ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ใกล้ความจริงเข้าไปทุกทีแล้วครับ^ ^ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • เห็นด้วยครับ ในการอัพราคา เเต่เเนวทางปฎิบัติสิครับมันยาก ปั้มหมาออกมา ขายไม่ออก เดี๋ยวราคาก็ลง ลงเเล้วขายไม่ออกอีกคราวนี้ มีโปรโมชั่นเลย ลด เเลก เเจก เเถม มันอยู่ที่สถาพหมา กับ ศักภาพของสถานที่ๆเพาะหมาออกมา มีชื่อเสียงมากน้อยเพียงใด ซึ่งมันเห็นได้ชัดว่าคนที่เพาะหมาขายเดี่ยวนี้ไม่ค่อยสนใจที่จะพัฒนาหมาตัวเองเลย เป็นบางกลุ่มนะครับ ขอย้ำไว้ก่อน ก็อย่้างที่เห็นๆกันอยู่ละครับ เเต่ส่วนตัวเห็นด้วยครับที่จะอัพราคาให้มันเหมาะสมสักที่ เห็นเเล้วละเหี่ยใจ หมาตัว 2000
  • กระทู้แบบนี้คอกหมามักจะไม่มีความเห็น ลงขายอย่างเดียว คริ คริ
  • เห็นด้วยกับท่าน pitman ครับ เรื่องนี้เป็นผลประโยชน์กับคอกสุนัขล้วนๆ แต่กลับได้รับความคิดเห็นน้อยมากๆ :001:
  • ผมว่าที่คอกฟาร์มต่างๆไม่ได้ลงความเห็นกันคงเป็นเพราะราคาที่เค้าขายกันมันเกินราคาขั้นต่ำที่จะกำหนดกันอยู่แล้วครับ และคอกฟาร์มส่วนมากก็จะมีใบรับรองสายพันธุ์อยู่แล้วด้วย ก็เลยไม่ออกความเห็นเพราะว่าเค้าผ่านเกณฑ์กันอยู่แล้วอ่ะครับพี่มาร์ค :)
  • เห็นด้วยครับกับการอัพราคาหมา เป็นการคัดกรองคนด้วยส่วนหนึ่ง

ส่วนอีกส่วนก็คือ การคัดกรองคนที่เพาะหมา เเล้วทีนี้จะทำยังไงในเมื่อหมาราคาเเพง ใครๆก็อยากเพาะ

ผมขอออกความเห็นก็คือ ผู้เพาะต้องมีความรับผิดชอบเเละความมั่นใจในตัวเองที่จะทำ
    รับผิดชอบในเเนวที่ตัวเองสร้างขึ้นมาครับ

เสริมอีกเรื่อง อยากให้เเบ่งชัดๆครับไม่อยากให้มองรวม เช่น คำว่าหมาสวยครับ..
    เพราะทุกวันนี้ยังมีหลายๆคนไม่เข้าใจ หรือมองผิดไปคำว่าหมาสวย

คำว่าสวย ต้องสวยในทางที่ตัวเองระบุครับ ต้องไม่ก้าวก่ายสายอื่นๆครับ

เช่น นาย ก เพาะบูลลี่ ก็บอกเจตนาไปเลยครับว่า ขายหมาสวยๆฉบับบูลลี่ อ้วนๆ เตี้ยๆตันๆ หัวใหญ่ในเเนวบูลลี่ ถ้าหมาออกมาเตี้ยๆตันๆ ตามเจตนาก็ถือว่ามีคุณภาพตามต้องการ เเต่ห้ามไปพูดเเละก้าวก่ายกับสายอื่นๆ ห้ามพูดว่า น่ารักกว่าหมาเเดง หรือสวยกว่าสายกัด เพราะมันคนละเเนวกันครับ ทีนี้ถ้าใครชอบเเนวนี้ก็มาดูที่คอกนี้ได้เลย.

นาย ข เพาะหมาเเดง ก็เเสดงเจตจำนงเลยว่า หมาใหญ่โครงร้างดี พลังมากสำหรับลากหรือทำกิจกรรมอะไรก็พูดไป เเดงเพาะกับเเดง ต้องไม่ข้ามไปเพาะกับดำ ห้ามพูดว่า ตัวใหญ่กว่าสายกัด หรืออึดกว่าบูลี่ ห้ามกว้าก่ายสายอื่นเช่นกัน ถ้าหมาออกมาเเดง โครงสร้างใหญ่ดี สมส่วนตามต้องการ ก็ถือว่า เป็นเเนวทางของหมาเเดง

นาย ค เพาะสายกัด ก็เเสดงเจตจำนงไปเลยว่า หมาหุ่นเพียว กล้ามเนื้อดี มีความอดทนสูงมาก มีความเกมส์ เหมาะกับการต่อสู้ หรือทำกิจกรรมที่นานๆ ห้ามพูดว่า กัดเก่งกว่าบูลลี่หรือห้ามพูดคำใดๆที่ไปกระทบต่อสายอื่น

ทีนี้ คนที่จะซื้อหมา จะได้บอกตัวเองได้ว่า ชอบหมาเเนวไหน อีกอย่าง คือ หลักการคัดหมาจะได้ง่ายขึ้น เเบ่งไปตามสายนั้นๆ เพราะหมาเเต่ละสายมันมีความเเตกต่าง จะใช้มาตราฐานเดียวกันไม่ได้ครับ...

ทีนี้ถึงจะพูดคำว่าสวยได้เต็มปาก สวยในฉบับนั้นๆเเต่ละสาย ถ้าจะเหมารวมไม่ได้ครับ สวยคนละเเบบ
    ถ้าบูลี่ หัวโตๆ อ้วนๆเตี้ยๆตันๆ ถือว่าสวย
    ถ้าสายกัด เเข็งๆเพรียวๆกล้ามๆมีความเกมส์ถือว่าสวย
    ถ้าหมาเเดง ก็โครงสร้างสมส่วน ใหญ่ๆสง่าๆ ถือว่าสวย
    อะไรยังไงก็ว่ากันไปครับ...
    ขายไปต้องมีการติดตามลูกหมาเเละเเนะนำเเนวทางในการเลี้ยงของเเต่ละสาย..

ทีนี้ก็อัพราคาหมาได้เลยครับ... หมาที่ตรงในเเนวทางเเต่ละสายก็สามารถที่จะอัพราคาได้ ได้ทั้งมาตราฐานที่เพิ่มขึ้น ได้ทั้งราคาที่เพิ่มขึ้น จะ 5000 10000 หรือเท่าไร ถ้ามีมาตราฐานก็ขายได้

เห็นเเล้วก็เศร้าเหมือนกันครับ พิตบูล ตัวละ พันกว่าบาท ตัวละสองพัน เฮ้อ....ลูกเล็กเด็กเเดงก็เลี้ยงได้หมดปัญหาก็เพิ่มมากขึ้นไม่เว้นเเละวัน..

ผมเเค่เสนอนะครับ สุดท้ายจะยังไง เเล้วเเต่พี่มาร์ค เเล้วก็สมาชิกทุกท่านครับ
  • นาทีนี้ทุกภาคส่วน ทั้งคอก ฟาร์ม คนเลี้ยง ต้องมาหาข้อสรุปร่วมกัน แล้วช่วยกันผลักดันให้ออกมาเป็นกติกาสังคม ต่อไปใครแหกกติกาสังคมก็ต้องช่วยกันลงโทษ
  • =D> power_pit :-D MakotoHIN29
    เห็นด้วยครับ
  • ผมว่านะครับบุลลี่มันไม่ไช้ตัวปันหานะอย่าเอามารวมดี่กว่าบูลลี่หลักพันมันมีอยู่ไม่กี่ที่หรอกครับ B-)
  • BadBreeder ยังไม่เกิดไม่ใช่ว่าจะไม่เกิด
    ตราบใดที่ความโลภและผลประโยชน์ยังอยู่คู่กับโลกนี้ มนุษย์ทำได้ทุกอย่าง
    เฉพาะเดือนที่ผ่านมาผมก็เห็นบูลลี่ ทั้งukc และและไม่มีใบราคาแค่5000-7000บาทไม่ต่ำกว่า 3 ราย

ผมพูดอะไรต้องมีเหตุผลรองรับแน่นอน
    อย่าให้ต้องยกตัวอย่างนะครับ ไม่ยากเปิดประเด็นกับเจ้าของกระทู้ครับ

The problem is that it will not happen.
    As long as greed and benefits remain with the world. Humans do it all.
    A month ago, I saw the Bully ukc and 5000-7000 baht and the price is at least 3 cases.

I said nothing to justify it.
    Do I need an example. The issue is not hard to do it.
  • ทุกๆปัญหาในทุกๆเรื่อง หากเราร่วมกันป้องกันไว้ก่อนดีกว่าตามไปแก้ไขที่หลังครับ
  • หมาบางคน ลงประกาศขายว่าบูลลี่แต่สภาพลูกหมาที่ลงมา ผมดูอย่างไรก็ไม่ใช่ครับ
    อีกอย่างอย่าคิดว่าพ่อแม่บูลลี่ แล้วลูกต้องบูลลี่เสมอไปนะครับ
  • ถ้าทุกคนช่วยๆกันก็ได้กับตัวท่านๆเองล่ะครับ

เเละถ้าลดปัญหาพิตบูลจรจัด พิตบูลถูกทิ้ง ปัญหาต่างๆลงไปได้ ภาพพจของพิตบูลก็ดีขึ้น
    คนที่ได้รับคำชม ก็ท่านๆคนเลี้ยงเเหละครับ....

ตัวพวกท่านที่เลี้ยงพิตบูลเองทั้งนั้น.....

ขอให้เป็นไปด้วยดี กับโครงการนี้ครับ. พี่มาร์ค
  • https://www.facebook.com/photo.php?fbid=229207157191089&set=a.229207150524423.51123.125004870944652&type=1&theater

อย่าซื้อลูกหมาหากไม่ได้เห็นสภาพพ่อ-แม่ในปัจจุบัน :o034:
  • สู้ๆๆช่วยๆกันนะครับ
  • ผมว่าถ้าคนศึกษาจริงๆพันสองพันเค้าไม่ซื้อกันหลอกครับ จะกำหนดราคา เพื่อกันไม่ให้คนผสมหมาแบบไม่มีคุณภาพออกมาขายหรือ ผมว่าคนคิดจะทำผสมหมาขายยังไงมันก็ทำ ผมไม่เหนด้วย ผมคนนึงแหละที่ซืีอหมามา3000 บาทควนมรู้สึกมันก็ดีนะ สำหรับผมบ้านผมก็ไม่ได้มีตังมากมายอะไร ถ้า5000 ผมก็คงไม่ได้เลื้ยงหลอกเพราะความรู้สึกมันแพงไปมากสำหรับผม ทุกวันนี้ผมก็รักหมา3000ของผมมากด้วย ขอบอก3000ผมยังผ่อน 555
  • ใครอยากได้หมาถูกเฝ้าบ้านไปขอพระเลยครับ อย่ามาซื้อเลย ซื้อแบบถูกคงเลี้ยงแบบถูก หมาป่วยคงรักษาตามมีตามเกิด กินก็ตามสภาพ พอโตหน่อยก็จับผสม ไม่ได้ปรึกษาเลยถือว่าของกูไม่สนขายไม่ได้ก็ขายถูกๆ ไม่หมดก็แจก ไม่มีใครเอาก็ทิ้ง อย่าเลยครับขอร้อง คนที่ตั้งใจทำเขาเหนื่อยกับคู่แข่งแบบนี้และคนซื้อก็แย่
  • การขายน่าจะมีรูปพ่อแม่ ตอนผสมด้วยกันแอบอ้าง สวมใบเพ็ทกัน
  • มันก็ไม่เสอมไปนะครับ อย่ามองคนซื้อหมาถูก จะทำแบบนั้นทุกคนไป หรือหมาพิทบลูคนรวยถึงจะเลืยงได้ครับ คนซื้อหมาถูกบางคนก็รักหมามากๆอยา่งผมพอป่วยก็พาไปปหาหมอ ขอร้องครับอย่าคิดแบบนั้น เหนคุณโพสแล้วมันเหมือนดดูถูกคนซื้อหมาถูกน่ะครับ อย่าถ้าจะดูถูกไปดูถูกคนหวังแต่จะผสมหมาไม่มีคุณภาพดีกว่าครับ
  • ถึงบอกไงครับก่อนจะซื้อหมาให้ศึกษาให้ดีๆก่อนขะซื้อ ไม่ใช้เหนหมาถูกก็เอาๆถูกดี อยากผมที่บอกไปผมซื้อหมา3000บาทไปเพราะถ้า5พัน6พันมันแพงไปสำหรับผมถ้าตายแล้วเสียดายเงิน ผมคิดแบบนี้นะ
  • ขอย้ำนะครับเริ่มที่ตัวเรา
    การแสดงเหตุผลให้ผู้อื่นคล้อยตามเราลองถามตัวเองดูดีๆนะครับ
    บางครั้งเรายังเถียงกับตัวเองโดยหาข้อสรุปไม่ได้เลย
    แล้วมีประโยชน์อะไรที่จะโต้แย้งกันในเรื่องไม่เป็นเรื่อง

แนวทางที่เรามั่นใจ ไม่ทำให้สังคมเดือดร้อน ต้องมารับภาระจากการกระทำของเราทำไปเลยครับ
    แต่ต้องมั่นใจคิดให้ละเอียดเพราะ อย่าลืมนะครับ
    สำนวนที่ว่า "แค่เด็ดดอกไม้ สะเทือนไปถึงดวงดาว"
    มันไม่ง่ายเลยที่ จะใช้ชีวิตอย่างคนที่มีความรับผิดชอบในสังคมใหญ่
  • มีเรื่องมาเล่าให้ฟังสักเรื่อง

ผมบอกว่าพิตบูลมันดุ มันชอบกัดกัน เลี้ยงรวมกันไม่ได้ ควรเลี้ยงตัวเดียวจะดีที่สุด ทั้งที่บ้านผมก็เลี้ยงหมาหลายตัว
    แต่ก็มียอดเซียน พยายามหักล้างคำพูดผมว่า ไม่เป็นความจริง พร้อมโชว์รูปประกอบให้เห็นว่าเขาเลี้ยงหลายตัวและปล่อยรวมกันไม่เห็นเป็นไร

สรุปใครพูดจริง ใครพูดเท็จ และเราควรจะเชื่อใคร
  • เห็นกระทู้แบบนี้แล้ว นึกอยากคิดรบกวนป้าพร

เลี้ยงพิตบูลต้องทำอย่างไร
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/27033/เลี้ยงพิทบูล-ต้องทำอย่างไรบ้าง#Item_14

โครงการฝังไมโครชิป ฟรีhttp://www.pitbullzone.com/community/discussion/27800/โครงการฝังไมโครชิป-ฟรี#Item_144

คิดเล่นๆถ้ารบกวนป้าพรประสานงานติดต่อหน่วยงานมาอำนวยความสะดวก
    -จดทะเบียนสุนัขบัตรประชาชนสุนัข
    -ฝังไมโครชิปฟรี
    -ทำหมันฟรี
    -วัคซีนพิษสุนัขบ้าฟรี
    สมมติสถานที่ว่าเป็น D1 แต่หน่วยงานกำหนดยอดสุนัขที่เข้าร่วมต้องมีขั้นต่ำจำนวน....ตัว

ผมไม่แน่ใจว่าผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบจะมีถึงตามจำนวนที่กำหนดมาหรือเปล่า

เพราะแค่ตัวอย่างที่ยกมาผมเองยังทำไม่ครบเลย
    จึงทำให้รู้ตัวว่าเรานี่มัน ก็ยังแย่อยู่นะ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบแต่ปาก
    แต่ผมจะไม่ให้อภัยตัวเองแล้วล่ะ เห็นกระทู้นี้แล้วละอายใจ

ผมจะเริ่มทำที่ตัวผมคนแรกนี่แหละ เฮ้อ เพิ่งรู้ตัว "ดีแต่ปาก"อยู่ซะนาน อิอิ

:m89: :m89:
  • ผมคิดว่า ตั้งกรรมการซัก 10 คน เอาแบบว่า ทุกคนให้ความเคารพ จากคอกต่างๆ ดีไมคับ
    ขอออกความคิดเห็นแค่นี้คับ ขอบคุณคับ
  • เริ่มต้นจากผู้บรีดก่อน ต้องมีความพร้อมจะรับผิดชอบจริงๆหากลูกหมาขายไม่ได้ ก็พร้อมจะดูแลเขาตลอดไปหรือจนกว่าจะขายได้ โดยกำหนดราคาขั้นต่ำ ที่มั่นใจได้ว่าผู้ซื้อลูกหมาสามารถเลี้ยงดูแลต่อไปได้เป็นอย่างดี 5,000 ผมว่าก็ค่อนข้างถูกไป ราคานี้ในจตุจักหรือตามตลาดนัดก็มีขายอยู่หลายร้าน หมาตะกร้าบางร้านขายแพงกว่า 5,000 ด้วยซ้ำไป แถมไม่สามารถระบุสายพ่อแม่พันธุ์ของลูกหมาได้อีกต่างหาก เรื่องราคาถ้าหมาสวยจริง คุณภาพหมาดีจริงสมราคาเป็นเหตุเป็นผลกันก็ไม่ต้องกังวล แต่ถ้าทำออกมาแบบไม่รับผิดชอบ ผู้ซื้อก็จะเป็นผู้ตัดสินผู้บรีดเอง

ผมเชื่อว่าการกำหนดราคาเป็นการสกรีนคนคัดคุณภาพคนซื้อได้ส่วนหนึ่ง ต้องมีความพร้อมในการเลี้ยงที่ดี สามารถดูแลพิทบูลได้จริงๆ ไม่เห็นเป็นเพียงแค่หมาธรรมดาๆที่ใครๆคิดจะก็เลี้ยงได้ตามเขา หากไม่รู้จักมันดีพอคุณก็ยังไม่เหมาะกับมัน จนกลายเป็นปัญหาสังคมตามมาแบบที่เป็นข่าวมากมาย

และผมต้องขอโทษหากกระทบความรู้สึกคนที่อยากเลี้ยงแต่ทุนน้อย ผมพูดก็เพราะรักพิทบูลเหมือนกัน ก่อนหน้านั้นผมก็กลืนน้ำลายเหนียวคอ อยากได้แต่เราไม่พร้อมเงินไม่พอซื้อ ไหนจะค่าอาหาร กรง อุปกรณ์ต่างๆ ได้แต่ชื่นชม รอจนพร้อมจริงๆถึงเริ่มเลี้ยงครับ

• ขออนุญาตคุณตั้ว นำกระทู้ประเด็นเนื้อหาของคุณตั้ว ง่ายๆกระชับได้ใจความ และผมคิดว่าสามารถเริ่มต้นทำได้กันได้เลย

Redzone พฤษภาคม 9 Permalink
    ผมเองก็เป็นทั้งผู้ซื้อและผู้บรีดเช่นกัน อยากขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวในแนวทางหนึ่งที่น่าจะเป็นประโยชน์นะครับ และหากไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรเลย ผมก็คงทำอะไรไม่ได้และทุกๆอย่างก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม

ถ้าเวปPitbullzoneมีข้อกำหนดเป็นกฎเกณฑ์ในการซื้อขายเพิ่มมากขึ้น
    หากกำหนดว่าลูกสุนัขต้องได้อายุครบ 60 วัน(ทำวัคซีนแล้ว2เข็ม)ถึงจะลงขายได้ ใครไม่ทำตาม ระยะแรกอาจจะยังรู้ไม่ทั่วถึงก็คงต้องตักเตือน และลบกระทู้ทิ้ง ...... ต่อมาหากยังทำซ้ำอาจจะลบ Log in และลบกระทู้ทิ้ง (หากใครรีบซื้อก็ขอให้คิดให้ดีเพราะความรับผิดชอบทั้งหมดของผู้ขายจะหายไปกับกระทู้)

คาดว่าผลที่จะได้ คือ

-ในตอนแรกจะยังมีผู้บรีดออกมามากเช่นเดิม แต่ผลจะค่อยๆเกิดเมื่อผู้บรีดต้องรับภาระของระยะเวลาการเลี้ยงดูที่เพิ่มมากขึ้น(60วัน)เมื่อลูกหมาโตขึ้น ค่าใช้จ่ายก็จะเพิ่มขึ้นทวีคูณ ลูกสุนัขที่ไม่ได้ตั้งใจจะบรีดเพื่อพัฒนาหรือราคาถูกมากกกกจนทำให้พิทบูลไม่เหลือคุณค่า จะหมดไปเพราะไม่คุ้มกับค่าใช้จ่าย ทำให้ไม่เกิดการบรีดแบบเล่นๆ และในระยะยาวจะเหลือแต่ผู้ที่ต้องการบรีดเพื่อพัฒนาสายพันธุ์จริงๆ

-ลูกสุนัขจะออกฟอร์มได้ชัดเจนมากขึ้นว่าจะเป็นแบบไหน คนซื้อได้เลือกสุนัขในแบบที่ตัวเองต้องการได้ถูกต้อง(เลือกลูกสุนัขเล็กๆมันก็น่ารักทุกตัว พอโตไม่ได้แบบที่ต้องการก็ซื้อใหม่ และตัวเก่าก็อาจไม่เป็นที่ต้องการ จึงละเลย ปล่อยทิ้งขว้าง จนกลายเป็นภาระสังคม)

-การทำวัคซีน2เข็ม เพิ่มภูมิคุ้มกันให้สุนัขมากขึ้น ซึ่งก็เป็นผลดีที่ผู้บรีดจะได้แสดงความรับผิดชอบเพิ่มมากขึ้น
    Redzone พฤษภาคม 9 Permalink
    -กรณีผู้บรีดโกหกอายุลูกสุนัขเพื่อให้ลงขายในเวปได้ หากผู้ซื้อได้เห็นหรือได้รับลูกสุนัขว่ามีขนาดเล็กกว่าปกติที่ควรจะเป็น จะแสดงให้เห็นถึงความไม่สมบูรณ์ของลูกสุนัข ซึ่งเป็นผลมาจากการเลี้ยงดูของผู้บรีด เท่ากับผู้บรีดกำลังทำลายตัวเอง

-หากผู้ขายอยากปล่อยลูกสุนัขตั้งแต่ๆเล็กๆเพื่อให้หมดไวๆ กว่าที่Pitbullzone กำหนด ก็ยังมีอิสระที่จะโพสที่เวปอื่นๆ ซึ่งอาจจะมีลูกสุนัขพันธุ์อื่นอีกมากมายเป็นคู่แข่ง
    แต่เวป Pitbullzone ได้แสดงจุดยืนที่ชัดเจนเพื่อพัฒนาคน และ อนุรักษ์ในสายพันธุ์ของพิทบูล โดยไม่ได้ส่งเสริมหรือบรีดออกมาเพื่อมุ่งหวังในเชิงการค้า

เชื่อว่าพออ่านจบหลายคนอาจจะคิดว่าไอ้เวงนี่มันเป็นใครวะเนี่ย ถ้าหากมีกฎใหม่เกิดขึ้นจริงก็คงจะเกลียดผมเป็นแน่แท้ แต่อย่าลืมว่าผมก็โดนกระทบในฐานะผู้บรีดเช่นกัน ..... ทุกคนต้องเสียสละเพื่ออนาคตของพิทบูลสายพันธุ์ที่เรารักครับ :D
  • เห็นด้วยค่ะเรื่องราคา5,000up บางคนเข้ามาโพสหัวข้อนี้สนับสนุนแต่ก่อนก้อเห็นลงขายหมาเหมือนกันนะค่ะ..หนูเลี้ยงตัวผู้ตัวเดียวค่ะ เพราะไม่คิดจะเพาะขายแต่คนที่สนับสนุนหัวข้อนี้บางคนเลี้ยงตัวเมียเชื่อเถอะค่ะไม่มีใครเลี้ยงตัวเมียแล้วบอกว่าเอาไว้เป็นเพื่อนจริงๆหรอกค่ะ
  • ถ้าเวปPitbullzoneมีข้อกำหนดเป็นกฎเกณฑ์ในการซื้อขายเพิ่มมากขึ้น
    หากกำหนดว่าลูกสุนัขต้องได้อายุครบ 60 วัน(ทำวัคซีนแล้ว2เข็ม)ถึงจะลงขายได้ ใครไม่ทำตาม ระยะแรกอาจจะยังรู้ไม่ทั่วถึงก็คงต้องตักเตือน และลบกระทู้ทิ้ง ...... ต่อมาหากยังทำซ้ำอาจจะลบ Log in และลบกระทู้ทิ้ง (หากใครรีบซื้อก็ขอให้คิดให้ดีเพราะความรับผิดชอบทั้งหมดของผู้ขายจะหายไปกับกระทู้)

อันนี้ผมเห็นด้วยคับ
  • สวัสดีครับ มาในฐานะคอกนะครับ(คอกบางแก้ว เลี้ยงหมามาตั้งแต่เกิด แต่ทำคอกบางแก้วมา 20 ปี) หมาส่วนตัวที่อยู่ด้วยกันมี พิทบูลเมีย 1(ซื้อมา 3,500) ชิวาวาผู้ 1 ปั๊กเมีย 1 บางแก้วอีก 3 ส่วนคอกมีบางแก้วเป็น 10 ตัว(แยกเลี้ยง)

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดนะครับ.ลูกสุนัขที่คอกขายมีตั้งแต่ราคาหลักพัน-หมื่น มีการประกันในกรณีเมื่อรับลูกสุนัขไปแล้ว เป็นลำใส้ หรือไข้หัดตายภายใน 2 อาทิตย์(เมื่อก่อนประกันให้ 1 เดือน แต่ตอนหลังที่รับประกันน้อยลง เพราะต้องการให้ผู้ซื้อร่วมกันรับผิดชอบในการทำวัคซีนเข็มต่อๆไป ให้ตรงตามกำหนด)

ต่อ...หากลูกสุนัขตายด้วยโรคใดๆที่บอก ทางคอกเปลี่ยนตัวใหม่ให้(ลูกสุนัขในเกรดเดียวกัน หรือดีกว่า) กรณีตัวผู้ ถ้าเป็นเกรดเลี้ยงเล่น(ไม่เกิน 10,000)รับประว่ามีไข่ 1-2ใบ ถ้าไม่มีเปลี่ยนตัวใหม่ให้
    ถ้าเกรดประกวด(ราคา 10,000ขึ้นไป) รับประกันมีไข่ให้ 2 ใบ ถ้าไม่มีเปลี่ยนตัวใหม่ให้

การส่งลูกสุนัข กรณีผู้ซื้อมารับเองและมีประสปการณ์เลี้ยง หรือกรณีไปส่งเอง รับลูกสุนัขอายุไม่ต่ำกว่า 45 วัน(ทำวัคซีนแล้ว 1 เข็ม กรณีส่งขึ้นเครื่อง ต้องอายุเกิน 50 วันขึ้นไป(ทำวัคซีนแล้ว 2 เข็ม)

เรื่องราคา ราคาณ.ปัจจุบัน เกรดเลี้ยงเล่น 4,000-8,000 เกรดประกวด 10,000 ขึ้นไป ลูกหมามีผลประกวดแล้ว ขายพร้อมถ้วย 20,000 ขึ้นไป
    การสกรีนผู้ซื้อ สกรีนจากราคาสุนัขไมได้ครับ ไม่สามารถล่วงรู้ไปถึงอนาคตว่า ซื้อไปแล้วจะดูแลดีขนาดไหน
    ตัวอย่าง.เด็กวัยรุ่น นั่งรถไฟมาซื้อ(นั่งมาจากอีสาน ไกลมาก) ราคา 4,000 ตอนโทรมาต่อราคาขอลด 2-300
    (น่าสงสาร) มารับจริงคิดไปแค่ 3,500 อุ้มกลับ คงนั่งกอดนั่งหอมตลอดทาง เลี้ยงอาหารปรุงเอง คนกินอะไร หมากินเหมือนกัน ปัจจุบันยังมีความสุขดี

กรณี 2.โทรศัพท์มาจองตัวสวยๆเอาเกรดประกวดเลย โอนมาเลยทันที ราคา 15,000 รุ่งเช้าส่งขึ้นเครื่อง(นกแอร์) ตอนซื้อถามอาหารที่ใช้เลี้ยง จะได้ไปซื้อมาเลี้ยงต่อ บอกไปใช้ยูคา ไซไดท์ฯ(F1.ม่วงใช้เลี้ยงหมาส่วนตัวครับ แฮะ..แฮะ) หลายเดือนก่อน โทรศัพท์มาให้ช่วยหาคนเลี้ยงให้หน่อย แฟนบ่น มันชอบกัดรองเท้า ท่อแอร์ ฯลฯ บอกให้คนแถวบ้าน คนไม่เอากลัวดุ ให้ลูกน้องขับรถจากภูเก็ต เอามาให้ที่พิดโลก ปัจจุบันอยู่กับชาวบ้านที่ อ.บางระกำ เลี้ยงไว้บนบ้าน(เป็นบ้านแบบบ้านนอก บ้านไม้ มีใต้ถุนสูง ตกค่ำดึงบันไดขึ้นบ้านกลัวงูขึ้นมากัดหมา) หลังสุดดูมีความสุขดี เจ้าของนั่งหาเห็บทั้งวัน.

สรุปแว้..การกำหนดราคาขั้นต่ำ หรือขั้นสูง อาจจะไม่สามารถแก้ปัญหาได้ตรงจุด ห้ามคนขายขายต่ำกว่า 5,000 แต่ห้ามคนที่อยากซื้อต่ำกว่า 5,000 ได้ไหม? อย่าไปคิดเทียบบัญญัตยางค์(เขียนถูกเปล่าว่ะ)
    ว่าคนซื้อแพง คนที่มีความพร้อมในการซื้อ มีความพร้อมในการจ่ายค่าดูแล ว่าจะรัก และไม่เบื่อหมาในอนาคต ซื้อถูก หรือแพงมีโอกาสเบื่อได้ทั้งนั้น ทุกสิ่ง ทุกอย่าง อยู่ที่นิสัยของคน เปลี่ยนยาก ยิ่งบางคนใช้นิสัยนี้มาตั้งนาน การเปลี่ยนคงยาก เต็มที่ทำได้แค่ปลูกจิตสำนึก การใช้ข้อกำหนดอะไรก็แล้วแต่ มาต่อสู้กับความไม่รับผิดชอบของคนมันยาก(เหมือนเรื่องของการเมืองบ้านเรา ขนาดมีกฏหมาย พฤติกรรม ยังแก้ยาก หรืออาจแก้ไม่ได้เลย)

ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ครับ ขอบคุณ และขอโทษที่ยาวไปหน่อย.......
  • เอารูปมามให้ดูเปรียบเทียบ ระหว่างหมาบาง 4,000 กับ 15,000 และหมาบางแก้วสวยๆตอนโตimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    data_199[1].jpg 225K
    data_97[1].jpg 268K
    data_199[1].jpg 225K
    data_85[1].jpg 152K
  • :063: เป็นไปได้แน่นอน เป็นการบังคับทางฝั่งบรีดเดอร์ให้พัฒนาโดยตรง
    ฝั่งผู้ซื้อก็อีกเรื่องนึ่ง แต่แน่นอนถ้าอยากได้พิทราคาถูกต้องไปซื้อที่อื่น
    พิทบูลหมาพันธุ์พิเศษนี้ต้องควบคุมปริมาณและคุณภาพ ส่วนตัวเห็นว่าต้องเริ่มจากบรีดเดอร์ก่อน
  • เพิ่มเติมอีกนิดครับ กรณีการรับผิดชอบ ต่อคนซื้อ นอกจากคอกของผมแล้ว ก็ยังมีอีกหลายๆคอกที่รับผิดชอบต่อลูกค้า อาจจะแตกต่างกันตรงรายละเอียดบ้างก็ว่ากันไป โดยคอกที่มีมาตรฐานเหล่านี้ ก็ไม่เคยมีการมากำหนดข้อตกลงร่วมกัน ไม่มีมาตรการมาบังคับ ต่างคนต่างคิด และรู้ได้เอง
    แต่ก็ยังมีอีกหลายๆคอกเช่นกัน ที่ไม่มีการรับผิดชอบไม่ว่ากรณีใดๆเลย ลูกหมา 20 กว่าวันก็จับพรากนม เอามาขายกันแล้ว(เห็นได้เป็นปกติตามข้างทางเข้า จ.พดิโลก)
    เคยมีคนพยายามจะออกกฎ และจัดระเบียบ(ถึงขนาดมีโครงการที่ได้รับการสนับสนุนจากพระองค์ภาฯ) ตอนนี้เงียบเป็นไฟไหม้ฟาง(เหมือนโครงการ"ไทยเข็มแข้ง...ง แข็ง ให้ผม และให้ข้าราชการหลายหน่วยงาน ไปยืนร้องเพลงชาติที่หน้าศาลากลางทุกจังหวัด โดยหวังว่าจะทำให้คน รักชาติมากขึ้น หมดงบไปเยอะ ตอนนี้เงียบเป็นไฟไหม้ฟาง เหมือนกับอีกหลายๆโครงการ)
    แต่การคิด และพยายามที่จะริเริ่มทำอะไรให้มันดีขึ้นที่เกี่ยวกับสุนัขที่เรารัก(พิทบูล หรือพันธุ์อื่นๆก็เช่นกัน) เป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว แต่มันขึ้นอยู่กับทุกๆฝ่าย ผู้ซื้อ ผู้ขาย ว่าจะเอาจริงแค่ไหน สนับสนุนความคิดนะครับ แต่ในใจก็อดคิดไม่ได้ว่า คงเป็นไปได้ยาก"ในระยะยาว" จะคอยเป็นกำลังให้ครับ.
  • ไม่ยาก ราคาต่ำกว่า 5 พันลบออกเลย ใครจะขายก็ได้ต่ำกว่านี้แต่ต้องเวปป์อื่น หรือขายส่วนตัวไม่ใช่นำมาลงเวปป์นี้
  • =D> =D> =D> =D> =D> :063: :063: :063: :063: :063:

น่าปลาบปลื้มใจแทนพิลบูลโซนและพี่มาร์ค
    นับวันสมาชิกคุณภาพหลายๆท่านกล้าที่จะออกมาแสดงตน แสดงความคิดเห็น
    เพื่อร่วมสร้างสังคมเล็กของเราให้มีคุณภาพมากยิ่งขึ้น เพราะสังคมทุกวันนี้สิ่งที่เลวร้ายที่สุด คือ
    คนดี คนมีคุณภาพ นิ่งเฉยปล่อยวางและอ้างว่าท้อแท้ไม่ลุกขึ้นมาต่อสู้ในเรื่องที่ถูกต้องเพื่อสังคมบ้างเลย
  • กรณีที่ว่า"ไม่ยาก ต่ำ 5,000 ลบได้เลย" ถ้าใช้วิธีนี้ ง่ายมากๆในขั้นตอนปฏิบัติครับ ต้องให้ป๋ามาร์ค ตื่นเช้ากว่าปกติอย่างน้อยวันละครึ่งชั่วโมง แล้วมานั่งดู ว่ามีใครขายเกินราคาที่กำหนดไว้ อย่าว่าแต่ 5 พันเลยครับ 10,000 หรือมากกว่านั้น ก็ลบได้ โดยไม่ต้องมีคณะกรรมการ ไม่ต้องมีการโหวตอะไรให้ยุ่งยาก ถ้ามีเพียงจุดประสงค์ว่า เวปนี้จะไม่มีการขายหมาต่ำกว่าราคา 5,000 แต่..

มันใช่อย่างที่ตั้งใจหรือเปล่าครับ ว่าจะให้คนเลี้ยง คนซื้อ หรือคนขายมีจิตสำนึกที่ดี หรือวิธีนี้ จะสามารถสร้างสามัญสำนึกที่ถูกต้องให้ได้หรือเปล่า คนที่ยังทำไม่ถูกต้อง ก็ยังมีอยู่เหมือนเดิม และอาจจะมากขึ้น เพียงแต่เขาไปโผล่อยู่ที่เวปโน้น เวปไหน หรือเวปส่วนตัว ปัญหาของต่างๆพิทบูล ก็ยังมีอยู่เหมือนเดิม เวลามีปัญหาใหญ่ๆ ป๋ามาร์คก็ต้องไปแก้ต่างออกTV. ว่าหมาที่มีปัญหาอย่างที่เป็นข่าว ไช่หมาที่อยู่ในกลุ่ม"พิทบูลโซน"นะครับ อย่างนั้นหรือ? คนที่รับสื่อเค้าไม่สามารถแยกแยะ หรือไม่ใส่ใจที่จะแยกแยะหรอกครับ พิทบูล ก็คือ พิทบูล เสียก็เสียทั้งกลุ่ม และทุกๆกลุ่ม ทั้งเรดโนส บูลลี่ ฯลฯ โดนหมด ปัญหาจูงหมาในซอย แล้วโดนมองแปลกๆ ก็มีเหมือนเดิม

ที่นี้ ก็ต้องมาดูที่ความตั้งใจแล้วละครับ ว่าหวังผลในการนี้แค่ไหน ควบคุมกันได้เฉพาะในเวป ใครรับได้รับ ใครรับไม่ได้ ออกไป หรือ พยายามทำให้คนที่อยู่ในนี้อยู่แล้ว ปรับ เปลี่ยนพฤติกรรมการซื้อ-ขาย ซึ่งน่าจะดีกว่า "แต่ว่ามันยาก" การศึกษา+พื้นฐานทางบ้าน+การเลี้ยงดู+ฯลฯ ไม่เท่ากัน คนเยอะ เรื่องแยะ ลองดูครับ วิธีไหนดี ก็พร้อมสนับสนุนครับ.
  • ผมคิดว่า เราเริ่มจากสังคมเล็กๆแห่งนี้ของพวกเราก่อน ไม่แน่นะ เราอาจจะเป็นสังคมตัวอย่างให้คนอื่นเขาเดินตาม :-D

ถ้าเราสำสำเร็จ ผมเชื่อว่ามันจะเกิดแรงกระเพื่อมให้คนอื่นตื่นตัว แล้วเอาพวกเราเป็นแบบอย่างครับ :063:
  • เห็นด้วยอย่างแรง ค่ะ เพราะ อยากขายที่มีมาตราฐาน ไม่อย่ากให้พวกพ่อค้า คนกลางมากำหนดราคาให้ มันคือการกดราคา กันนั้นเอง
  • ป๋าคับป๋าจำได้ไหมที่ผมบอกว่าเราควรเป็นคนกำหนดราคาคับเพราะเราเป็นกลุ่มที่ยังงัยละเอาแบบธุระกิจนะคับ(คือกลุ่มที่ได้รับความเชื่อมั่นในสังคมพิทบูลมากๆคับถ้าไม่เชื่อคนที่คิดจะเลี้ยงพิทบูลก็ต้องเข้ามาหาข้อมูลหรือมาหาซื้อลูกหมาในเว็ปนี้แน่นอนคับ)
    สุดท้ายคับเอาง่ายๆ...ราคาแพงๆเลยคับแพงไว้ก่อนถ้าคนซื้อเค้าเห็นว่าแพงแล้วไม่มีคุณภาพเค้าก็ไม่ซื้อหรอกคับ
    ผมไม่กล้าออกความคิดเห็นมากกัวโดนด่าคับ...ขอบคุณป๋ามากคับผมชอบป๋าตั้งแต่ออกข่าวกับสรยุทธเพื่อมาแก้ต่างให้หมาที่เรารักคับเห็นป๋าคนเดียวที่ทำหรือคนอื่นก็ทำแต่ผมไม่เห็น
  • ตอนนี้เรากำลังเริ่มที่จะก้าวไปสู่มิติใหม่แล้วครับ หากใครเห็นด้วยก็มาช่วยกัน จะกลัวทำไมการโดนด่า หากเรามั่นใจว่าจะทำให้มันดีขึ้น พวกที่ไม่ทำอะไรเลยนี่ซิน่าอายกว่า
  • ไม่มั่นใจในคุณภาพของหมาตัวแล้วจะบรีดมันออกมาทำไมให้เป็นปัญหาแก่สังคม หมาบางคนมีเท่าไรก็ไม่พอขาย แต่หมาของบางคนเอามาแจกยังเคือง เรื่องแบบนี้มันไม่เกี่ยวที่ความจนหรือความรวย มันอยู่ที่ความพร้อมมากกว่า หมาพิตบูลมันอันตราย ใครไม่พร้อมอย่าเข้ามาเลย หากเลี้ยงไปได้ครึ่งทางแล้วต้องทิ้งมัน เพราะมันจะสร้างปัญหาแก่ทั้งตัวเองและคนอื่นด้วย
  • ขอย้อนกลับไปเรื่องการลบกระทู้ที่หลายๆท่านพูดถึงบ้างนะคะ เอาเป็นลักษณะประมาณนี้ดีไหมคะ?

-----------------------------------------------------------------------
    รายงานผลโหวตรายการนี้

ระบบการโหวตนี้จะขึ้นโชว์แค่ผลโหวต สมาชิกจะไม่ทราบว่าใครเป็นผู้โหวตแต่ระบบจะเก็บรายละเอียดไว้และเห็นได้เฉพาะทีมงานเวบเท่านั้นเพื่อปกป้องผู้เสียสละที่มาช่วยดูให้ หากมีผู้โหวตครบสามคน กระทู้นั้นจะถูกลบ ออกจากกระดานทันที ซึ่งทางเวบต้องขอความร่วมมือจากสมาชิกที่มีความชำนาญได้ช่วยกันครับ แต่หากมีผู้โหวตมั่วๆ จะมีการเข้าตรวจสอบ และหากมีเจตนาไม่ดีจะถูกลงโทษระงับการใช้งานหรือยกเลิกสมาชิกทันที

LIKE(ใช้คำอื่นก็ได้).......................... 0 % [0]
    DISLIKE(อาจใช้คำอื่นก็ได้)................. 0 % [0]

** (ตรงนี้ก็เป็นปุ่มสำหรับคลิกให้โหวตสำหรับผู้ที่ต้องการโหวต)

หมายเหตุ ทางเว็บไซต์ ขอแนะนำให้ท่าน......(ใส่กฎกติกาลงไป เช่นทำใบเพด,ทำวัคซีนฯ) เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับทุกท่านที่สนใจจะซื้อลูกสุนัข

**หากคลิกปุ่มนี้เข้าไป หน้าต่างอีกอันก็จะเด้งออกมาว่า

รายละเอียดการโหวต

ประเภทการโหวต :เป็นช่องให้ทำเครื่องหมายว่า LIKEหรือDISLIKE

สำหรับสมาชิกที่โหวตDISLIKE "ห้ามพูดส่อเสียด ใช้คำไม่เหมาะสม คำด่า คำกระแทกเด็ดขาด แม้ว่าผู้ขายนั้นๆจะทำผิดกฏอย่างใดอย่างหนึ่งก็ตาม หากฝ่าฝืนโดนระงับการใช้งานสิบวันเพื่อความสงบสุขไม่ทะเลาะกันภายหลัง หากเป็นไปได้ควรแสดงความเห็น อธิบาย พอควร เมื่อโหวตDISLIKE เพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อทุกคน"
    เหตุผล :..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

-------------------------------------------------------------------------

ทั้งนี้ เพื่อให้สมาชิกทุกท่านจะได้มีส่วนร่วม และไม่เป็นการผลักภาระ รวมถึงสร้างความลำบากใจในการลบกระทู้ให้กับพี่มาร์คเพียงคนเดียว อีกทั้งทุกคนจะได้มีส่วนร่วมในการพัฒนาและส่งเสริมภาพลักษณ์ของทั้งผู้เลี้ยง และสุนัขพิทบูลให้ดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ :015:
  • งานนี้ต้องรอเว็บมาสเตอร์คนใหม่คนเดียวเลยครับ อาทิตย์หน้าคงพอจะรู้คำตอบ
  • เมื่อถึงปี 2558 อาเซียนจะเข้าสู่ระบบการค้าเสรีแบบเต็มตัว
    กำแพงภาษี และ การกีดกัน ทางการค้าทุกอย่างจะเป็น 0%

ผมคนหนึ่งที่เชื่อมั่นในโลกการค้าเสรี
    หากร่วมรณรงค์ และ นำเสนอข้อมูล ข้อเท็จตรงไปตรงมาอย่างสม่ำเสมอ

ผู้ซื้อจะเป็นคนให้บทเรียนราคาแพง
    แก่พ่อค้าที่ด้อยคุณภาพเห็นแก่ตัว เอารัดเอาเปรียบสังคม ได้เองอย่างแน่นอน
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia2.jpg 257K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia19.jpg 208K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia20.jpg 226K