ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รักหมาจริงหรือว่ารักตัวเองกันแน่ ???
  • ไม่แปลกที่น้องเยอะไปเพราะพี่หนุ่ม(pitdeer)สอนมาดี ฮิ้วๆๆ image
    ไฟล์แนบ
    191120101289.jpg 53K
    223329_1779046953538_1160317816_31627770_6473808_n.jpg 42K
  • ตกลงน้องเกดนี่ ผู้หญิงหรือผู้ชาย :033:
  • มันเป็นคนบ้า ไม่ใช่ไม่เต็ม แต่มันเกิน รั่วๆหน่อย แต่อยากมีแฟน เย้!image
    ไฟล์แนบ
    domo40_1.jpg 39K
  • พี่มาริสา น้องเท่านี้ พี่ชายน้องยิ่งกว่า เย้ย!
  • เชิญผมไปงานด้วยคนนะพี่ 55
  • ช่วงนี้ งดปรึกษาเรื่องหมาสักระยะนะพี่น้อง ใครทักมาถามแต่เรื่องหมา ขี้เกียจตอบ หากใจร้อนเปิดอ่านจากกระทู้เก่าๆทางซ้ายมือเลย มีคำตอบให้แล้วแทบจะครอบจักรวาล ช่วงนี้รมไม่ค่อยดี ใครถามคำถามติงต๊อง โดนดุกลับไปห้ามโกรธนะว๊อย ตอบคำถามเดิมๆเป็นร้อบรอบบางทีมันก็หงุดหงิดครับ
  • ผมขอเสริมหน่อยนะครับในฐานะมือใหม่ที่พึ่ีงจะ้เลี้ยงพิทบูลแต่มือเก่าสำหรับการเลี้ยงสุนัขแล้วครับ
    เพราะผมเลี้ยงสุนัขมาหลายตัวละแต่ไม่เคยเลี้ยงสุนัขที่พันธุ์ใหญ่เหมือนพิทบูลและก้อใจเกินร้อย
    เหมือนพิทบูลครับ..เข้าเรื่องแล้วกันครับวันนี้ผมยังตะลึงในกำลังของมันมากสำหรับเจ้าสุนัขตัวน้อยของผม
    เจ้าแรมโบ้...พิทบูล นะครับ มันวิ่งเล่นกับผมเป็น ชั่วโมง ทั้งๆๆที่มันลิ้นห้อย ประมาณแบบว่าไม่ไหวแล้ว
    มันก้อยังวิ่งอยู่...เอาใจผมมากผมถึงรู้ว่ามันอึดจริงๆๆทั้งๆที่อายุของแรมโบ้พึ่งแค่ 45 วันเองครับ
    ซึ่งผมก้อเลยเอามาเปรียบเทียบกับสุนัขไทยอายุพอๆๆกับแรมโบ้ที่ผมเคยเลี้ยงมาพามันไปวิ่งเล่นไม่ถึง 10 นาที
    มันก้อนั่งมองตาละห้อยแล้วครับเพราะมันเหนื่อยไม่เหมือนสุนัขพิทบูลเลยวิ่งอย่างเดียวไม่มีคำว่าหยุดถ้านายมัน
    ไม่สั่งให้หยุดจึงไม่แปลกเลยครับว่าสุนัขพิทบูลมันคือสุดยอดของสุนัขที่บ้าพลังเอามากๆๆ...ดีใจมากครับที่วันนี้
    ครั้งหนึ่งในชีวิตผมที่ตอนนี้อายุจะ 31 ปีแล้วได้มีโอกาสเลี้ยงสุนัขพิทบูลมันน่ารักกว่าที่ผมคิดไว้มากว่ามันจะต้องดุกัดทุกอย่างที่ขวางหน้าแต่วันนี้แค่ผมใช้ม้วนหนังสือพิมพ์แล้วตะคอก!!!!!ใส่มันแรงๆๆมันก้อทำตาละห้อย
    เป็นลูกไก่ในกำมือละครับสอนง่ายมาก..อยากให้ทุกคนรักสุนัขของตัวเองให้มากนะครับจัดสรรเวลาให้กับเขา
    เพราะเขาคือส่วนหนึ่งของชีวิตเรา...บางคนก้ออ้างว่ามัวแต่ทำงานไม่มีเวลาเล่นกับหมา...ถ้าเป็นแบบนี้อย่าเอาเขามาเลี้ยงดีกว่าครับเพราะพิทบูลมันคือสุนัขที่ต้องการออกกำลังเพื่อปลดปล่อยพลังที่มันเก็บไว้..ผมก้อคนทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกันครับทุกวันนี้ผมต้องปลุกนาฬิกาประมาณ ตี 4.30 เพื่อที่จะตื่นมาทำอาหารให้มันกินเพราะตอนนี้แรมโบ้ผมพึ่งอายุ 45 วันผมใช้อาหารแช่น้ำให้เขากินอยู่+กล้วย+นม หลังจากนั้นต้องอาบน้ำ
    เพื่อที่จะเตรียมตัวออกจากบ้านไปทำงานเวลา 6.30 น.เข้าบ้านก้อประมาณ 18.30 น. อาหารผมจะให้เช้า-เย็น
    ทำแบบนี้ทุกวันครับถามว่าเหนื่อยไหมเหนื่อยครับรู้สึกว่าเวลารัดตัวมากขี้นเหมือนมีลูกเลยแต่ในเมื่อเรารักเขา
    แล้วเอาเขามาเป็นส่วนหนึ่งในชิวีติของเรา เราก้อต้องยอมรับครับ...จากใจครับ...ผมรักหมาครับผม #:-s
    image
    ไฟล์แนบ
    05112011133.jpg 34K
  • ยินดีด้วยที่ค้นพบหมาในฝันได้ด้วยตัวเอง มีหลายคนยังค้นหาไม่เจอเสียที :-D
  • เลิฟมี เลิฟมายพิท ครับ เย่ ! :-D

image
    ไฟล์แนบ
    ssDSCF1163.jpg 152K
    ssDSCF1163.jpg 152K
  • :-D มาช้าไปหน่อยค่ะ กระทู้นี้ฮ๊อตจริงๆ 555 :063: :063: :063:
  • โหอ่านไม่ไหว เครียดๆๆ เอาเป็นว่าผมเป็นคนหล่อดีกว่า555
  • ถูกต้องแล้วครับ คุณค่าอยู่ที่ตัวคุณ
  • เจ้าอาร์ก้าของผมก็ได้มาฟรีๆ ไม่มีราคาค่างวดแต่อย่างใด จากลูกค้าที่อู่ซ่อมรถเพื่อนผม พ่อเพื่อนผมเค้าเเห็นผมน่ังดูรูป หาอ่านตามเว็ปเกี่ยวกับพิทบูลอยู่นาน แกเรยถามลูกค้าแกให้เพราะเห็นผมบ้าจัดเรย ที่บ้านพ่อเพื่อนผมก็ได้มาจากลูกค้าคนนี้เหมือนกัน ซึ่งเค้าได้ให้คนอื่นไปก่อนแล้วผมก็เรยคิดซะว่ามันคงไม่ใช่เนื้อคู่กะผม ก็กะว่าจะหาพิทบูลที่เป็นเนื้อคู่ของผมจิงๆเอา แต่ในที่สุดเจ้าอาร์ก้านี่แหละที่เป็นเนื้อคู่ของผมจิงๆ คนที่ลูกค้าให้ไปนั้นเมียเค้ายื่นคำขาดว่าจะเลือกหมารึลูกเพราะลูกเค้าแพ้ขนสัตว์ พี่ที่เป็นเจ้าของเค้าเรยขอกลับคืนมาเพราะดูท่าว่าครอบครัวนั้นคงจะเลี้ยงไม่ได้และให้มันมาอยู่กับผมแทน อายุสามเดือนนิดๆที่มาอยู่บ้านผม โอ่วโหววววว ซนมากกกก กัดกระจายยยย เรียกว่าพังทั้งบ้าน แถมหวงของมากกก ฮ่าๆๆๆ ผมก็ใช้ยุทธวิธีที่ได้จากเว็ปนี้ค่อยๆเลี้ยงค่อยๆฝึกมันไปทีละนิดๆ จนตอนนี้ดีขึ้นมาก ขี้เยี่ยวบนผ้าที่ปูให้ไว้ ให้คอยและสวัสดีก่อนกินข้าว อาการหวงของที่ผมกลัวมากตอนนี้ก็ไม่เป้นแล้ว ครอบครัวผมบ่นเจ้าอาร์ก้าทุกวันนะว่าทำไมดื้อยั่งงี้ แต่บ่นเสดปุ๊ปก็เข้าไปเล่นกับมันเหมือนผู้ใหญ่เล่นกะเด็กทารกประมาณนั้นอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ เห็นแล้วก็อมยิ้มเรย น่ารักดี มันคือเสน่ห์ของพิทบูลจิงๆครับ สวยไม่สวย หล่อไม่หล่อ ไม่รุ้รู้แต่ว่า โดนใจผมแค่นี้จบครับ ^.^
  • ขอเสริมหน่อยนะครับเรื่องพิทบูลวัยละอ่อนจากประสบการณ์ของผมตอนนี้เวลาที่มันกินอิ่มแล้วเล่นกับเรา
    มันจะเล่นแรงมากโดยเฉพาะมันชอบกัดเอามากๆๆสำหรับเจ้าแรมโบ้น้อยผมมือผมเป็นรอยเขี้ยวมันเหมือนกัน
    แต่ผมก้อปรามมันด้วยแต่แค่เป็นเหมือนรอยข่วนๆๆสำหรับลอยเขี้ยวอย่าไปตกใจครับมันก้อเหมือนเด็กไม่รู้เรื่อง
    แต่ต้องคอยปรามไว้ไม่ให้เขาติดนิสัยใช้ม้วนหนังสือพิมพ์ตีด้วยเวลาที่เขามากัดมือเราเขาจะได้รู้ว่าไม่ดีแล้วก้อตะคอกใส่มันไปเลยแรงๆๆๆ...ให้มันตกใจ!!!!....แต่เราห้ามตกใจหน้าเสียไปเสียก่อนนะครับเวลาโดนเขี้ยวของมันไม่งั้นมันจะคิดว่ามันทำให้เรากลัวมันได้...ใช้หนังสือพิมพ์ฟาดไปแรงๆๆเลยครับไม่ต้องกลัวเจ็บเขาจะได้รู้
    ถ้าไม่ฝึกตอนนี้โดมาจะห้ามลำบาก...บาทีผมก้อวัดใจมันเลยว่าจะกล้ากัดผมเปล่าผมเอานิ้วชี้ไปขวางปากมันไว้เลยมันก้อแค่งับๆๆเบาๆๆเล่นๆๆไม่กล้ากัดจริง(แหะๆๆตูก้อเสียวเหมือนกัน5+)แต่เราคิดในใจนะแต่ภายนอกแสดง
    ให้เหนว่าเห่อๆๆไม่กลัวหลอกเฟ้ยๆๆพิทบูลตัวน้อย น้อยๆๆๆๆ :-((
  • เอาชีวิตเค้ามาแล้วต้องดูแลกันให้ดีจนกว่าจะตายจากกันไปใครก็รักชีวิตตัวเองรักน้องหมามากๆนะครับ
  • ตอนนี้ที่บ้านมีพิท 2ตัว รักมากคะ รวมอีกพันธ์อื่นมีพันธ์ไทยด้วยนะคะ อีก 4ตัวก็รักมากเหมือนกัน เวลากลับจากทำงานก็จะเล่นพาไปเดินในหมู่บ้าน ต้องมีเวลาให้เค้าคะไม่มีเวลาเจ้าของเนี่ยจะคลั่งตายแทน แบ่งความรักให้เท่ากัน 6 ตัวต้องกอดลูบหัวทุกวันเลย 555 พี่ที่ทำงานชอบแซวเพราะ 8ริ้วมีเสี่ยงน้ำท่วม หนูก็เลยบอกว่าน้ำท่วมเมื่อไหร่ พ่อ แม่ และน้อง อุ้ม ตัวนี้ๆๆนะแบ่งกันอุ้ม เอาหมาไว้ก่อนเลย 555+ ตอนนี้มีพิทมาเพิ่ม 1ตัวก็ต้องคอยสอนดูดีๆเพราะในรั้วบ้านเดียวกันทั้งแมวหมาเยอะมาก ต้องใจเย็นมากในการสอน แแต่ทุกตัวจะกลัวแม่เลยเป็นหน้าที่แม่เลย หมากี่รุ่นๆกลัวแม่ทั้งนั้น
    **แต่พิทบลู ขี้เล่นมากๆเล่นแรงมาก เล่นจนตัวอื่นเดินหนีเลย แต่เป็นมิตรกับคนจริงๆเผลอไม่ได้เดินตามคนอื่นซะงั้น >.<
  • เหมือนตัวนี้ครับผมก็ได้มาจากคนอืนแต่ผมก็รักมากถึงมันจะเป็นหมาพรีก็ตาม ใครว่าไม่สวยสำหรับผมเขาเป็นเพื่อนที่ดีมากครับทั้งบ้านรักเขามาก
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0304A.jpg 20K
    IMG0303A.jpg 21K
  • ป้าดดดดด กระทู้นี้ครบรสเลย
    สาระอื้อ โดนใจเรื่องหมา ประทะคารมอันสุดเขี้ยม
    แทงกลางตับ ทุลุท้ายทอย
    มิหนำซ้ำยังมีบท ชิงรักหักสวาท ที่ผมลุ้นจนตัวโก่ง
    ป้าดดดด ถ้าลงเอยกันได้จริง ๆ พี่หนุ่มเตรียมตังค์ค่าโต๊ะจีนไว้เยอะ ๆ เน้อ
    สมาชิกพิตโซนไ่ม่ใช่แค่คนสองคน สิบอกไห่
    ป้าดดดด คึคึคึขน๊าดนัี๊ก ออโธ่....
    ว่าแต่ว่าคำพูดพี่แกคมได้ใจ ผ่าซากได้ถึงตับ เล่นเอาหมอบเป็นราย ๆ หงายหลังไม่เป็นขบวน
    โธ๊ะ เจ๊ง =D>
  • ขอพูดถึงเหตุการณ์ที่เกิดขี้นกับผมในวันนี้นะครับ วันนี้วันที่ 9 พ.ย. 2554 เรื่องเกี่ยวกับ..วิธีการเล่นกับ
    ลูกสุนัขพิทบูลอายุตอนนี้ก้อประมาณ 48 วันครับคือผมชอบให้เขากัดถุงเท้าแล้วก้อดึงแรงๆๆแล้วก้อสะบัดไปสะบัดมาเล่นแบบนี้ตลอดรู้สึกว่าเจ้าสุนัขพิทบูลเขาชอบเอามากๆๆ...แต่วันนี้เหตุการณ์ที่เกิดขี้นและผมก็คาดไม่ถึงและอยากเตือนให้ทุกๆคนที่กำลังเลี้ยงพิทบูลตัวน้อยอยู่ว่าอย่าให้เขากระโดดเล่นเวลาใช้ถุงเท้าล่อให้เขากัดครับเพราะมันจะ้เกิดอุบัติเหตุกับเท้าหลังของสุนัขพิทบูลตัวน้อยแบบผมได้....เพราะพิทบูลเป็นสุนัขโครงสร้างใหญ่น้ำหนักมากเวลากระโดดแล้วลงมาผิดท่าจะทำให้ขาหลังของเขารับน้ำหนักมากซึ่งอาจทำให้ขาหลังเจ็บเหมือนที่เกิดกับเจ้าสุนัขพิทบูลตัวน้อยของผมเล่นเอาผมหน้าเสียไปเลยเหนมันรอ้งเสียงหลงแล้ววิ่งเข้ามาที่ตักผมใจผมแทบขาดเลยครับหน้าผมเสียหมด!!!!!ว่าทำให้สุนัขที่ผมรักต้องมาเจ็บเพราะผม...แต่โชคดีครับที่เท้าสุนัขแค่แพลงเฉยๆๆ.. . ..แต่วิ่งกระเผกๆๆๆสักพักประมาณ 10 นาทีมันก้อหายผมละโล่งอกเลยครับไม่งั้นผมคงนอนไม่หลับแน่ๆๆคืนนี้....ฝากให้ทุกคนเอาไว้เปนข้อคิดด้วยแล้วกันนะครับเพราะถ้าเท้าสุนัขเรามันพิการไปแล้วเราจะมานั่งเสียใจมันคงไม่มีประโยชน์แล้วครับ....ถ้าไม่เกิดกับตัวเองคงไม่รู้เหมือนกันเพราะในในช่วงนี้กระดูกเขายังไม่แข็งแรงพอถ้าอยากให้เขากัดของไรในช่วงนี้ไม่ต้องให้เขากระโดดสูงจะดีที่สุดครับผม....รักเขาให้มากๆๆนะครับ
    :-((
  • เลี้ยงด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม
    ผมมีครบครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF0850+1=1.jpg 220K
  • คนเลี้ยงน่ารักมากๆๆๆเลยครับ....*-+ :-D
  • ชอบกระทู้นี้มากอ่ะ พิทบลูเป็นหมาซื่อสัตย์และรักเจ้าของมากอ่ะ รักแบบหมดใจไปเลย.... :033:
  • ชอบกระทู้นี้ครับ แต่ ก็มีอีกกระทู้หนึ่งของพี่มารค์ อยากให้เข้าไปอ่านกันด้วยครับ เหรียญมันมี 2 ด้าน
    http://pitbullzone.com/community/discussion/21614/
  • เห็นด้วยครับ เจ้าตัวที่ผมซื้อมาก็ไม่กี่พัน แต่มันก็เป็นอะไรที่ ๆ ทางบ้าน รักมัน
    ผมเองก็รักมันผมไม่ได้สนใจว่ามันจะสายพันธ์ไหน ผม ชอบผมเลี้ยง ผมดูแลมันได้ ไม่ละเลย แต่นี้ก็พอแล้วล่ะครับ คนที่คิดจะเลี้ยง คุณคิดว่าคุณจะรัก คุณจะดูแลมันได้ตลอดจนมันตายหรือป่าว แค่นั้นแหละครับ จบ
  • หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง ผมพูดไม่ผิดหรอกครับ ยืนยันครับ ต่อให้หมาโคตรสวย เจ้าของโคตรรัก หวงแสนหวง แต่ท้ายสุดมนุษย์ก็ย่อมรักตัวเองกว่ารักหมาครับ ผมไม่เคยเห็นใครยอมตายแทนหมา มีแต่หมายอมตายแทนคน ดังนั้นผมเชื่อว่าหมาสวยถ้ามีเงินก็ซื้อได้ครับ ตัวไหนก็ได้ที่ว่าดังๆตอนนี้ เอาเงินฟาดตูมเดียว จบจริงๆ (แต่ว่าเงินต้องมากพอ)

ส่วนหมาถูกใจก็คือ อยากได้แบบไหนก็สร้างกันเอาเอง จะถูกใจที่ความสามารถ จะถูกใจที่ความสวยงาม ก็พัฒนากันออกมาเองเลยครับ ใครชอบสวยแบบไหนก็บรีดแบบนั้นออกมา ใครชอบความสามารถแบบไหนก็ฝึกกันออกมา

ส่วนเรื่องคุณค่าของหมา มันไม่เกี่ยวกับความสวย ไม่เกี่ยวกับราคา แต่มันเป็นมูลค่าทางจิตใจ บางคนมีหมาตัวเป็นแสนมีเป็นสิบตัวก็ยังไม่พอใจ แต่บางคนมีแค่หมาเก็บมาเลี้ยงตัวเดียวเขาก็มีความสุขแล้วครับ

เอาน่าอย่าไปคิดมาก กระทู้นี้ก็แค่อยากให้สติแก่คน ว่าหมามันเป็นสิ่งมีชีวิต มันคือภาระ ก่อนะเอาเขาเข้ามาในชีวิต คิดกันก่อนเยอะๆ วันหนึ่งข้างหน้าจะได้ไม่ต้องมาสร้างปัญหาให้แก่ตัวเอง

โดนใจครับ
  • อยู่ที่ความพอใจและพอดีครับ