ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปลุกกระแสหมากล้าม
  • เจ้า ZEUS ตัวนี้แหละพี่มาร์คที่จะทำการปั้นออกศึก ภายใน 3 เดือน ผลเป็นอย่างไรมาดูกันimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_5377.jpg 123K
  • สำหรับทุกท่านที่ชอบแนวนี้มาลองสร้างไปด้วยกันนะครับ จะได้ช่วยแชร์ประสบการณ์กัน
    และคอยอัพเดท ความเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ
  • สนุขที่ได้อายุซัก 12 เดือนขึ้นไปน่าจะเริ่มได้ ขั้นแรกจัดการถ่ายพยาธิให้เรียบร้อย ดูแลกำจัดเห็บหมัด วัคซีนครบถ้วน ออกกำลังกายเบาๆเรื่อยๆ ขุนด้วยอาหารให้ครบทุกหมวดหมู่ โปรตีน คาร์โบไฮเดรต ไขมัน วิตามิน แร่ธาตุ
    ตามลำดับ หลักการก็คืออัดให้สมบูรณ์เต็มที่ กล้ามเนื้อ และร่างกายกำยำบึกบึน ประมาณ 2 มื้อต่อวัน ช่วงนี้ยังไม่ต้องจำกัดอาหาร ใส่เต็มที่ไปเลย สังเกตุดูขี้ว่าสมบูรณ์ดีรึเปล่าถ้าสมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหา ถ้าเหลวอาจเป็นเพราะรับอาหารมากเกิน ให้ลดปริมาณอาหาร แล้วเพิ่มจำนวนมื้อ จดบันทึกข้อมูลถ้าเป็นไปได้ (เดี๋ยวมาต่อครับ)
  • ท่านใดสนใจลงมาเลยครับ เป็นการบังคับตัวเองทางอ้อม ฮาฮา 3 เดือนคงไม่เสียหลายเข้าพรรษาก็ยัง 3 เดือนเลย มาอัพไปพร้อมๆกันครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_5363.jpg 123K
  • อยากทำมากครับแต่อายุยังไม่ถึงเลย ไว้ถ้าเริ่มยังไงเดี๋ยวมาอัพนะครับพี่
  • หมาแดงตัวนี้สวยมากครับ
  • ตัวนี้ของคุณ kong26 ก็สุดยอดเลยครับ ถ้าไม่รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยได้มั้ยครับ
    วิธีการสร้างกล้ามเนื้อหลัง และการควบคุมอาหาร image
    ไฟล์แนบ
    259775.jpg 207K
  • :063: ผู้ที่เลี้ยงหมาพิทบลูและคิดจะทำหมากล้ามทุกคน คนผู้นั้นผมถือว่าเป็นคนเลี้ยงที่สุดยอดแล้วครับ ความรับผิดชอบดับเบิ้ล ตารางการฝึกแน่นเอียด อัดสารอาหาร คุมอาหารรีดไขมัน 555+ ไม่ง่าย และไม่ยาำก บางคนไม่ใช้ตัวช่วย อันนี้ นับถือมากๆ เหนื่อยโคตรๆ บางคนตัวช่วยเพียบ แต่ก็เหนื่อยอยู่ดี (จ้างให้คนอื่นทำให้ก็ไม่ภูมิใจอีกอ่ะ 555+) :030: ถ้าพันธุกรรมมาดีมีกล้ามมาอยู่แล้วก็เบาไปเยอะ แต่ก็เหนื่อยอยู่ดี เอ๊ะยังไง :033:
  • ผมเริ่มจากคุมอาหารครับ ไม่ใช่หมายถึงอดนะครับคือให้อาหารเน้นโปรตีน ผมให้f1 ครับคุมตามฉลากในถุงเลย330 กรัม ผมหาถ้วยขนาดนั้นครับไม่ต้องวัดหลายที โดยประมาณ วันไหนออกกำลังผมเพิ่มปริมาณครับ วันไหนไม่ออกพักผมก็ให้น้อยลง วิธีออกกำลังผมคือ วิ่งเครื่องทุกวันครับ5-10นาทีเดินเล่น15-20นาทีตามเวลาว่างเจ้าของ แต่ตอนฟิตจะมี วิ่งกับว่ายน้ำ หรือวิ่งกับสปริงโพล อาทิตละ2วันเองครับว่ายน้ำ5-10รอบคือโยนของลงน้ำครับว่ายไปกลับครับ ส่วนลากนานๆทีครับเดตรียมอุปกรณ์นาน ทำต่อเนื่องแบบนี้ตลอดครับ
  • เอาใจช่วยครับพี่โดม จะคอยติดตามซีอุสหมานักกล้าม แต่เท่านี้ก็หล่อมากๆๆแล้วนะพี่โดม
  • :004: ขอบคุณ คุณsuperkim :004: คุณkong26 ที่ช่วยแชร์ครับ
    :004: โต้ง สบายดีมั้ย พี่อยากเห็นเจ้ามหาเฮงจัง โชว์หน่อยไปถึงไหนแล้ว

มาว่ากันต่อสำหรับ อาหารเสริม ปกติการสร้างกล้ามถึงจะทำได้แต่ก็เป็นเรื่องที่ยากและใช้เวลานาน การสร้างกล้ามโดยให้กินอาหารปกติ ก็เหมือนการจับเสือมือเปล่า คือกล้ามก็ขึ้นเหมือนกัน แต่ขึ้นยากและใช้เวลานานนั่นเอง อาหารเสริมถือได้ว่าเป็นสิ่งจำเป็นอันดับสอง รองจากการฟิตซ้อมเลยครับ สำหรับอันดับสาม ผมยกให้การพักฟื้นเพื่อให้กล้ามเนื้อเจริญเติบโตนั่นเอง
    สิ่งสำคัญต้องเติมไฟให้ตัวเองเสมอ การสร้างกล้ามเป็นเรื่องของตั้งใจจริงและมุ่งมั่นไปสู่เป้าหมายนั้นให้ได้ ที่ผมมาลงแบบนี้ส่วนหนึ่งก็เพื่อไม่ให้ตัวเองหมดไฟไปซะก่อนครับ(ถ้ามีแนวร่วมจะเป็นกำลังใจอีกเยอะเลยครับ)
    อีกอย่างก็เป็นการเสริมสร้างความเคารพเชื่อใจระหว่างเรากับสุนัขและได้สุขภาพเป็นของแถมด้วยครับ

• สุ้ๆๆ ซีอุส ...................

kong26 ผมถือว่าเป็นผู้ประสบความสำเร็จอีกหนึ่งท่าน เลยครับ เรื่องหมากล้าม
  • วันแรกหลังจากเดินอบอุ่นร่างกายครึ่งชั่วโมง จัดการขึ้นลู่วิ่งอีกสิบนาที เป็นอันเสร็จตามตารางฝึกในวันแรก จากนี้จะให้พักถึง 2 วัน โดยไปบริหารอีกทีในวันมะรืน ที่ต้องรอ ก็เพื่อกดดันให้กล้ามเนื้อมันเรียกหาแหล่งโปรตีนในร่างกายให้มากที่สุด จากนั้น เมื่อสุนัขกินอาหารเสริมเข้าไป มันก็จะถูกใช้หมดทันที โดยไม่ต้องเหลือเป็นของเสียออกมาพร้อมกับปัสสาวะ ในรูปของ "ยูเรีย"
  • มาลงชื่อรอลอกวิธี เอ้ย รอดูผลงานครับ :-D
  • ทำกล้ามว่ายาก รักษาสภาพยากกว่าเยอะ
    วินัยไม่ได้มีหาย ไม่พออ้วนอีกตั้งหาก คน
    ที่ทำหมาดล้ามต้องมีวินัยครับ เหมือนพวก
    เล่มกล้าม
  • ขอบคุุณครัับคุtutie
    ว่าด้วยพัก บ่อยครั้งผมย้ำให้สุนัขออกกำลังติดกันแบบหนักๆแล้วพักสักสองวัน ผมจะไม่กำหมดวันที่แน่นอน
    อาหารเสริมสำคัญมากจริงๆครับสัตว์เนื้อขาวเป็นแหล่งโปรตีนที่ย่อยง่าย ปลา ไก่ ไข่ขาว เป็นต้น
    เวลาคุมอาหารต้องสังเกตุสุนัขด้วยครับไม่ใช่แต่ว่าคุม สุขภาพขนผิวหนังตา อยู่ในสภาพปรกติไหม
    เพราการเผาผานกะการนำมาใช้ในแต่ละตัวต่างกันครับ
    การย้ำ ว่ายนำ้ได้กล้ามเนื้อเกือบทุกส่วน กระโดดลงน้ำได้ขา สปริงโพลผมจะเล่นแบบขาติดพื้น1เซ็ตและลอยตัว1เซต 3-5ครั้งไม่มากกว่านี้เพราะกลัวสุนัขเบื่อ แล้วก็จับคู่สลับการการออกกำลังมีส่วนให้กล้ามเนื้อขึ้นไว วิ่งทุกวันเพื่อเผาผานอาหาร เดินเพื่อผ่อนลาย แรงกระตุ้นในตัวเราสำคัญมากครับถ้าไม่ถอดใจไปสะก่อน มันจะส่งผลไปยังสุนัข ไม่ผิดที่ว่าหมาเป็นไงเจ้าของเป็นแบบนั้น ผมไม่ได้วางแบบแผนในการฝึกครับเลยเขียนไม่ค่อยจะรู้เรื่องเน้นแค่ใจรัก ก็ลองเอาไปปรับเปลียนดูแล้วกันครับ
    :030:
  • ใช่ครับรักษาสภาพยากโคตร หยุดไม่ได้เลยอะลงเร็วมากกว่าขึ้น แค่อาทิตเดียวก็ลงแล้ว สรุปสุดท้ายเจ้าขอ
    งถอดใจไม่ได้ครับ มีก็ต้องรักษาอีก ว่าจะเอาเพิ่ม หรือให้คงที่ ในแบบไหนตามทีี่เราชอบ
  • ขอบคุณที่เอาแชร์กันครับ เดี๋ยวจะกลับไปลองบ้าง
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ สุขภาพน้องหมาน่าจะดีมากๆตามไปด้วย ว่าแต่ถ้าเป็นตัวเมียจะทำยากมั้ยเนี่ยใครมีภาพตัวเมียทำกล้ามแล้วเอามาโชว์บ้างนะค่ะ
  • หมาใครกล้ามสวยเอามาลงให้ชมบ่อยๆครับ ชอบดูมาก
  • :006: เดี๋ยวฟิตด้วย แล้วเจอกันนะท่าน.
  • 555ชอบจังimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    260621.jpg 181K
    DSC04843.jpg 96K
    DSC04851.jpg 46K
  • น่าเสียดายช่วงเวลาแบบนี้ ไอ้ตัวที่ผมคิดจะทำหมากล้ามมันดันอายุพึงจะได้ 8 เดือนเองครับ ผมว่าใครที่คิดจะทำหมากล้าม ลองทำไปพร้อมๆกัน และเอามาแชร์แลกเปลี่ยนกันในกระทู้นี้ของคุณโดมผมว่าน่าสนุกดีนะครับ มีเพื่อนมีพิท มีเพื่อนฟิต มีพิทเพื่อนตาย เย้! :033:
  • หมากล้ามทำได้ทุกตัวแต่จะเห็นชัดไม่ชัดขึ้นอยู่กับโครงสร้าง
    และพันธ์กรรมและนิสัยของหมาเป็นสำคัญ หมาบ้างตัวผิวหนัง
    บางมีความจิ๊ดดดดอยู่ในตัวอันนี้ได้เปรียบ ติดโซ่ล่ามไว้อย่าง
    เดียวก็ขึ้นกล้ามแล้ว หมาบางตัวนั่งๆนอนๆทั้งวันจะขึ้นกล้ามได้
    อย่างไร หมาบางตัวผิวหนังหนาออกให้ตายกล้ามก็ไม่เด่นชัด

ยกตัวอย่างหมาผม
    ผมเดินวันล่ะ 2 กิโลฯ ทุกวัน ว่ายน้ำอาทิตย์ล่ะ 2 - 3 วัน วิ่งทุก
    วันๆล่ะ 10-15 นาที ช่วงเย็น ก่อนให้ข้าว กล้ามเนื้อเฟริ์มมัย
    บอกได้เลยว่าเฟริ์มสุดๆ แต่ถามว่ากล้ามเนื้อเด่นชัดมัย ไม่เลย ดู
    ออกว่ามาฟิตเท่านั้นแต่กล้ามไม่ปูดโตเหมือนนักกล้าม

image

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF1082_resize.jpg 102K
  • ถามว่าผมพอใจมัย ก็พอใจในระดับหนึ่งแต่จะให้
    เปลี่ยนหมามัย อาจจะต้องคิดดูก่อน เพราะใครจะ
    ว่ายังไงผมไม่สนใจ เพราะเจ้ามู๊ดดี้สำหรับผม มัน
    เป็นหมาเทพ แม้จะไม่ใช่หมาที่สวยงามตามตลาด
    นิยม แม้จะไม่จิ๊ดตามที่หลายๆคนชอบ แต่มันก็ทำ
    ได้ทุกอย่างที่เราอยากให้มันทำ ดีบ้างไม่ดีบ้างก็
    ตามแต่ แต่อย่างที่บอกมันคือ หมาเทพ ของผม

เมื่อเช้าผมไม่ได้พามันออกไปเดินข้างนอกเนื่องจาก
    ว่าวันนี้ต้องไหว้เจ้าตอนเช้า ปกติแม่บ้านจะเดินมาทำ
    ความสะอาดที่ออฟฟิศประมาณ ตี 5 กว่า - 6โมงเช้า
    ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ผมพาเจ้ามู๊ดดี้ออกไปเดิน แต่วันนี้มัน
    เห่า ผมก็แปลกใจว่ามันเห่าอะไรก็เดินไปดู แม่บ้านมา
    ทำความสะอาดไม่มีอะไร มันเห่าแม่บ้าน บังเอิญเป็น
    แม่บ้านคนใหม่พึ่้งมายังไม่ถึงอาทิตย์ พอผมเปิดประตู
    ออกไป มันก็เดินแล้วก็ไปนั่งเฝ้าอยู่ที่หน้าออฟฟิศดูแม่
    บ้านทำความสะอาด ไม่ยุ่งไม่เห่าแม่บ้าน นั่งเฝ้าอยู่หน้า
    ออฟฟิศเฉยๆ แค่นั้น พอผมทำอะไรเสร็จ ผทก็ออกไป
    เดินออกไปแอบดูเห็นมันนั่งเฝ้าอยู่หน้าออฟฟิศ เลยเรียก
    มันมาหา ในใจก้แอบภูมิใจไปกับมันว่า มันเป็นหมาที่เลี้ยง
    แล้วไม่เปลืองข้าวจริงๆ

ผมว่ามันสุดยอดครับ สำหรับผม เจ้ามู๊ดดี้
  • จะบอกเคล็ดลับให้นะครับ ถ้าอาหารไม่ถึงไม่มีทางเลยครับผมกล้าท้า ถ้าหวังพึ่งแหล่งโปรตีนจากอาหารเม็ดเพียงอย่างเดียวมันยากมาก เรากำลังจะทำกล้ามที่ใหญ่โตเกินธรรมชาติ มันก็ต้องการโปรตีนมากกว่าปกติ บางคนกินเนื้อเป็นกิโลหรือไข่ขาวเป็บสิบฟอง แต่ปัญหาคือกระเพาะมันรองรับไม่ไหว ดังนั้นนักเพาะกายทุกคนใช้อาหารเสริมทั้งนั้นครับ มันสะดวกใช้ง่าย ประหยัดเวลา ผมจะบอกหลายทีแล้วแต่กลัวโดนด่าหาว่าอยากขายอาหารเสริม เลยต้องให้เจอกันเองกับตัวก่อน อิอิ

ผมเคยมีประสบการร่วมกับดีวัน ตอนทำเรดแมนให้คุณโต้ง ฝึกหนักมากครูฝึกเป็นลมไปตามๆกันแต่กล้ามมาช้ามาก ตอนทำไจแอนท์ เราใช้การอัดบูลลี่แมกซ์ แค่ห้าอาทิตย์เห็นชัดเลยถึงความแตกต่างครับ

การทำกล้ามเนื้อไม่ต้องรออายุครบปีครับ ฝรั่งบางท่านอัด บูลลี่แมกซ์กันตั้งแต่สามเดือน และก็ออกกำลังกายควบคู่ไปด้วย พอครบปีกล้ามเป็นเทพเลยครับ
  • ถ้าเป็นในสายบูลลี่ มีอยู่สามตัวที่ผมชอบถ้าไม่นับเจ้าแท้งค์เจ้าพ่อกล้ามของหมวดเป๋
    หนึ่งตัวคือ เจ้า Vincent ของคุณก้อง Kong26แน่นอน อีกตัวคือ Pacman ของ Sebastian ตัวนี้ผมเห็นตัวจริงแล้วชอบมาก

image
    ไฟล์แนบ
    209246.jpg 93K
  • อีกตัวไม่รู้ตอนนี้อยู่ไหน เจ้า Rambo เป็น Gotti 100 ที่จิ๊ดเหมือนหมาแดง ผมเคยเล่นกับมันจนผมเหนื่อยกล้ามมันสวยมาก

image
    ไฟล์แนบ
    187110.jpg 57K
  • แสดงว่าเริ่มทำเลยได้ใช่มั้ยครับอา แค่ควรจะเลือกกิจกรรมที่เหมาะสมกับวัยของสุนัขเรา
  • จะเห็นว่าทั้งสามตัวเป็น บูลลี่ ที่เล่นได้ใกล้เคียงกับหมาแดงเลยไม่มีอ้วน ย้วยซึ่งก็อยู่ที่เจ้าของด้วยว่าจะพามันออกกำลังได้มากแค่ไหน ลองดูรูปตอนเจ้า อาก้า มาอยู่กับผมวันแรก เทียบกับตอนที่ผมรีดมันแบบสุดๆ

image
    ไฟล์แนบ
    show1.jpg 180K
  • ตอนนั้นผมวิ่งกับ อาก้าทุกเช้าวันละ 6 km และตอนเย็นซ้อมลาก

image
    ไฟล์แนบ
    show4_resize.jpg 163K
  • ตอนนี้ มันปลดระวางเรื่องลาก ได้แต่พาออกวิ่งอย่างเดียว ก็หนาขึ้นมาบ้างเพราะแฟนผมติว่ามันผอมไป

image
    image
    ไฟล์แนบ
    show2_resize.jpg 218K
    a13_resize.jpg 100K
  • Bully Max Supplement Reviews

Buyer Andrea Boivin
    Item Bully Max 120 Day Supply
    Rating :057: :057: :057: :057: :057:
    Comments Bully Max is amazing! Its the best supplement on the market ...wouldn't choose anything else. Shipping is fast and the service is amazing ...I would recommend bully max to anybody. My pitbulls are looking amazing!

Buyer Reed Davidson
    Rating :057: :057: :057: :057: :057:
    Comments THE BEST!!! Got my dog's supplements in just two days. It's been two weeks and my blue nose pit is showing a muscular physique. At just 5 months and he's already the show dog of the block. THANX a whole lot Bully max!

Buyer shannon m patton
    Item Bully Max 60 Day Supply
    Comments GREAT ,,,COMPANY THEY HELPED ME WITH ANY QUESTIONS I HAD ABOUT THERE PRODUCT FOR MY BEST FRIEND...ITS BEEN 2 WEEKS ...AND MY ENGLISH BULLDOG ...HAS HAD SOME BIG CHANGES IN HIS MUSCLES ...I CAN SEE THE DIFFERENCE AND ITS ONLY BEEN 2 WEEKS ..WOW ...I WISH THERE WAS A WAY WE COULD POST PROGRESS PICTURES

Buyer perla montemayor
    Comments great!!!!!! We loved how quick the product arrived and our dogs have taken to it extremely well. We will be ordering again real soon, we are seeing results and we love it!!!!!!!!

Buyer Hector Martinez Lopez
    Comments Excellent service and fast shipping, already seeing the results

Buyer javier huerta
    Comments excellent service fast shipping and great product

Buyer James Bordelon
    Comments I have two puppies on Bully Max one 16 weeks and another 9 weeks. Both are almost twice the size of their litter mates.

Buyer randy r oakley
    Item Bully Max 1 Year Supply
    Comments I received the bully max very quickly. I have two female pit bulls. The oldest one which is 1 was born with red mange, she was treated for it and no longer has it, it just has left her with very thin hair. since taking bully max a good deal of her hair has came back. I love this product. The other pit is 14 weeks and she is getting big fast. She weighs 16 lbs where 3 weeks ago she was 11 lbs. Both of my dogs have improved wonderfully. I am so glad that i found this website. Thank you bully max. sincerely, Mrs. Elizabeth Oakley PS The 1 yr olds muscle are getting more defined every day.

Buyer shannon m patton
    Comments GREAT GUYS !! GREAT PRODUCT !! MY DOG HAS HAD GROWTH BEYOND ...MY EXPECTATIONS ...I WILL CONTINUE TO KEEP MY DOG ON BULLY MAX ....I WISH THERE WAS A PLACE ..TO SHOW ARE DOGS ON PAGE MIKE PATTON "DEXTER"THE ENGLISH BULLDOG

Buyer Bill Davis
    Comments "Shipping took 2 days and was happy about that. I give Bully Max two thumbs up, and I thank you for producing a great vitamin that my pit bulls enjoy."

Buyer karol chavez
    Comments very easy to get it done! like it and will be back for sure

Buyer Frank Gamboa
    Item Payment request from Bully Max Inc
    Comments (no comment given)

Buyer Francis P.Serrano
    Comments Excellent!

Buyer Pamela McKinnon
    Comments Easy navigation of website. Simple checkout process. Quick delivery. Top notch service and product. Been only a few weeks and already seeing results!!! Definitely will be a return customer, thanks a ton!!

Buyer dean a werts
    Comments she is looking great!!!

Buyer Pam Scheffer
    Comments Very impressed with the fast results, will be ordering more soon.

Buyer shannon w peterson
    Item Bully Max order of 4 or more (25% off)
    Comments (no comment given)

Buyer Gregory L. Davis
    Comments Fast shipping, great customer service!! Very good product!!!!

มีลูกค้าเอาประสบการณ์ของผู้ใช้ที่ต่างประเทศส่งมาให้ ขอบคุณครับ :063:
  • อาก้ามันหล่อจริงๆ
  • ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ครับ

มาต่ออีกหน่อยหลักการสร้างกล้าม คือการใช้กล้ามเนื้อ ให้ออกแรงต้าน จนเกินกำลังปกติ มีผลทำให้เส้นใยกล้ามเนื้อ (Muscle Fiber) ฉีกขาด ซึ่งต่างกับกล้ามเนื้อฉีกนะครับ เมื่อเส้นใยกล้ามเนื้อฉีกขาด ร่างกายก็จะเรียกเอาโปรตีน วิตะมิน ในร่างกายมาซ่อมแซมเส้นใยดังกล่าว และสร้างปฏิกิริยาอัตโนมัติ โดยการพอกเส้นใยบริเวณดังกล่าวให้หนาขึ้น เพื่อครั้งต่อไปถ้าต้องรับน้ำหนักที่ทำให้ฉีกนี้อีก เส้นใยนี้ก็จะไม่ฉีก ซึ่งการพอกให้เส้นใยหนาขึ้นนี้ ก็คือการที่กล้ามใหญ่ขึ้นมานั่นเอง

ทุกครั้งที่มีการออกกำลังกาย ร่างกายจะไปเอาพลังงานมาจากปฏิกิริยาเคมีในร่างกาย เราเรียกปฏิริยานั้นว่า "อนาแอโรบิค" หมายถึงว่า การสร้างพลังงานโดยไม่ใช้ก๊าซออกซิเจน ขณะที่ร่างกายสร้างพลังงานโดยไม่ใช้ก๊าซออกซิเจนนี้ ได้เกิด "ของเสีย" ขึ้นมาจากกระบวนการดังกล่าว เราเรียกของเสียนี้ว่า "กรดแลคติค (Lactic Acid)" ไปเกาะค้างอยู่ที่เส้นใยกล้ามเนื้อที่กำลังบริหารอยู่นั้น ซึ่งเป็นไปตามธรรมชาติและไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ถ้าใช้กล้ามเนื้อตรงไหนมาก กรดแลคติคก็จะไปอยู่ตรงนั้นมาก และทำให้กล้ามเนื้อส่วนนั้นระบม ซึ่งปกติหมาของเราอาจไม่แสดงอาการ ดังนั้นจึงจำเป็นต้องสังเกตุมากๆ เช่นความกระตือรือร้นลดลง หรือเหนื่อยเร็วขึ้น เป็นต้น
    ถ้าเริ่มแสดงอาการก็จำเป็นต้องทำการหยุดพักเพื่อให้กล้ามเนื้อได้ทำการซ่อมแซมตัวเอง

• ได้ความรู้มากๆเลยครับขอบคุรครับ
  • กล้ามสวยพอมั้ยครับสำหรับเพศเมียimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF4767.jpg 124K
    DSCF4769.jpg 147K
  • สวยครับ เนื้อตัวแน่นๆ :063:
  • สวยด้วยอีกคน
  • ผมว่า เรา น่า มาแข่ง กัน .................

โดยตั้งกติกา กันเล่นๆๆๆ สนุกๆๆๆ ไม่ต้องซีเรียสกัน แบบโพสภาพ ทางส่ง มาประกวด กัน
    แต่ การส่งภาพต้องมีกติกา ว่า ด้วยการประกวดหมากล้าม ต้องทำยังไง........

ท่านใดสนใจบ้าง .............. ถ้าตอบรับกันเยอะๆๆๆ
    ผม จะ ออกแนวทางการ ส่งรูปมาให้ แต่ ถ้าจะแก้ไขอะไร ในกติกา ก็ปรับปรุงกัน
  • จัดเลยลวดเพ่ อยากเห็นหมาพิตบูลกล้ามงามๆเยอะในบ้านเรา
    เดี๋ยวผมขอเป็นสปอนเซอร์ของรางวัลให้เอง
  • โอเคครับป๋า เดี๋ยว ผม เขียน กติกา ตั้งไว้ ถ้าตรงไหนไม่เหมาะสม ก็ช่วกันแก้ ให้เหมาะสม

(ที่ผมอยากให้ส่งรูปเพราะ หมาสวยๆมีเยอะแต่ไม่ได้ ไปร่วม งาน กันเยอะ )
  • ใช่เห็นด้วยครับ ส่งรูปมาประชันกัน มีรางวัลนิดหน่อยพอเป็นกำลังใจ
    อยากให้หมาสวยๆ มีโอกาสได้โชว์ตัว ดีกว่าแอบเก็บไว้ดูคนเดียว
    รู้สึกเสียดายพิตบูลดีๆ ที่กำลังจะโดนลืมครับ
  • โอเครับป๋า เดี๋ยว ผม ไปร่างกติกาตัวอย่างมาให้ก่อน ว่า ด้วย ท่าทาง สถานที่ ที่ต้องถ่ายรูปมาประชันกัน
    เพื่อให้ ได้ หมากล้ามกันจริงๆๆ ..............
    ผมร่างมายังไงถ้าไม่เห็นด้วยหรือแก้ไข ตรงไหนมาตกลงกัน เพื่อให้ได้กติการที่ดีที่สุด

• ดีครับ ประกวดหมางาม โดยอาจจะแบ่งเป็นรุ่นๆ หรืออาจมีรางวัลพิเศษเฉพาะส่วน เช่น แผ่นหลังที่สวยที่สุด
    ขาหลังสวยที่สุด หน้าอกสวยที่สุดเป็นต้น
  • ผมลงชื่อด้วยคนครับ อยากมีหมากล้าม จะพยายามให้ดีที่สุดครับ
  • มันต้องงามทั้งตัวครับ กล้ามแต่ละจุดต้องเด่นมันจะได้สมบูรณ์แบบครับ
  • รุ่นเล็กจะเข้าร่วมได้มั้ยครับพี่ตี้
  • SCUD my Brother กล้ามชัดดีจัง
    ของคุณมุ นี่สุดยอดหน้าอกกับหัวไหล่เลยครับ
    อาก้า นี่หุ่นดีทุกส่วนเลยครับ
    ของคุณ nai_lek จัดเป็นตัวเมียที่สวยมากเลยครับ
    อยากให้ทุกท่านลองมาร่วมกันตรงนี้ รู้สึกดีมากๆเลย ขอบคุณครับ