ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยผมด้วย..หมาป่วยครับ
  • คือว่าหมาผมอายุ2เดือนเกิดอาการ ไม่กินข้าวเลยครับ ตัวอุ่นๆท้องเสียนิดๆไม่รู้ว่าเป็นไร รบกวนพี่ๆพอทราบวิธีรักษาแจ้งผมด้วยครับไม่สบายใจเลย ไปหาหมอหมอให้แต่ยาแก้ไข้ครับ
  • อ้อ...กินน้ำป่าวคับ ถ้ากินผมจะให้น้ำตาลกูลโคสชนิดน้ำใส่ให้คับ เพื่อเขาจะได้ดูดซึมเอาไปใช้ได้เลย แล้วหาไขมันสัตว์ที่เป็นครีมอะคับผมจำยี่ห้อไม่ได้ บีบแล้วป้ายไปที่เพดานปากมันเลียเองกินหมดคับ
  • ระวังลำไส้อักเสบน่ะค่ะ ถ้ามีร้านยาเปิดอยู่รีบไปซื้อยาน้ำของเด็กชื่อ ไดเซนโต มาให้กินก่อนก็ได้น่ะค่ะ ก่ะตามน้ำหนักดู แล้วพรุ่งนี้รีบพาไปหาหมอ
  • ไม่พาไปหาหมอหล่ะครับไม่เห็นจะยากเลย
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ enote_fdp และไม่อยากเห็นเลยกับกระทู้แบบนี้ ทุกครั้งที่หมาป่วยอาการแบบนี้ คนเลี้ยงควรพาไปพบสัตวแพทย์ ดีที่สุดครับ
  • เขาพาไปหาแล้วนิคับ วรรคสุดท้ายของกระทู้
  • ไปซื้อยาน้ำลดไข้ของเด็กที่ร้านขายยามา และต้มเนื้อไก่สุก ค่อยๆ ฉีกป้อนให้เขากินจะได้มีแรง ตอนนี้เขาไม่กินอาหารเม็ดหลอกครับ และให้พักผ่อนเพียงพอมากๆ ของผมก็ไม่สบายรักษาวิธีนี้ประมาณ 2 วัน ไข้หายครับ กลับมาแข็งแรงกินอาหารเม็ดได้ตามเดิม (สุนัขบ้างตัวอาการอาจแตกต่างกัน ลองดูนะครับเอาใจช่วย)
  • ถ้าทำอย่างที่ wongvit บอก แล้วหมายังไม่ยอมกิน แนะนำให้ซื้อโปตีนหลอด บีบแล้วเอาป้ายลิ้นเลยค่ะ แล้วถ้าไม่ยอมกินน้ำด้วยก็สลิ้งยาฉีดป้อดเลยค่ะ ละลายเกลือแร่ไปด้วยก็ได้ หมาป่วยต้องทำใจค่ะกินยากนิดนึง ถ้าไม่ได้กินอะไรเลยเขาจะไม่มีแรงเดี๋ยวจะยิ่งทรุดหนักนะค่ะ เอาใจช่วยให้หายเร็ว ๆ ค่ะ
  • อ้วก ด้วยหรือป่าวครับ
    ลองไปให้หมอตรวจดูก่อนไหม ว่าถ่ายเหลวเพราะอะไร
    ท้องเสีย หรือ ลำไส้อักเสบ เพราะว่าไม่ยอมกินข้าวด้วย
    ถ้าลำไส้อักเสบ ยิ่งกินน้ำ กินอาหาร ยิ่งหนัก
  • ถ้าให้ชัวร์ไปคลีนิคให้ส่องกล้องหาเชื้อบิด กับใช้ชุดตรวจหาเชื้อพาโวไวรัสเลยครับ ค่าชุดตรวจไม่น่าเกิน 300 หาสาเหตุให้เจอครับเป็นหนักแล้วเรื่องใหญ่ผมหยุดงานเป็นสัปดาห์เลยกว่าจะกู้กันมาได้ ถ้าเป็นพาโวอย่าให้กินน้ำกับอาหารเด็ดขาดครับแนะให้ไปให้น้ำเกลือดีกว่า การให้น้ำหรืออาหารจะทำให้สุนัขอาเจียน ยิ่งอาเจียนโอกาศรอดยิ่งน้อยคับ
  • ไม่กินข้าวกินน้ำไม่น่าใช่บิด เอาไปตรวจอึหาเชื้อด่วนครับ อีกอย่างวัคซีนเข็มเเรกฉีดเกิน40วันมาหรือยังเลยวันเดียวก็ไม่ได้ครับเเละใช้วัคซีนยี่ห้ออะไร
  • http://www.facebook.com/lovedoglovemydog?sk=wall
    ถ้าเป็นลำไส้อักเสบเข้าไปอ่านที่นี่เลยครับ