ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• อายุ 4 เดือน 3 วัน ตัวผู้ สนใจติดต่อ 084-5199719

image
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0040.jpg 131K
  • บวมได้ใจ แต่ว่าขายทำไม
  • 5555 พอดีมีอีกตัวที่บ้านมันออกลูกใหม่ค่ะ เลยว่าจะขายตัวนี้ออก
  • น่าเสียดายออก
  • เสียดายอยู่ค่ะ แต่มันเลี้ยงหลายตัวอ่ะค่ะ ^_^
  • สวยนะตัวเนีย
  • แหล่มๆ เปิดที่เท่าไร่น๊อ :015:
  • โดยส่วนตัวผมไม่สนับสนุนให้ขายนะคับ และก็ไม่อยากสนับสนุนให้คนซื้อด้วย
    จากความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ
    ผมไม่รู้คุณtikky1 ขายหมาเป็นอาชีพรึป่าวนะ แต่ถ้าไม่ใช่ ตอนที่ได้ตัวนี้มาแล้วทำไมไม่จับตัวอื่นไปทำหมันก่อน พอมันคลอดเลี้ยงไม่ไหวต้องขายทั้งตัวเก่าและตัวใหม่ ผมถือว่าเป็นการปัดความรับผิดชอบอย่างมาก

ในอีกมุมมองหนึ่ง คุณtikky1เพิ่งสมัครมาเป็นสมาชิกได้ไม่นาน ซึ่งอาจขายหมาเป็นอาชีำพมาจากเวบp...ซึ่งเจอบ่อยมากวันนี้สมัครสมาชิกใหม่มาขายหมาเท่านั้น สึ่ง โดยส่วนมาก ย้ำนะคับว่าโดยส่วนมาก พ่อค้าหมาเหล่านั้นขาด จรรญาบรร (พิมถูกป่าววะ)

สรุปผมไม่สนับสนุนให้ซื้อสุนัขจากคุณtikky1 จนกว่าจะมีใบเพ็ดหรืออะไรก็ตามที่แสดงให้เห็นว่าคุณtikky1 ไม่ใช่อย่างที่ผมกล่าวมาข้างต้น

ถ้าไม่พอใจผมก็ขอโทษด้วยนะคับ
  • แล้วทำไมไม่รอขายตัวใหม่แทนล่ะครับ เพราะตัวใหม่โดยหลักแล้วมันก็ยังไม่ผูกพันธุ์เท่า (ทั้งคนและหมา) แต่ตัวเก่าน่ะหมาอายุขนาดนี้ มันเห็นเจ้าของมันก็จำได้และผูกพันธุ์กับเจ้าของไปแล้ว ไม่เชื่อลองเรียกชื่อมันกับชื่อลูกหมาที่ออกใหม่ดูครับ ผมว่าตัวนี้มันจำและรักคุณไปแล้ว ไอ้ลูกหมาน่ะมันยังจำใครไม่ค่อยได้หรอก

โดยส่วนตัวผมเอง อยากเลี้ยงพิตบูลมา 3-4 ปีแล้ว แต่ทุกวันนี้ที่บ้านมีหมาไทยตัวนึง ผมเก็บมันมาจากวัดเมื่อยังเล็ก เพราะสงสารที่มันป่วยกำลังจะตายและมันก็ชอบวิ่งตามผม (ตอนนั้นหมดค่ารักษาไปเป็นหมื่นเหมือนกัน) และที่สำคัญผมกลัวว่าถ้าหมาตัวใหม่มาแล้ว ผมยังไม่มีเวลาดูแลเท่าที่คิดไว้ ก็อาจจะทำให้เจ้าตัวนี้โดนกัดเป็นอะไรไป เลยยังไม่ได้รีบหาพิตบูลมาเลี้ยงสักที

อยากบอกว่าถึงในสายตาคนทั่วไป อาจจะมองว่าหมาตัวนี้ก็แค่หมาที่เก็บมาจากวัดไม่มีราคาคาก็ตาม แต่ต่อให้ใครเอาหมาพันธุ์สวยๆ มาแลกหรือขอผมก็ไม่ให้ โดยเฉพาะเวลามันมองผม สายตามันต่างจากหมาตัวอื่นมอง และมันก็มองผมต่างจากที่มันมองคนอื่นด้วย เพราะทุกวันนี้มันคือ หมาของผม เพื่อนของผม หรือจะเรียกว่าส่วนหนึ่งในครอบครัวของผมก็ได้

"สรุปผมทำใจทิ้งหมาของตัวเอง หรือทำอะไรให้มันมีความไม่ปลอดภัยไม่ได้ครับ"

ท้ายที่สุดนี้ขออวยพรให้ลูกหมาเจอคนที่รักมันจริงๆ สักทีนะครับ หลังจากนี้ไปจะได้ไม่ต้องมีใครเอามันไปประกาศขายอีก เมื่อเวลาผ่านไป
    :o034:
  • คุณ xinal เป็นเจ้าของเว็บบอร์เหรอคะ คุณพูดแบบนี้กับทุกคนไหมคะที่เค้าต้องการขายหมา ถ้าไม่อยากให้ขายก็ปิดตรงหัวข้อ ตลาดซื้อขายไปเลยจะดีไหมคะ หมาพวกนี้ถ้าจะไม่เอามาลงเว็บมันก็ได้ขายอยู่ค่ะ แต่เอามาลงเพื่อให้คนที่เขาต้องการเฉยๆคะ ใครที่ไม่ต้องการก็ไม่เป็นไรค่ะ ต่อไปจะไม่เอาอะไรมาลงอีกค่ะ ขอโทษนะคะที่มารบกวนเว็บบอร์ดคุณค่ะ ขอโทษจริงๆค่ะ
  • @xinal โดนโป้งเลย 555
    :063: :063: :063: :063: :063:
  • ผมไม่ใช่เจ้าของเวบบอร์ดหรอกคับ
    และไม่มีสิทจะไปห้ามคุณขายด้วย
    อย่างที่บอกนี่คือความคิดเห็นของผม

ถ้าไม่อยากให้ขายก็ปิดตรงหัวข้อ ตลาดซื้อขายไปเลยจะดีไหมคะ

ผมทำได้นะแต่ผมไม่ทำ

เอาง่ายๆถ้ามีคนทิ้งขยะลงพื้นในหมู่บ้านที่คุณอยู่
    คุณแค่ทำเป็นมองไม่เห็นเรื่องก็จบลงด้วยดี
    แต่ถ้ามีคนสักร้อยคนทิ้งที่เดิมทุกวัน
    สักวันหนึ่งหมู่บ้านนี้ก็กลายเป็นที่ทิ้งขยะ
    ผมแค่เดินไปหาคนนั้นแล้วบอกให้เค้าเก็บขยะไปทิ้งที่ถังขยะ เท่านั้นเองคับ
    บางคนอาจไม่สนใจแล้วก็เดินผ่านไปแต่บางคนก็เอาไปทิ้งให้

พิทบูลไม่ใช่ขยะ พิทบูลมันพิเศษ ผมจึงไม่อยากให้ทิ้งมันเหมือนขยะ
    เพราะยังมีคนที่คิดว่ามันเป็นแค่ขยะชิ้นหนึ่งอีกมากกว่าที่คุณtikky1จะคิดถึงซะอีก
  • the_Door ต้องบอกพี่มาคถ้าอยากให้ช่วยดูบอร์ดต้องซื้อเสื้อกันกระสุนให้แทนดีกว่าustarต่อท้ายชื่อนะ555
  • แล้วแต่คุณจะคิดค่ะ ถ้าจะลบดิฉันออกจากระบบคุณเลยก็ได้ค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เพราะหาตรงที่จะลบไม่เห็นค่ะ พอดีจะลบออกอยู่แล้วค่ะแต่หาที่ลบยังไม่ได้เฉยๆค่ะ
  • tikky1 ใจเย็นๆ ครับการค้าการขายเป็นเรื่องปกติในสังคมทั่วไปอยู่แล้ว

เพียงแต่ "นี่มันเป็นการค้าชีวิต" คุณ xinal จึงมีความเป็นห่วงเป็นพิเศษ
    และต้องการร่วมกันถามหาความรับผิดชอบจากเจ้าของหมาโดยทั่วไป ไม่เฉพาะคุณหรอกครับ

• เพราะหากเพาะหมาโดยขาดการวางแผนที่ดีไร้ทิศทาง ต่อไปลำบากแน่นครับ

เนื่องจากปัจจุบัน ความต้องการ (DEMAND) และจำนวนลูกหมาที่เพาะสู่ตลาด(SUPPLY)

ไม่สัมพันธ์กันแล้วอย่างแน่นอน
    ต่อไปลูกหมาที่ขาดการวางแผนบรีดที่ดี
    โดยมาจากเจ้าของที่ขาดคุณภาพคิดแต่เอาเปรียบหมาตัวเองและผู้บริโภค ให้ฟรีคนยังร้องยี้เลยครับ

http://www.pantipmarket.com/pet/dog/dogs/medium/pitbull/
  • เอ่อก็แค่โชวใบเพด หรือข้อมูลลูกสุนัขมาโชว ให้ดูมันคงไม่ยากไปใช่ไม๊ฮะ แสดงให้เห็นว่าคุณบริสุทใจ และผมคิดผิด ขอโทษด้วยนะคับ

• power_pit ขอบคุณค่ะ แปลใจเฉยๆค่ะแค่เอาหมาลงขายเฉยๆก็โดนว่า มันเสียความรู้สึกค่ะ ขนาดยังไม่ได้ขายนะคะ เพราะปกติที่ผ่านมาก็มีแต่คนที่เขาเคยเลี้ยงแค่นั่นล่ะค่ะที่เขากล้ามาซื้อ บอกตรงๆเลยนะคะว่าเสียความรู้สึกกับคำพูดของคุณxinal มากๆค่ะ........
  • ขอบคุณpower_pit ที่่ช่วยไกร่เกรี่ยนะคับ555 ผมอาจใชคำพูดฮ้วนไปหน่อย
  • xinal ผมว่าคุณเยอะไปนะครับ ผมเห็นในกระทู้ของคุณ dober61 คุณก็แบบนี้ ต่างคนก็มีเหตุผลของแต่ละคน จะให้คนอื่น เป็นแบบที่คุณคิดซะทุกอย่าง อะไรของคุณครับ อย่างนี้คุณไปบอกให้ทุกกระทู้ซื้อขายเลยดีไหม
  • แหม เขิลจัง คุณtikkyละก็ :o046:
  • @pitday ผมก็พยายามบอกทุกกะทุ้ที่ผมคิดว่าสมควรบอกแล้วนะ เพราะคนขายบางรายเค้าให้ความสำคัญกับสุนัขที่เค้าขายและตัวลูกค้ามากจนไม่จำเป็นเสียเวลาบอกหรอกคับ
  • เข้าใจผิดกันนิดๆหน่อยๆครับผม อย่าถือสาหาความกันเลยครับเนอะๆๆ :o040:
  • น้องหมาสวยดีครับ เปิดราคาเท่าไหร่ล่ะครับ
  • ใจร่มๆๆครับมองโลกในมุมกลับบ้าง
  • ขอให้หาบ้านให้เด็กๆได้ไวๆละกัน
  • ช่วยกันสร้างมาตรฐานสังคมเราให้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

ทำให้ คนทั่วไปเข้าใจและรู้ว่าpitbullzone แตกต่างจากเว็บขายหมาทั่วๆไป

pitbullzone เป็นแหล่งรวม เป็นบ้าน เป็นที่พึ่งของหมาและผู้ที่มีใจรักใน "พิตบูล" และสุนัขทั่วไป
  • ผมในฐานะเจ้าของบอร์ด ขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ ถ้าคิดจะเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ ก็ควรเคารพกติกาของที่นี่ และให้เกียรติคนอื่นๆด้วยครับ

ที่นี่คือ Pitbullzone.com ศูนย์รวมคนเลี้ยงพิตบูลประเภทคุณภาพ ไม่ใช่ตลาดนัดส่งเสริมการค้าหมาเหมือนที่อื่นครับ
    เรามีกติกาที่คนที่เล่นประจำจะทราบกันเป็นอย่างดีว่า เราสนับสนุนอะไร ต่อต้านอะไร หากอยากลงขายของที่นี่ ต้องกล้าที่จะรับฟังคำวิจารณ์ ทุกอย่างมันมีสองด้านเสมอ คนขายของสิ่งที่ได้คือเงินและกำไรจากการขายสินค้า แต่คนซื้อต้องมีสิทธิ์ที่จะได้ข้อมูลเกี่ยวกับตัวสินค้าอย่างครบถ้วน ผมว่ามันก็ยุติธรรมดีแล้วไม่ใช่หรือ

อยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดาย ปั้นวัวปั้นควายให้ลูกท่านเล่น สำนวนโบราณนี้คิดว่าคงเคยได้ยินกันบ้างนะครับ อย่าปล่อยให้ปล่อยสู้อยู่คนเดียว คนขายหมามีเยอะแล้วในประเทศไทย แต่คนต่อสู้เพื่อสิทธิของหมายังมีน้อยมากๆ ดังนั้นผมสนับสนุนในสิ่งที่ท่าน xinal กำลังทำครับ

ด้วยความเคารพ
  • ตัวนี้สวยมากเลยค่ะ เสียดายแทน
  • คุณ Mafia รบกวนลบกระทู้ "ขายพิทบูล" ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • ที่นี่ไม่ใช่ตลาดนัดที่ใครอยากจะสั่งให้เว็บมาสเตอร์ทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจครับ ผมไม่เข้าใจทำไมต้องลบครับ เพราะทุกคนเขาหวังดีต่อคุณ สิ่งที่เขาพยายามบอกมันไม่มีอะไรที่เกินไปกว่าสิ่งที่ผู้ขายจะสามารถปฏิบัติได้เลย เคสนี้ผมถือว่าเป็นเคส ตัวอย่างของคนขายสุนัขที่คิดจะรับเฉพาะตัง แต่ไม่รับฟังความเห็นของคนอื่น

ขอโทษนะครับ ผมผิดหวังมากๆเลยครับ :064:
  • ผมสังเกตุว่า หลังๆ คนที่มาขายลูกหมาที่นี่ มีขาจร เยอะพอสมควร
    ประมาณว่า เวปนี้คนเล่นเยอะ ลงขายดีกว่าวุ้ย
    แต่ไม่ได้ศึกษาว่า เวปนี้กำลังรณรงค์เรื่องอะไร กันอยู่
    รายละเอียดก็ไม่ค่อยมี ทิ้งแต่เบอร์ไว้ พอใครถามอะไรก็มีแต่บอกว่าให้ โทรถามเอา
    ถ่ายรูปมา ก็เห็นแต่หัว กับขาหน้า แล้วบอกว่าตัวจิงสวยกว่ารูปเยอะ อยากให้มาดูเอง
    ผมไปดูมาเยอะแล้ว ไม่เคยเห็นหมาที่ไหน ตัวจิงสวยกว่ารูปเลย มันเหมือนในรูปเด๊ะๆ
    มีแต่รูปอะสวยกว่าตัวจิง ผมตามดูในพันทิพย์ตลอด ทั้งกระทู้สนทนา และ ประกาศขายหมา บอกว่าลูกหมามันอ้วนเตี้ยล่ำทุกกระทู้เลย แต่ พ่อ แม่ ไม่เห็นจะอ้วน เตี้ย ล่ำ เลยซักตัวเดียว :o034:
  • tikky1 คิดเปลี่ยน ชีวิตเปลี่ยน

อย่าเก็บเรื่องแค่นี้มาเป็น สนิมในใจ เลยครับ

คิดทบทวนและลองทำตามคำแนะนำเพื่อนๆสมาชิก
    เพื่อพิตบูลที่คุณรัก จะมีบ้านใหม่และเจ้าของใหม่ที่ดีที่มีคุณภาพ
    เพราะพ่อค้าทั่วไปหวังแค่ขายได้หมดๆกันไปแต่เราหวังให้หมาและเจ้าของใหม่มีความสุขในการเลี้ยงมัน

ชี้แจง
    -รูปถ่ายพร้อมประวัติพ่อแม่หมา
    -ประวัติการเลี้ยงลักษณะนิสัยข้อดี ข้อเสีย
    -ประวัติการถ่ายพยาะิ ฉีดวัคซีน
    -รายละเอียดอื่นๆที่เปิดเผยได้

ขอบคุณtikky1ล่วงหน้าสำหรับความเข้าใจและความร่วมมือ

คุณ คือหนึ่งกำลังสำคัญที่จะทำให้คนทั่วไปเข้าใจสุนัขสายพันธุ์ "พิตบูล" มากยิ่งขึ้น
  • กล้าลงประกาศขาย กลัารับเงิน แต่ไม่กล้ารับฟัง คุณคิดว่ามันใช่วิธีการทำธุรกิจที่ถูกต้องแล้วหรือ
    อย่าคิดเพียงว่าบอร์ดนี้ เรื่องมาก ยุ่งยาก แล้วย้ายไปขายที่อื่นเลย ถ้าคิดเพียงเท่านี้ คุณก็แค่คนเห็นแก่ตัวคนหนึ่งเท่านั้น

ใครขายของที่นี่ ผมไม่เคยเรียกร้องสิ่งใดตอบแทน ผมขอแค่ความร่วมมือให้ทำกันอย่างโปร่งใส ถูกต้อง มีจรรยาบรรณ ผมไม่ได้เรื่องมาก ผมแค่ต้องการปกป้องสมาชิกที่มาเล่นในบอร์ดนี้ให้ได้รับความยุติธรรมในการซื้อสินค้าเท่านั้น
  • Mafia :063:

ตรงไป ตรงมา ชัดเจนครับ
  • ถ้าไม่มีพี่มาร์ค ยืนเคียงข้าง และคอยสนับสนุน

ผมว่าหลายคนคงท้อ หมดหวัง หมดกำลังใจ กับความพยายยามเหล่านี้ไปแล้วครับ
    เพราะทุกวันนี้ คนที่หวังเป็นพ่อค้าแม่ขาย แต่ขาดความรับผิดชอบมีมากมายเหลือเกิน
  • ทุกวันนี้ผมไม่แปลกใจที่คนขายลูกหมา เพราะมันเป็นอาชีพเขา (ถ้าสุจริตและมีจรรยาบรรณก็ไม่ควรมีใครห้าม)

แต่ที่สงสัยก็คือ ทำไมหลายๆ คนที่ขายหมาเป็นอาชีพ แทนที่เขาจะรักหมามากกว่าคนทั่วไป แต่ดูๆ แล้วพฤติกรรมเหมือนกับว่า เขาไม่ได้มีความรักกับพวกหมาของเขาเลย ออกจะปฏิบัติเหมือนกับพวกมันเป็นสิ่งของ หรือหุ้นในตลาดหลักทรัพย์มากกว่า ที่สามารถซื้อมา ขายไป ไ้ด้ตลอดเวลา (ไม่มีความรู้สึก) หรือถ้าไม่พอใจก็ขายทิ้งแล้วซื้อใหม่ บางทีก็อ้างมีความจำเป็นต้องใช้เงินอย่างนั้นอย่างนี้ ทั้งที่เงินแค่ไม่กี่พันบาทด้วยซ้ำ ผมไม่ค่อยเชื่อนะว่าที่บ้านลำบากขนาดไม่มีอะไรให้ขายแล้วจริงๆ (สร้อยทอง ทีวี ตู้เย็น รถเครื่อง จักรยาน ฯลฯ ผมว่ามันน่าจะมีนะ) เพราะบางทีก็เหลืออีก 2-3 ตัว (นั่นแปลว่า????)

นอกจากนี้ก็ยังมีคนอีกจำนวนมากมาพูดให้ยอมเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาอีก (แน่ะ)

สรุปว่าคนส่วนใหญ่ นี่มันเห็นหมากลายเป็นสิ่งของกันหมดใช่ไหมครับ ผมคงเป็นคนส่วนน้อยที่คิดว่ามันไม่ใช่สิ่งของที่ขายได้ หรืออย่างพวกที่ในพันทิปเวลาเห็นหมาจรจัด (ไม่ใช่หมาตัวเอง) เจ็บป่วยแล้วช่วยรักษาหมดเงินไปเป็นพันเป็นหมื่นเนี่ย รวมถึงพวกลุงป้าแก่ๆ ที่เก็บหมาจรจัดหรือหมาเคยมีเจ้าของทิ้งเอามาเลี้ยง ทั้งที่จะกินยังไม่มีเนี่ย พวกนี้พวกคุณๆ คิดว่าเขาเป็น "คนบ้า" หรือ "คนดี" ใครคิดเห็นอย่างไร เชิญได้เลยครับ
    :o034:
  • เปิดราคาเท่าไรครับ ปรึกษากับที่บ้าน ถ้าเลี้ยงได้ผมซื้อเองครับ
  • Mafia!!! You'll Never Walk Alone :063:
  • ผมเข้าใจในสิ่งที่พี่มาร์คและคุณxinalพยายามทำนะครับ แต่บางครั้งมันมากเกินไปสำหรับคำวิจารณ์ และผมรู้สึกว่าคุณxinalจะท้วงกระทู้แบบนี้ตลอดแล้วบางกระทู้ที่ราคาแพงหน่อยกลับไม่เห็นท้วงติงหรือไม่กล้าครับถ้าจะท้วงจะถามควรจะถามทุกกระทู้สิครับ ผมกับคุณxinalไม่เคยรู้จักกันและคุณxinalไม่เคยมาโพสต่อว่าหรืออะไรผม อันนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นของผมที่เป็นสมาชิกเว็ปคนนึง ผมว่าน่าจะมีการยกเลิกตลาดซื้อขายไปเลยดีกว่ามั้ย มันช่วยให้การรณรงค์เร็วขึ้นอีกทางนึง หรือตั้งมาตรฐานหมาขึ้นมาให้สมาชิกใหม่ศึกษาว่าสายไหนลักษณะเป็นยังไง เหมาะกับการเลี้ยงแบบไหน แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
  • เว็บนี้หากมีคนเข้ามาเล่นน้อยลงหน่อย แต่เป็นคนประเภทคุณภาพ มันน่าจะดีกว่าคนเล่นเยอะแต่ไร้ระเบียบ
    ผมจำเป็นต้องยืนเคียงข้าง กลุ่มดาวมหาลัยของผม เพราะเขาคือ ผลผลิตที่เยี่ยมยอดของบอร์ดพิตบูลโซนครับ

อย่าปล่อยให้ผมและกลุ่มดาวมหาลัยเดินไปอย่างเดียวดาย มาจับมือกันให้มั่นแล้วเดินไปด้วยกันดีกว่าครับ :-D
  • คุณ Mira ครับ หมาราคาแพง มันก็เป็นการคัดกรองคนได้ระดับหนึ่งแล้ว
    เพราะนอกจากจะหาคนซื้อยากแล้ว คนจะจ่ายเงินยิ่งคิดหนักยิ่งกว่า
    หากหมาคุณภาพห่วยด้วย คงได้เลี้ยงเองจนตาย ดังนั้นอย่าห่วงเลยครับ
  • อย่าพึ่งน้อยใจนะครับ พี่ tikky ผมนั่งอ่านมาหลายกระทู้ละ มันก็จริงอย่างพวกพี่ๆ เค้าพูดแหละ ครับ
    แค่พี่ทำตามกติกา ผลประโยชน์มันก็เกิดทั้งผู้ขายและผู้ซื้อไม่ใช่หรอครับ (*ลงข้อมูลครบถ้วน ผู้ซื้ออ่านและรับรู้เกิดความสนใจ คุยกันง่าย เจ้าของหมาขายหมาได้ไว จริงไหม๊ครับ) :015:
  • คุณพระ!!! ชื่อ "กลุ่มดาวมหาลัย" นี่มันมีจริงๆ เหรอครับเนี่ย :o008:
  • ฮ่าๆๆๆๆ เพิ่งตั้ง ก็ตอนเห็นพวกท่านรวมตัวกันนี่ละครับ
    ไม่รู้จะเรียกชื่อว่าอะไรดี อิอิ :p
  • ผมอยากเสนอในส่ิงที่หลายๆ คนเคยเขียนเอาไว้นะครับ
    1. มีการลงทะเบียน พ่อ แม่ พันธุ์ ให้ชัดเจน จนถึงเจ้าของพ่อ แม่ เบอร์โทรติดต่อ ท่ีอยู่
    2. สำรวจ ความต้องการของผู้ซื้อ ก่อนการบรีด อาจจะกำหนดว่า ขั้นต่ำ 4 ตัว 5 ตัว ก็ว่ากันไป ถ้าไม่ถึงไม่บรีด
    3. แจ้งลงทะเบียนผสม ล่วงหน้าก่อนผสม อย่างน้อย 1 อาทิตย์ เม่ือผสมแล้ว แจ้งวันท่ีผสม วันกำหนดคลอดโดยประมาณ ให้ชัดเจน
    4. ลูกหมาท่ีจะลงขายต้องอายุ 60 วันขึ้นไป + วัคซีน 2 เข็ม
    5. กำหนดแบบฟอร์มให้เลยว่า กระทู้ขายหมาต้องประไปด้วยอะไรบ้าง เช่น ท่ีอยู่ เบอร์โทร ส่งแบบไหนได้บ้าง เพศ อายุ ราคา รูปถ่าย ด้านหน้า ด้านข้าง ก็ว่าไป

อาจจะเยอะ แต่คงไม่เกินความสามารถของคนคุณภาพ และป้องกันพวกอ้างว่า หมาหลุดผสมกันเอง และหมาท่ีไม่เป็นท่ีต้องการ
  • ผมแอบเข้าไปดูเวปสายกัดบ่อยครั้ง ลูกหมาบางครอก โดนจองหมด จนไม่พอความต้องการ ตั้งแต่ยังไม่คลอดด้วยซ้ำ ทำไมเค้าถึงทำแบบนั้นได้ เป็นเพราะราคาถูกหรือป่าว ก็ไม่ใช่ แต่เป็นเพราะคำว่า "คุณภาพ" ของทั้งคนและหมา
  • Mamoad :063: :063: :063:

ผมว่าอย่างน้อยๆ จะลงขายแล้วก็ควรจะให้ชัดเจน หน้าตา พ่อ-แม่ (ปู่-ย่า-ตา-ยาย ด้วยยิ่งดี) ภาพด้านหน้า ด้านข้าง ลักษณะนิสัยแต่ละตัว ชื่อ เบอร์โทร ราคา ฯลฯ

ไม่ใช่ใครสนใจก็โทรมา (หมาอยู่ที่ไหนยังไม่รู้เลย ไม่ยอมบอก เฮ้อ....)
  • ทุกวันนี้เราก็มีบริการลงทะเบียน ทำประวัติสายเลือดอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าคนไม่ค่อนสนใจหรือให้ความสำคัญ มันจึงแทบจะไร้ประโยชน์ครับ
  • ถ้างั้นก็ต้องบังคับอะครับ ว่าใครที่จะขายลูกสุนัขในนี้จะต้องมีประวัติสายเลือดอยู่ในทะเบียนบิทบลูโซนก่อน
    เพียงเท่านี้ผู้ที่จะขายก็ต้องนำประวัติสายเลือดมาลงทะเบียนทุกตัวแล้วครับ
    ถ้าใครไม่ทำตามก็แบนกระทู้นั้นไปเลยครับ
    ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรนะครับ แค่เสนอเฉยๆ :005: