ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Dolly HOO LA HOOP on soidao rugby's house
  • เมื่อวานได้มีโอกาสขึ้นเขาสอยดาว อากาศดีมาก ๆ ครับ พาเด็ก ๆ ที่บ้านไปลุยด้วย เก็บตกคลิปหนุก ๆ มาฝากกันครับ ลดเอวซะหน่อย เดี๋ยวจะอ้วนมากไป อิอิ

• ดีจังครับ ดูแล้วอากาศน่าจะเย็นด้วย ชอบเสียงมันพูดนี่แหละ ฮาดีครับ =D>
  • อยู่ตรงไหนของ สอยดาว ครับพี่ ผมอยู่ปากทางสะตอนครับ ร้านไก่บ้านสอยดาวครับผม
  • สอย ดาว ช่วงนี้อากาศเย็น เจอไอ้โงด 3 เขา มั่งไหม คับ ด้วงอะ
  • ท่าทางจะมันส์ไปหน่อย ไม่ยอมปล่อยเลย :-D
  • ขอบคุณทุกท่านที่ติชมครับ

@new_chonburi ไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมไปกับ สมาชิกในกลุ่มอ่ะครับ เ้ค้าเป็นคนบอกทาง เป็นบ้านของคุณอั้ม rugby ครับ

@เปียว ไม่เจอด้วงเลยครับ เหอ ๆๆ
  • บลูลี้ ดอา มากัดแบ บ นี้ ได้มั้ย ครับแล้ว ต้องเริ่มฝึกยังไง คับ สอนหน่อย :-(
  • ปกติลูกสุนัข จะชอบกัดโน่นกัดนี่เล่นเป็นปกติธรรมดา ชอบกัดมือ ไล่งับขากางเกง รวมถึงเวลาเราเอาเศษผ้าไปล่อให้เขากัด แล้วดึงเย่อกันไปเย่อกันมา
    เราก็อาศัยสัญชาตยานตัวนี้ นำมาฝึกเล่นกิจกรรม ที่เราเรียกว่าสปริงโพล หรือแฮงกิ้ง

อายุที่ควรฝึก เริ่มได้ตั้งแต่อายุ 3 เดือนขึ้นไป แต่ควรเริ่มจากเบาๆก่อน และลูกสุนัขอายุตำกว่า 9 เดือน ยังไม่ควรให้กระโดดสูงจนเกินไป

เราเริ่มจากให้เขาเล่นกัดเศษผ้ากับเราก่อน เมื่อเขาชอบและรู้สึกสนุกสนานเราค่อยดำเนินการขั้นต่อไป
    ต่อมาเรานำเศษผ้ามาผูกกับยางในรถจักยาน เพื่อให้เกิดแรงดึงกลับ ทำหน้าที่คล้ายสปริง เวลาสุนัขดึง ยางในก็จะยืดออก ยามหมาผ่อนแรงยางในก็ดึงกลับ

จากเดิมเวลาเล่นกัน มือเราที่จับตรงผ้าก็เปลี่ยนมาจับที่ปลายอีกด้านของยางในจักรยาน เล่นกับเขาแบบนี้ไปเรื่อยๆ แล้วค่อยนำไปแขวนกับคานหรือต้นไม้
    โดยเริ่มจากต่ำๆก่อน แล้วค่อยๆเลื่อสูงขึ้นเรื่อยๆ จากยืนสี่ขางับเป็นยืนสองขา แล้วกลายเป็นกระโดดในที่สุด

คราวนี้เทคนิคการฝึกขั้นแอดวานซ์เพื่อสร้างความชำนาญก็แล้วแต่ฝีมือของแต่ละบุคคล
    อุปกรณ์ ก็ใช้เศษผ้า กระสอบป่าน ใครจะสร้างเสา ใครจะแขวนคาน แขวนที่ต้นไม้ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ

สปริงโพล์คืออะไรก็ได้ ที่สามารถให้หมาโดดกัดเล่นได้
    บางคนใช้ยางในรถจักรยาน ผูกผ้าแขวนให้หมากระโดดกัดเล่น
    บางคนใช้สปริง ผูกเชือกกับผ้าหรือกระสอบ แขวนบนขื่อหลังคาบ้าน
    บางคนใช้แขวนกับกิ่งไม้

เหตุที่เรียกว่าสปริงโพล์ ก็เพราะเชือกผูกเป้าที่แขวนล่อให้หมากัดต้องมีคุณสมบัติยืดหยุ่นได้ ดึงแล้วยึดออก ปล่อยแล้วหดกลับ
    หมามันก็จะมีความรู้สึกว่าได้ชักคะเย่อ แต่ถ้าเอาเชือกแขวนเป้าไว้เฉยๆ เวลาดึงแล้วรู้สึกทื่อๆ หมามันก็ไม่อยากเล่น

ลองสมมุติตัวเราเองก็แล้วกัน เอาเชือกมัดติดกับเสาให้เราดึง เราก็ไม่อยากดึง เพราะดึงอย่างไรมันก็ดึงไม่มา
    พอเราใช้อะไรก็ตามที่มีคุณสมบุติคล้ายสปริงเสริมเข้าไป ดึงแล้วมันยืดได้หดได้ มันก็สนุก หมามันก็เช่นเดียวกันครับ
  • เอ้าน้อง ดอลลลลี่ สู้ๆ...เอวดีจริงนะแม่คุณ

คุณปอ...สรุปว่า...แม่เป็น PITBULL พ่อเป็น ลูกข่าง รึป่าวอ่ะ 5555
  • เด็กๆ อิอิ
  • คุณธน ที่บ้านควงแบบนี้เปล่า ฮา ๆๆๆๆ

พี่มาร์ค เดี๋ยวรอฟิตก่อน เดี๋ยวจัดใหม่ ตอนนี้ัยังไม่ค่อยฟิต 5555
  • โม้ว่ะ ลูกหมาก็ทำได้
  • ตลอดดด !!! ไปสั่ง แมคชีน มันขี้ก่อน เดี๋ยวมันจุกอกตายนะพี่
  • วันนี้อารมเสียโคตรๆ พาแมร่งจูงไปขี้เป็นชั่วโมง แมร่งไม่ยอมขี้ ไม่ยอมเยี้ยว เอาไปขังหลังบ้านก็ไม่ขี้ ไม่เยี้ยว อีก ไอ้สาดเราเห็นยุงเริ่มเยอะพาเข้าบ้านล่ามไว้แปบเดียว แมร่งระเบิดใส่กลางบ้านเลย :016:
  • เอวเค้าดีจริงๆ

ทำไมบาราคัสไม่เหมือนแม่เลย-*- ผ้ายังไม่ยอมงับ นิ่งมากเกินไป
  • มันส์พะยะค่ะ
  • ขอบคุณครับ บอยด์ กับว่าน สำหรับคลิปนี้ ดอลลี่ โยกไปเกือบ 10 นาทีแล้ว ค่อยมาถ่ายมันเลยล้านิดหน่อยน่ะครับ เดี๋ยวจะพยายามให้นานกว่านี้นะครับ อิอิ
  • โอ้ ควง สุดยอดเลยครับท่าน :063:
  • สุดยอดครับ ได้ร่วมกิจกรรม สนุกกันทั้งคนทั้งหมาเลย ทริปนี้มีแต่ความสุขครับ
  • ขอบคุณครับท่าน แหม นึกว่าจะไม่มีใครเข้ามาชมซะแล้ว อิอิ