ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

..กรณีส่งหมาทางเครื่องบิน...
  • กรณีที่มีการส่งหมาทางเครื่องบิน ไม่ว่าจะเป็นลูกหมา หรือ หมาโต

ถ้าหากเกิดหมาตายระหว่างขนส่ง ไม่ว่าจะตายอยู่บนเครื่องบินหรือพอมาถึงสนามบินก็ตาย

ทั้งผู้ขายก็ได้รับเงินครบถ้วนแล้วและ ผู้ซื้อก็กำลังจะไปรับหมา

ปัญหาอย่างนี้ อยากให้ พี่ ๆ น้อง ๆ ร่วมแชร์ประสบการณ์หรือมีวิธีแก้ไขปัญหานี้อย่างไร

เพื่อหาทางออกหรือยุติปัญหาที่ดี..

ขอบคุณครับ....

• มันเป็นเหตุสุดวิสัย ที่ไม่มีใครต้องการให้เกิด คนซื้อของก็อยากได้ของ คนขายก็ของก็อยากได้รับการชำระค่าสินค้า
    ที่ผมอยากให้รับผิดชอบก็คือสายการบิน แต่มันก็เป็นไปไม่ได้อีก เขาก็รับผิดชอบแค่นิดหน่อยไม่เต็มจำนวน

ผมว่าถ้าอะไรที่ช่วยเหลือแบ่งเบาระหว่างกันและกันได้ก็อยากให้พึ่งกระทำครับ :-D
  • ผู้ซื้อ รับผิดชอบทั้งหมด เต็มความเสียหายครับ

ผู้ชาย มีหน้าที่ "จัดส่ง" ให้ตามความประสงค์ของผู้ซื้อเท่านั้นครับ ไม่สามารถรับรองต่อความเสียหายที่เกิดขึ้นได้

เป็นบรรทัดฐานของการซื้อขาย และจัดส่งทั่วโลกครับ
  • และถ้าส่งหมาป๋วยมาแล้วตายบนเครื่องหล่ะคร๊าบบบ (ถามแบบโง่ๆ)
  • ผมว่ามันเป็นเหตุการณ์ที่ไม่มีใครอยากให้เกิด คนซื้อกับคนขาย น่าจะลองคุยกันดูได้น่ะครับ

ส่วนตัว ไม่เคยซื้อหรือขาย แล้วเกิดเหตุการณ์แบบนี้

ถ้าผมเป็นคนขายก็แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ ก็คงคืนเงินให้คนซื้อครึ่งนึง โดยหักค่าส่งไปน่ะครับ หรือถ้าเค้าชอบลูกหมาที่เหลือในคอกก็ส่งไปให้ใหม่

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคนขายและคนซื้อคุยกันยังไงด้วยล่ะครับ
    ยังไงถ้ามีคิดเห็นแก่ตัวเกินไป อยู่เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง เรื่องแบบนี้คงคุยกันได้ลงตัวง่ายขึ้น
  • พูดยากครับ แล้วแต่ละคนว่าจะคิดอย่างไร
  • ถ้าคุณ ยินยอม ให้มีการส่งหมามา โดยคุณไม่ไปดูเองกับตา

คุณจะต้องเชื่อมั่นในตัวคนขาย เต็ม 100

ไม่งั้น ความเสี่ยงก็ตกอยู่กับตัวคนซื้อเองครับ
  • ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ....

สรุป ผู้ซื้อกับผู้ขายถ้าตกลงกันในเรื่องความเสียหาดังกล่าวก่อน น่าจะชัดเจนที่สุด

Image Hosted by !!!###$$$ 1h3R3 1m@g3H0st $$$###!!!
  • ผมเป็นคนขาย(ผู้ซื้อด้วย) ผมส่งให้ลูกค้ารับประกันให้ถ้าตายเลือกตัวใหม่ส่งให้ครับ ต่อไปคงต้องบอกเพิ่มคืนเงินให้ก็ได้(ครึ่งนึ่ง) ตามความเห็น คุณ QuATH แต่ที่ผ่านมายังไม่เจอเหตุการณ์นี้ครับ เคยแต่ไม่ได้ส่งลูกหมาไม่สบาย คืนเงินเต็มจำนวนครับ
  • ถ้าตามกฏหมายแล้วต่างฝ่ายต่างระวังเหตุที่ไม่พึงประสงค์ดีแล้วเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้น ต้องยอมรับครับว่าตกเป็นพับแก่เจ้าหนี้ไป ....