ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอรายงานสถานการณ์น้ำท่วมหน่อยครับ
  • เนื่องจากตอนนี้ ไม่รู้จะฟังข่าวจากตรงไหนดี อยากทราบจากคนที่อยู่ในเหตการณ์เลยดีกว่า ใครมีข้อมูลอยากแชร์ ขอรบกวนหน่อยครับ ตอนนี้ข้าศึกบุกถึงไหนแล้ว

ขอบคุณมากๆครับ
  • เห็นประกาศนี้อ่ะยังครับป๋า เอามาให้ดูครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    1234.jpg 78K
  • ขอบคุณหลายๆครับท่าน :063:

ใครมีข้อมูลดีๆก็เอามาแชร์กันนะครับ ตอนนี้บ้านผมยังไม่ท่วม แต่มันเขยิบเข้ามาใกล้เต็มทนแล้ว
    การเตรียมตัวเบื้องตน ขนของขึ้นชั้นสอง แต่เปียร์โน หนักโคตร ยกไม่ไหว คาอยู่ตรงบันได
    ถ้าหนักมากคาดว่าคงไม่เกินชั้นสอง ถ้าเกินกว่านั้นคงต้องย้ายไปอยู่ ออฟฟิต เพราะมีสามชั้น
    แต่ไม่รู้จะออกจากหมู่บ้านรอดไหม ยานที่เตรียมไว้คือ กระบะ ผสมปูน ฮ่าๆๆ
  • อย่าประเมิณสถานการณ์ต่ำเกินไปนะครับ เผื่อไว้เยอะๆ ปีนี้หนักหนาสาหัสมาก

ที่อยุธยาเพื่อนๆหลายคนตอนนี้น้ำยังปริ่มหลังคาอยู่เลย

ไม่คิดว่าจะมากขนาดนึ้ข้าวของอยู่ใต้น้ำหมดเลยต้องหนีตายกันก่อน

• หนองจอกท่วมและครับแต่นํ้ายังไม่เข้าบ้านครับกำรังจะเข้าครับเตรียมตัวไว้ก็ดีนะครับ
  • รายงานข่าว

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    NE11213268-1.jpg 182K
    NE11213268-2.jpg 171K
    NE11213268-3.jpg 161K
  • เมื่อวานมีโอกาสขึ้นหกล้อของเพื่อนขึ้นไปนครสวรรค์ วิ่งสายเอเซีย รถเล็กไม่สามารถผ่านได้ช่วงนครหลวงนำ้ลึกเชี่ยวประมาณน่องถึงเอว ช่วงบางประหันดีกว่าหน่อยประมาณเข่านำ้แรง นครสวรรค์นำ้ลงแล้วทางเปิดผ่านเมืองได้ ขากลับเปลี่ยนมาใช้สายอ่างทองสุพรรณตามคำแนะนำเพื่อกลับปทุมคลองหลวง สุพรรณนำ้สูงประมาณแข้ง เข้ามาถึงลาดหลุมแก้ว ถึงแยกปทุมวิไลตอนตีห้า นำ้ลึกมากหมู่บ้านสองข้างทางจมหมดหกล้อสูงเกือบเอาตัวไม่รอด ระหว่างทางได้ช่วยโกลเด้นท้ชื่อข้าวเหนียว รับขึ้นรถมาส่งวัดธรรมกายเจ้าของบอกนำ้ท่วมกรงเข้าบ้านถึงหน้าอก วิ่งมาถึงเชียงรากน้อยหลังธรรมศาลตร์นำ้ท่วมหมดสองช่องทางกลับรถเข้ามาเส้นคลองหลวงถึงคลองสี่นำ้ย้งไม่มา
    วันนี้ล่าสุด18.00กำนันตำบลคลองสามประกาศหมู่บ้านพฤกษา b, c, d ขนของไว้ที่สูงเด็กคนแก่อพยพออกนอกพื้นที่จะปล่อยนำ้จากคลองระพีพัฒน์เข้าถึงพื้นที่คืนนี้ ผมไปดูนำ้ที่เข่ือนตรงคลองสี่มาคันกั้นนำ้สูงสี่เมตรนำ้มาเต็มทหารกะชาวบ้านกะลังอุดกระสอบทราย อาจจะมีพังได้ขอเตือนเพื่อนๆพื้นที่คลองหลวงทุกๆคลองโดยเฉพาะคลองสองสามสี่ทั่งออกและตกด้วยครับ
  • ขอบคุณข้อมูล มีประโยชน์มากครับ
  • ลาดกระบังก็เริ่มมาแล้วครับ เตรียมต่อแพแล้วเหมือนกัน
  • :025: เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบ ทุกๆๆท่าน ครับ
    เหตุการณ์ นี้มันแย่ กว่าที่คิดมาก
  • เช้ากินกาแฟนั่งดูข่าว รู้สึกหดหู่ใจจริงๆ ถ้าเป็นแบบนี้ทุกปีจะเกิดอะไรขึ้น
  • ถ้าน้ำไม่ลดคงได้ลอยกระทงบนหลังคาบ้านกัน ไม่ต้องไปแย่งที่ริมแม่น้ำกับคนอื่นลอยกระทงเหมือนทุกปี...
  • ปริมาณน้ำมันมหาศาล คงต้องใช้เวลากว่ามันจะระบายลงทะเลหมด ตอนนี้ก็ทำใจอย่างเดียวครับ
  • เป็นกำลังใจให้ทุกๆๆๆท่านนะครับ

• ลองดูครับ ดร. อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา พูดไว้เมื่อหลายปีที่แล้ว

เกี่ยวกับปรากฎการณ์ น้ำท่วมกรุงเทพ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะมาถึงเร็วมากๆ

• ดร.สมิท อีกท่านที่ออกมาเตือนเมื่อหลายปีก่อน

• ประกาศใครที่อยุ่ย่านถนนนิมิตรใหม่ คลองสามวา คืนนี้ประมาณ สามทุ่มน้ำจะมาประมาณสูง 1.5 เมตร
    ขอให้เตรียมตัวเตรียมใจกันด้วยนะครับ ขอให้โชคดีกันทุกคน และขอให้ผ่านมันไปให้ได้ทุกคนนะครับ
  • image

http://www.facebook.com/groups/170598536283613/295503750459757/?notif_t=like#!/photo.php?fbid=10150358412203232&set=a.442133938231.248877.333120683231&type=1&theater
    อย่าชะล่าใจนะพี่น้อง ตอนนี้ธรรมศาสตร์รังสิต มีสภาพอย่างที่เห็น
  • น้องในกลุ่มผมอยู่อ่างทอง อำเภอป่าโมกข์ ตรงสี่แยกป่าโมกข์เลย
    น้ำยังขังท่วม มิดหัว...เป็นเดือนแล้วครับ
    แค่นั้นยังไม่พอ...ไอ้เข้หลุดอีกไม่ต่ำกว่า 30 ตัว กรรมจริงๆ
    เพิ่งจับได้ไม่กี่ตัว

ทาง อบต. ไม่เคยเข้าไปหาเลยแม้แต่ครั้งเดียว

L-) L-) L-)
  • อย่างเดียวที่ต้องทำคือเตรียมรับมือและต้องอยู่กับธรรมชาติที่ไม่ธรรมดาอยู่กับมันให้ได้
  • twitter ค่ะ รวดเร็ว ฉับไว เข้าถึงง่าย ครบทุกช่องทาง @wanvza เดี่ยวจะ retweet ให้
  • ได้เลยน้องหวานสุดสวย ของพี่ @markpitbul ครับผม แต่เพิ่งหัดเล่นนะยังไม่คล่อง ตอนนี้ยังมั่วๆอยู่ครับ
  • วันนี้ช่วงบ่ายหายไปขนของมา เพิ่งจะได้พักครับ เดี๋ยวฟาดข้าวแล้วจะเริ่มขนของในบ้านขึ้นชั้นบน เริ่มจากชุดโฮมเธียร์เตอร์ก่อน มันเก่าหน่อยแต่จะปล่อยจมน้ำก็เสียดาย โซฟา ลงทุนไปซื้อเก้าอี้ขาเหล็กมาวาง ยกสูงได้ประมาณเมตร มาเกินกว่านี้ก็รับสภาพ
  • สวนสยามจะรอดมั๊ยนี่
  • ตอนนี้น้ำมาทางซาฟารีครับ
  • พี่มาร์คว่าสายไหมจะรอดไหมพี่

ปาหนัน
  • มีประโยชน์มากครับ
  • ข้อมูลป้าพร ชัดเจนครับ :063:
  • ตอนนี้ความหวังชาวสายไหม คลองสามวาอยู่ที่แนวต้านสุดท้ายเท่านั้น ถ้าแนวต้านนี้พังก็เอวังครับน้องสาว
  • รอดไปได้อีกหนึ่งคืนเย้
  • อีกวิธีเอารถหนีน้ำ

http://www.siamfishing.com/board/view.php?tid=638245

- ใช้งานได้จริง !! หากใครกังวลเรื่องรถจมน้ำ หรือย้ายไม่ทัน นี่เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงที่อยุธยา รถคันนี้รอดเพราะโฟมแท่งที่ยัดใส่ไต้ท้องรถกะบะวีโก้ สามารถทำให้รถรอดจากการจมน้ำใด้ เดินลากกันมาสองสามคน แถมมีระดับน้ำสูงระดับคอ และมีมอเตอร์ไซค์อีกคันอยู่กะบะหลัง พร้อมผู้หญิงอีกหนึ่งคน !!
    ลองดูครับอาจจะเป็นอีกหนึ่งวิธีที่จะรักษารถของเราได้ครับ

- ถ้าผมจำไม่ผิด โฟมกว้างเมตรนิดๆ ยาวสองเมตรนิดๆ กับความหนา1ฟุต สามารถ
    บรรทุกน้ำหนักได้เป็น ตันๆครับ สถานการณ์แบบนี้ ต้องพลิกแพงครับ
    อะไรๆมีรอบตัว เอามาประยุกค์ใช้ หนักเหลือเกินครับ น้า ช่วยตัวเองให้มาก
    บ้านผมก้อกำลังเอ่อเลยน้ำ เป็นกำลังใจ ทุกๆท่านครับ

image
    ไฟล์แนบ
    1318947797.jpg 55K
  • เอกเอ๊ย ขนาดป้าพร ข้อมูลแน่น เจอคำเตือนป๋ามาร์ค

ประกาศใครที่อยุ่ย่านถนนนิมิตรใหม่ คลองสามวา คืนนี้ประมาณ สามทุ่มน้ำจะมาประมาณสูง 1.5 เมตร
    ขอให้เตรียมตัวเตรียมใจกันด้วยนะครับ ขอให้โชคดีกันทุกคน และขอให้ผ่านมันไปให้ได้ทุกคนนะครับ

เผ่นไปซื้อพลาสติกกะซิลิโคน แทบไม่ทัน 555 เอาน่า กันไว้ดีกว่าแก้ ถ้ามาไม่เกิน 1.5 เมตร บ้านป้าพรรอด อิอิ
  • เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ว่าแต่อ่อนนุชน้ำจะท่วมไหมครับนี่ ขอข้อมูลด้วยครับimage
    ไฟล์แนบ
    U11220367-0.jpg 85K
  • แถ้วบ้านน้ำจากวังน้อยไหล่บ่าเข้ามาถึงหนองแค สระบุรีตั้งแต่วันที่16 ต.ค.น้ำค่อยๆเออขึ้นตอนนี้ถึงเอวแล้วครับแต่ระดับน้ำในคลองระพีพัฒน์กับลดลงเล็กน้อย แต่ทางเทศบาลยังไม่มีการสูบน้ำลงคลองยกเว้นในตลาดสูบน้ำลงคลองตลอดน้ำไม่ท้วม รถขาเข้ากรุงเทพฯ หนองแควังน้อยรถผ่านไม่ได้ ใช้เส้นทางหนองแคไปหนองเสือคลองสิบตอนนี้ถนนขาด ต้องไปใช้เส้นทางหินกอง นครนายกเข้ากรุงเทพฯผมยังต้องเอาพิทบลูไปไว้ที่บริษัท นอนเฝ้าที่ออฟฟิศที่ทำงาน พี่ๆน้องๆท่านใดที่น้ำยังท่วมไม่ถึงลองไปเช่านั่งร้านต่อสักสองเมตรเก็บของก็น่าจะพอช่วยได้นะครับ
  • นี่ถ้าน้ำท่วมนานหน่อย คงได้ฟิตหมาว่ายน้ำหน้าบ้านกันมั่งหล่ะ
  • กทม กับ ศปภ มันน่าจะร่วมมือกันทำงานได้แล้ว ฟังแต่ละท่านให้ข่าวแล้วกรูเหนื่อยใจแทน มันเหมือนต่างคนต่างเอาตัวเองเป็นหลัก กทม ก็พยามปกป้องกรุงเทพฯชั้นในเต็มที่ ไม่ยอมให้น้ำผ่านปิดประตูกั้นน้ำไว้ รอบนอกใครจะตายช่างแม่มมมมม ตอนนี้น้ำรอบนอกก็เอ่อขึ้น ๆ จนตอนนี้เต็มทุ่งรังสิตไปหมดแล้ว เมื่อน้ำทะลักเข้ามาแทนที่จะท่วมแค่ 0.5 ถึง 1 เมตร พอลุยได้ ก็กลายเป็นสองสามเมตร นั่งบนหลังคา เซ็งจิต ...
  • ตอนนี้บางบัวทอง (หมู่บ้านรัตนาธิเบศร์) น้ำ่ท่วมสูงระดับ 1 เมตรเลยคะ มีทีท่าว่าฝนกำลังจะตกด้วยค่ะ T-T
  • กลัวแนวกั้นน้ำพัง สายไหม คลองสามวา คงเจอสึนามีลูกย่อมๆ
  • เมื่อวานหลังจากทางการประกาศในหมู่บ้าน หลายบ้านยอมเอาซิลิโคนอุดรอยต่อประตูหน้าต่าง เอาพลาสติดปิดรอยที่น้ำจะเข้า แล้วเอาสิบล้อมาขนของออกไป แต่โชคดีหรือร้ายก็ไม่รู้ น้ำยังไม่มาตามนัดครับ ตอนนี้ที่กำลังระทึกใจก็คือ ยิ่งกั้นมันไว้ น้ำมันก็ยิ่งก้อนใหญ่ขึ้น กลัวมาแล้วเลยชั้นสอง จะทำอย่างไร
  • ตอนนี้บางบัวทองประกาศให้ทิ้งบ้านทิ้งเมืองจะทำการปล่อยน้ำเข้า 100%
    โปรดฟังหูไว้หูนะครับ เชื่อตัวเองเป็นดีที่สุดเห็นสถานะการณ์ไม่ดีให้รีบเผ่น
    ออก ชูชีพ (ถ้ามี) ไฟฉาย นกหวีด มีด พกติดตัวไว้นะครับ
  • มันบอกจะปล่อยน้ำออกทางตะวันออกเพื่อรักษากรุงเทพ และขอให้ชาบ้านเก็บของขึ้นที่สูง แต่สูงเท่าไรถึงจะพอว่ะ ฟังข่าวเมื่อกี้บางพื้นที่น้ำเอ่อขึ้นมาอีกหนึ่งเมตร ถ้าของเดิมมีอยู่แล้วเมตรแสดงว่ารวมกันเป็นสองเมตร พระเจ้า
  • ทำตัวไม่ถูกเลยอะค่ะ เฮ้ออออ

ปล.มาม่าหมดพายเรือมาแบ่งไปได้นะพี่มาร์ค หนูมีตุนไว้6ห่อ ปลากะป๋อง 2ป๋อง :030:
  • ใครที่ไม่มีจานรับสัญญาณ ติดตามข่าวได้ทางเวปนี้ครับ
    ข่าวเร็วดีครับ รอดูแต่ฟรีทีวี ไม่ทันแน่ครับ ช่องนี้ ข่าวเร็วมากครับ

http://www.springnewstv.tv/
  • คลายเครียดๆๆๆ

image
    ไฟล์แนบ
    293499_283590451661136_100000305502160_1005849_2047590854_n.jpg 85K
  • พี่ ศศิน พูดก็ถูกคำว่าน้ำดันน้ำ แต่อย่าลืมว่าคันกันน้ำทำมาจากอะไร
    ถ้าทำจากดินก็จะเกิดการสลายตัวเพราะการอิ่มตัวจากน้ำ ทำให้ดินสลายตัวไป
    หากทำจากถุงตะข่ายเหล็ก น้ำดันน้ำ จะเกิดอะไรขึ้น ถุงเหวี่ยงตัวและล้มลงเพราะ
    น้ำมีการเคลื่อนตัวตลอดไม่ใช่น้ำนิ่ง ถ้าน้ำนิ่งทำได้ น้ำดันน้ำ แต่น้ำดันน้ำใช้กับ
    น้ำเคลื่อนตัวไม่ได้ (อาจจะถูกของคุณ หรืออาจจะถูกของผม) การที่ลองทำเป็นสิ่งที่
    ถูก แต่ต้องนึกถึงความเป็นจริงผมรู้ว่าพวกคุณมีความรู้มากว่าผมครับ