสู้ อยู่ในสายเลือดของพิตทุกตัว
    จะเปลี่ยนเป็นอันตรายอย่างร้ายแรง หากเลี้ยงเขาอย่างขาดความรู้ ความเข้าใจ
    และที่สำคัญสูงสุด... วินัย และ ความรับผิดชอบ ของเรา และครอบครัว

หวังว่าข้อเขียนนี้ จะเกิดประโยชน์กับท่านที่กำลังตัดสินใจ หรือ ต้องการข้อมูลรอบด้าน ไม่มากก็น้อยครับผม

จบ.
  • ขอบคุณ ความเห็นดีๆแบบนี้ ชอบมากครับ
  • แจ่มใจ ตามนี้แหละ :063:
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ อยากได้คำแนำนำ มากมากค่ะ มือใหม่ หัดเลี้ยง ได้พิตบูล มา 2 ตัวค่ะ อายุ 1 เดือน ต้องดูแลเค้ายังงัยค่ะ ต้องให้กินนมเป็นเวลาหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้เค้าทานแต่นมค่ะ
  • ลองหาอ่านจากในเว็บนี้ไปพลางๆก่อนนะครับ มีข้อมูลให้ศึกษาเยอะเลย